ผู้เขียน หัวข้อ: จำกัดอายุเท่าไรในการสักยันต์  (อ่าน 9544 ครั้ง)

ออฟไลน์ bheald2012

• ทุติยะ
  • **
คือผมอายุ16 ผมอยากทราบว่าต้องอายุเท่าไหร่?ถึงจะสักได้ เพราะผมชอบศึกษาเกี่ยวกับเรื่องยันต์และของขลัง
พอดีผมอยู่ต่างประเทศ และมีโอกาสที่จะได้กลับเมืองไทย ผมจึงต้องการที่จะสักยันต์ ผมรักเรื่องพวกนี้มากและศึกษาความเป็นมา มาอย่างดีและชอบหลวงปู่เปิ่นมาก. จึงอยากทราบว่าผมอายุ16สามารถสักได้ไหม
-แล้วผมจะสักน้ำมันได้ไม? หรือสักหมึกได้เลย?

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: จำกัดอายุเท่าไรในการสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 09:58:18 »
และก็ถ้าผมได้สักเสร็จแล้ว ผมก็จะออกบวชด้วยอ่ะครับผมอยากศึกษาเรื่องพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และส่วนตัวผมก็อยากที่จะศึกษาเรื่องไสยศาสตร์ด้วยอ่ะคับ พูดง่ายๆก็คือผมอยากเดินตามรอยหลวงปู่เปิ่นครับ อยากเก่งเหมือนหลวงปู่เค้าอ่ะคับ (ถ้าผมพูดจาไม่ถูกต้องขอโทษด้วยนะคับหรือไม่สมควรต้องขอโทษด้วยนะคับ)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: จำกัดอายุเท่าไรในการสักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 12:15:02 »
จากที่ถามมาทั้งหมด....

ผมตอบให้ครับ ว่าให้ไปที่วัดเลย...ไปทำอย่างที่ตั้งใจ

ทำอย่างไร ก็คงต้องพึ่งตัวเองครับ...ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคนที่อายุ 16

อย่ามาโพสในเว็ปฯเลยครับ...ไม่เกิดประโยชน์กับน้องเลย...

ถ้าน้องตั้งใจอย่างที่ถามจริงๆ...

เพราะไม่มี พระอาจารย์ท่านใด จะสำเร็จวิชาได้จากการโพสกระทู้ครับ

หรือไม่ก่อนอื่นน้องชอบในเรื่องนี้จริงๆ อย่างแรกก็คงต้องอ่านกระทู้ในเว็ปฯนี้ทั้งหมด ให้จบก่อน

แล้วจากนั้นค่อยคิดจะศึกษาอย่างอื่นต่อ

ปล. ต้องขออภัยพี่น้องท่านอื่นในเว็ปฯด้วยนะครับ..คำตอบอาจจะดูแข็งๆไปหน่อย...

อันนี้ความห็นส่วนตัวผม...ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2555, 12:31:08 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 12:33:34 »
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำที่พี่บอกว่าไม่มีอาจาร์ยท่านใดสำเร็จวิชาจากการโพสกระทู้
- พี่ไม่ผิดหรอกคับ ที่คำตอบพี่ดูแข็งๆเพราะมันก็ถูกอย่างที่พี่โพสไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2555, 12:48:30 โดย bheald2012 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 12:57:40 »
สงสัยจะแข็งไปจริงๆนั่นหล่ะครับ...โดนกดลบ จิตพิสัยเลย...

ตามสบายครับน้อง...

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 01:03:16 »
ครับ^ ^ เป็นธรรมดาครับที่มีคนชอบ และก็คนไม่ชอบ มันเป็นของคู่กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2555, 01:05:43 โดย bheald2012 »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 06:37:45 »
คือผมอายุ16 ผมอยากทราบว่าต้องอายุเท่าไหร่?ถึงจะสักได้ เพราะผมชอบศึกษาเกี่ยวกับเรื่องยันต์และของขลัง
พอดีผมอยู่ต่างประเทศ และมีโอกาสที่จะได้กลับเมืองไทย ผมจึงต้องการที่จะสักยันต์ ผมรักเรื่องพวกนี้มากและศึกษาความเป็นมา มาอย่างดีและชอบหลวงปู่เปิ่นมาก. จึงอยากทราบว่าผมอายุ16สามารถสักได้ไหม
-แล้วผมจะสักน้ำมันได้ไม? หรือสักหมึกได้เลย?
อายุ16สักได้ครับแต่เป็นน้ำมันครับหมึกคงไม่ได้ครับอายุยังไม่ถึงครับ
รักและศรัทธา

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 09:24:26 »
ขอบคุณครับ คือถ้าหากผมไปแล้วจะต้องสักยันต์ครูก่อนใช่มั้ยครับถึงจะสักยันต์อย่างอื่นได้ เพราะผมอยากจะสักหนุมานและลิงลมด้วยครับไม่ทราบว่าท่านจะให้สักรึเปล่า

ออฟไลน์ Generalist

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 10:26:19 »
ชอบทางสายนี้ ก่อนอื่นต้องฝึกความอดทนก่อนเลยครับ
ทนรออีกซัก2ปี ก็จะสักได้โดยไม่มีข้อกังขาใดๆ แล้วก็ถูกกฎของทางวัดด้วยครับ
ศึกษาให้เยอะๆ ทำความเข้าใจในความหมายของการสักยันต์ กฎข้อห้ามต่างๆปฎิบัติได้มั้ย
ลองไตร่ตรองดู อายุเพิ่ง16 มีเวลาคิดอีกเยอะ  :048:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 10:32:15 »
พี่รุท หมัดหนักครับและ พี่ืnaklop1911 ขอบคุณมากๆๆครับที่ช่วยให้คำแนะนำดีๆ ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคนดีอะไรหรอกครับ ที่ผมอยากจะสักก็ไม่ใช่เพื่อจะไปตีรังฟันแทงกับใครทั้งนั้น ผมแค่อยากมีครูบาอาจาร์ยและอยากจะให้ลอยสักเล่านั้นไว้เตือนสติผมเวลาที่จะทําไม่ดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 10:37:58 »
ผมก็เคยเดินทางผิดไป ทำให้พ่อแม่เสียใจไม่มากก็น้อยครับ แต่พอผมเริ่มศึกษาเรื่องแบบนี้และเริ่มสวดมนต์ทุกวันนั่งสมาธิทำให้ผมคิดได้ว่าสิ่งที่ผมทำอยู่นั้นมันไม่ดี  และคิดอยากจะทำความดีเท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 11:02:29 »
พี่รุท หมัดหนักครับและ พี่ืnaklop1911 ขอบคุณมากๆๆครับที่ช่วยให้คำแนะนำดีๆ ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคนดีอะไรหรอกครับ ที่ผมอยากจะสักก็ไม่ใช่เพื่อจะไปตีรังฟันแทงกับใครทั้งนั้น ผมแค่อยากมีครูบาอาจาร์ยและอยากจะให้ลอยสักเล่านั้นไว้เตือนสติผมเวลาที่จะทําไม่ดี
น้องอยากสัก  เพราะอยากมีครูบาอาจาร์คอยปกปักรักษา และเอาไว้คอยเตือนสติ

ลองห้อยพระเครื่องก่อนก็ได้ครับ  เสมือนมีครูบาอาจาร์ยคอยปกปักรักษา และไว้เตือนสติเรา  ได้เช่นกัน

ที่แนะนำอย่างนี้  เพราะเห็นว่าน้องยังเด็กอยู่  ยังเรียนหนังสือไม่จบ ยังไม่มีงานที่มั่นคง  เผื่ออนาคตมีโอกาสได้เป็นตำรวจ ทหาร จะเสียโอกาสไปเปล่า ๆ
และน้องยังมีเวลาให้คิด มีเวลาให้สักยันต์อีกเยอะครับ

ลองพิจารณาไตร่ตรองดูครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 11:15:20 »
ผมอยู่ที่อเมริกามีโอกาสกลับเมืองไทยก็ใช่ว่าจะได้กลับไปง่ายๆ
ผมมีโอกาสกลับเมืองไทยเดือนตุลาคมนี้ครับ และตั้งว่าจะไปสักน้ำมันหรือหมึกก็ได้หากว่าท่านจะสักให้ และผมก็ตั้งใจจะออกบวชให้พ่อและแม่อ่ะครับ
ซึ่งกลับมาเมืองไทยครั้งนี้ก็ไม่รู้ว่าจะได้มีโอกาสกลับมาอีกรึเปล่า ผมก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยอยู่ครับ เงินพ่อแม่ผมยังไม่เคยขอเขาเลย ใช้เงินจากการทำงานของผมเอง หากผมไปแล้วพระท่านจะไม่สักให้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะอย่างน้อยผมก็ได้มากราบหลวงพ่อเปิ่นก็พอใจแล้วครับ และเป็นบุญที่ได้มากราบท่านครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 11:23:52 »
ตอนผมอยู่ ป.4 อายุประมาณ 10 ขวบ ผมเอาหมึกจีนมาสักเล่นครับ

ทั้งที่ แขน และ ขา รูปมั่วๆ...

พอตอนโต มีเหตุต้องไปสอบ ทหาร พอดีเพื่อนๆชวน แล้วก็มีเพื่อนเข้าไปก่อนแล้วรุ่นนึง

ผมสอบเสร็จ ตอนก่อนสอบสัมภาษณ์ ต้องมีการตรวจร่างกายว่ามีรอยสักหรือเปล่า...

แต่ผมทราบมาก่อน  ก็เลยต้องใช้ ยางมะละกอ สักทับ ผลออกมาก็ดีหน่อย ดูก็ไม่ค่อยเหมือนรอยสักแล้ว

แต่ก็ลบไม่หมดเท่าที่ควร

พอเป็นวัยรุ่นก็อยากสักแต่สักไม่ได้แน่นอน  เพราะปฎิบัติกฎข้อห้าม ไม่ได้เลยสักข้อ ยกเว้นขโมยของ ที่ไม่ทำอยู่แล้ว...

จึงเป็นเหตุ ที่เพิ่งมาสักตอนอายุ 40 กว่า

ก็ลองคิดดูก่อนนะครับยังมีเวลาคิดอีกนาน  

แต่ถ้าอยากสักจริงๆ สักน้ำมันได้สักแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2555, 11:33:16 โดย naklop1911 »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 12:21:50 »
ขอบคุณครับ พี่ naklop1911

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 09:54:13 »
ตอนผมอยู่ ป.4 อายุประมาณ 10 ขวบ ผมเอาหมึกจีนมาสักเล่นครับ

ทั้งที่ แขน และ ขา รูปมั่วๆ...

พอตอนโต มีเหตุต้องไปสอบ ทหาร พอดีเพื่อนๆชวน แล้วก็มีเพื่อนเข้าไปก่อนแล้วรุ่นนึง

ผมสอบเสร็จ ตอนก่อนสอบสัมภาษณ์ ต้องมีการตรวจร่างกายว่ามีรอยสักหรือเปล่า...

แต่ผมทราบมาก่อน  ก็เลยต้องใช้ ยางมะละกอ สักทับ ผลออกมาก็ดีหน่อย ดูก็ไม่ค่อยเหมือนรอยสักแล้ว

พอเป็นวัยรุ่นก็อยากสักแต่สักไม่ได้แน่นอน  เพราะปฎิบัติกฎข้อห้าม ไม่ได้เลยสักข้อ ยกเว้นขโมยของ ที่ไม่ทำอยู่แล้ว...

จึงเป็นเหตุ ที่เพิ่งมาสักตอนอายุ 40 กว่า

ก็ลองคิดดูก่อนนะครับยังมีเวลาคิดอีกนาน 

แต่ถ้าอยากสักจริงๆ สักน้ำมันได้สักแน่นอนครับ

พี่ครับ ผมขอรบกวนสอบถามเรื่อง ยางมะละกอหน่อยครับ

พอดีผมจะทำงานรัฐวิสาหกิจอะครับ แต่มีรอยสักตรงแขน เป็นอักษรโรมัน 3 ตัวอะครับ  ไปยิงเลเซอร์มาแล้วแต่เหมือนจะไม่จางไปเลย

ถ้าจะใช้ยางมะละกอ ต้องทำอย่างไรบ้างครับพี่ แนะนำข้อดีข้อเสียให้ผมทีครับ   :054:
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 01:52:12 »
เรื่องลบรอยสัก  ยิงเลเซอร์ ก็ยังเป็นการรักษาที่ดีกว่าครับ...

ที่แค่จางก็เพราะอาจต้องทำซ้ำ บางที่เขาเปิดเลเซอร์ บริมาณต่ำ ก็เพื่อต้องการให้ทำซ้ำหลายครั้ง

- ก็เพื่อให้แผลไม่ลึกมาก ค่อยเป็นค่อยไป ตามความคิดของหมอ จึงต้องกลับไปทำหลายครั้ง

เพราะถ้าแผลลึกมากจะอักเสบ และติดเชื้อได้ง่าย

- แต่ความคิดของเรา ก็คือเขาเลี้ยงไข้ คืออยากได้เงินหลายรอบ ทำไมไม่ยิงลึกๆไปเลยครั้งเดียวจบ

แต่สักทับด้วยยางมะละกอก็คือ เราใช้เข็มที่สัก จุ่มยางมะละกอ สักทับเลย..แผลจะสวยหรือไม่ขึ้นอยู่กับฝีมือที่สักทับ

แต่อย่างไรก็ต้องเป็นรอยแผลเป็นแน่นอนครับ (เขาทำกันมานานแล้วครับ มีผลเสียหรือไม่ สำหรับผมไม่มีครับ)

แต่รอยสักหายแน่นอนครับ  แต่ตอนสักต้องสักให้ลึกกว่ารอยเดิม นิดหน่อยนะครับ คือจะเจ็บกว่าหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2555, 01:57:43 โดย naklop1911 »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 07:32:41 »
พี่สักอะไรบ้างอ่ะครับ  :050:    พี่naklop1911
พี่สักกับหลวงพี่แป๊วเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2555, 07:34:37 โดย bheald2012 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 07:37:43 »
พี่สักอะไรบ้างอ่ะครับ  :050:    พี่naklop1911
พี่สักกับหลวงพี่แป๊วเหรอครับ

ผมสัก ส่วนใหญ่กับพระอาจารย์อภิญญาครับ...

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 07:55:16 »
สุดยอดครับ :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2555, 07:56:40 โดย bheald2012 »

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2555, 07:58:58 »
ที่น้องบอกว่าน้องศึกษาเรื่องนี้มาพี่ว่าน้องยังศึกษาไม่มากพอยันต์วัดบางพระต้องเริ่มจากยันต์ครูยันต์เก้ายอด ต่อไปนั้นแล้วแต่พระอาจารย์จะเมตตา หนุมาน หรือลิงลมยังอีกยาวไกลครับ ใจเย็นๆศึกษาให้มากกว่านี้ก่อน ยังมีเวลาอีกเยอะถ้ามีโอกาศมาวัดก็หาวัตถุมงคลของวัดบางพระติดตัวไปก่อนครับ

ออฟไลน์ minimint1150

• เลขที่สมาชิก ตรงกับเลขที่ชอบพอดีเลย 15259 ชอบจัง ><"
  • ตติยะ
    • www.facebook.com/mint.nan
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2555, 09:47:39 »

แต่ผมทราบมาก่อน  ก็เลยต้องใช้ ยางมะละกอ สักทับ ผลออกมาก็ดีหน่อย ดูก็ไม่ค่อยเหมือนรอยสักแล้ว

พอเป็นวัยรุ่นก็อยากสักแต่สักไม่ได้แน่นอน  เพราะปฎิบัติกฎข้อห้าม ไม่ได้เลยสักข้อ ยกเว้นขโมยของ ที่ไม่ทำอยู่แล้ว...

พี่ครับ ผมขอรบกวนสอบถามเรื่อง ยางมะละกอหน่อยครับ

พอดีผมจะทำงานรัฐวิสาหกิจอะครับ แต่มีรอยสักตรงแขน เป็นอักษรโรมัน 3 ตัวอะครับ  ไปยิงเลเซอร์มาแล้วแต่เหมือนจะไม่จางไปเลย

ถ้าจะใช้ยางมะละกอ ต้องทำอย่างไรบ้างครับพี่ แนะนำข้อดีข้อเสียให้ผมทีครับ   :054:

ลองไปเลเซอร์ที่เป็นหมอเจ้าของเดียว แบบเป็นคลีนิคแพทย์ผิวหนัง ราคาจะถูกกว่าแล้วรักษาน่าจะไม่เลี้ยงไข้นะค่ะ
แต่ถ้าอยากไปลองที่คลีนิกรักษาความงาม แนะนำที่คอมแพล็กบางนา
หมออยู่ในสุดเลย ตึกสีฟ้าๆเขียวๆ คลีนิกรัมภาดา  ราคาอาจแพงไปหน่อย ขอหมอลดราคาได้เลย
ส่วนตัวหมอผู้หญิง หมอชื่อ รัมภานะค่ะ  เป็นอาจารย์หมอมาเปิดคลีนิคเองเลยค่ะ  ^^

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2555, 10:12:41 »
ผมรู้ครับว่ายันต์ครูที่วัดบางพระ คือยันต์เก้ายอดและยันต์แปดทิศ ที่ผมบอกว่าผมศึกษามาผมหมายถึงศึกษาความเป็นมาของความหมายยันต์ต่างๆและพุทธคุณของยันต์นั้น และศึกษาประวัติของหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์เกจิต่างๆและกฏข้อห้ามทุกอย่าง รู้ว่ายันต์ต่างเรียกว่าอะไร ใช่ครับผมอาจจะศึกษามาไม่มากพอเพราะผมมันเกิดช้า ก็ถ้าผมเกิดเร็วผมคงจะรู้มากกว่านี้
ที่ผมบอกว่าอยากสักหนุมาน อันที่จริงผมก็รู้อยู่แล้วว่าวัดบางพระจะต้องสักยันต์ครูก่อนถึงจะสักยันต์อื่นแล้วแต่ท่านจะเมตตาสักให้ ผมแค่บอกว่าผมต้องการสักหนุมานเท่านั้น ถ้าท่านจะไม่สักให้ผมก็ไม่ว่าอะไร จะสมควรหรือไม่สมควรท่านเค้าก็รู้อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2555, 10:27:43 โดย bheald2012 »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2555, 10:33:45 »
เออไม่ใช่แค่ยันต์เ ๙ ยอด ๘ ทิศ แต่ยังมี ยันต์งบน้ำอ้อย ยันต์เกาะเพชร ยันต์พุดซ้อน
(ผมเขียนไม่หมดครับ)

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 02:11:33 »
ใจเย็นๆครับค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ การศึกษาหาความรู้นั้นมีประโยชน์ครับ ถึงจะแก่ก้ยังเรียนรู้ไม่หมดหลอกครับ ค่อยเป็นค่อยไป การที่จะเลือกเดินสายนี้จะต้องปฏิบัติไปตามขั้นตอน ฝึกจิตสมาธิมีครูอาจารย์คอยชี้แนะแนวทาง และขึ้นอยู่กับบุญบารมีทีเคยสะสมมาของแตะละคน  ผมเองก็เคยมีความคิดเช่นเดียวกับท่าน ขนาดผมบวช3พรรษาอยู่วัดป่ามีพระอาจารย์เก่งด้านกรรมฐานคอยแนะนำตลอดผมเองก็ยังต่อสู้กับกิเลสไม่ไม่ได้เลย
และในการที่พี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระได้ให้คำแนะนำกับท่านก็คือสิ่งที่ดีท่านควรเก็บคำแนะนำต่างๆไปคิดเพื่อเป็นประโยชน์กับตัวท่าน อาจจะมีถูกใจและไม่ถูกใจบ้างก็คิดว่าฝึกจิต ขั้นพื้นฐานแล้วกันครับ
มนุษย์โสสิ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 03:21:18 »
ขอบคุณมากครับ ^ ^ผมต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ คำพูดของผมอาจจะทำให้รุ่นพี่ๆไม่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2555, 03:29:48 โดย bheald2012 »

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 07:31:40 »
ขอบคุณมากครับ ^ ^ผมต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ คำพูดของผมอาจจะทำให้รุ่นพี่ๆไม่ชอบ
ขออ้างถึงคำสุภาษิตของท่านสุนทรภู่  ที่หลวงพ่อผมชอบนำมาพูดสอนผมบ่อยๆหน่อยครับ
ก้านบัวบอกลึกตื้น  ชลธาร  มารยาทส่อสันดาน ชาติเชื้อ  โฉดฉลาดเพราะคำขาน ควรทราบ  หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ บอกร้ายแสลงดิน
ก้านบัว วัดความลึก หรือ ตื้น ของน้ำ  กิริยามารยาท บ่งบอกตระกุลว่า สูง หรือ ต่ำ  คำเจรจา บ่งบอกปัญญาว่า มาก หรือ น้อย  หญ้าเหี่ยวแห้ง บอกความไม่สมบูรณ์ของ พื้นดิน
ค่อยๆเรียนรู้ไปตามที่บอกครับ มีความศรัทธาทำได้แน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2555, 07:39:44 โดย หนุ่ม »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 07:53:38 »
ต้องขอโทษครับ  ไม่ใช่ของท่านสุนทรภู่ ครับ เป็น สมเด็จกรมพระยาเดชาดิศร ครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 11:27:15 »
ผมรู้ครับว่ายันต์ครูที่วัดบางพระ คือยันต์เก้ายอดและยันต์แปดทิศ ที่ผมบอกว่าผมศึกษามาผมหมายถึงศึกษาความเป็นมาของความหมายยันต์ต่างๆและพุทธคุณของยันต์นั้น และศึกษาประวัติของหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์เกจิต่างๆและกฏข้อห้ามทุกอย่าง รู้ว่ายันต์ต่างเรียกว่าอะไร ใช่ครับผมอาจจะศึกษามาไม่มากพอเพราะผมมันเกิดช้า ก็ถ้าผมเกิดเร็วผมคงจะรู้มากกว่านี้
ที่ผมบอกว่าอยากสักหนุมาน อันที่จริงผมก็รู้อยู่แล้วว่าวัดบางพระจะต้องสักยันต์ครูก่อนถึงจะสักยันต์อื่นแล้วแต่ท่านจะเมตตาสักให้ ผมแค่บอกว่าผมต้องการสักหนุมานเท่านั้น ถ้าท่านจะไม่สักให้ผมก็ไม่ว่าอะไร จะสมควรหรือไม่สมควรท่านเค้าก็รู้อยู่แล้ว
ผมอยากให้น้องป็นผู้ใหญ่มากกว่านี้นะ คิดให้ดีก่อน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2555, 12:43:17 »
เริ่มสักหลังจากบวชดีกว่านะครับ ตอนนั้นจะยิ่งเข้าใจตัวเองและมีความมั่นใจมากขึ้น บางอย่างตึงไปก็ไม่ดี หย่อนไปก็ไม่สำเร็จ ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ  :002:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2555, 12:39:49 »
ครับผมจะค่อยๆเรียนรู้ไปตามที่พี่บอกครับ