ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาอิติปิโสครอบจักร  (อ่าน 11364 ครั้ง)

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คาถาอิติปิโสครอบจักร
« เมื่อ: 17 ส.ค. 2555, 09:47:51 »
ได้ข้อมูลมาครับ

จึงอยากให้ทุกคนได้เอาไปสวดบูชากัน

[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ตอบ: คาถาอิติปิโสครอบจักร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ส.ค. 2555, 11:50:23 »
ได้ข้อมูลมาจากที่ไหนครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 12:33:13 »
ได้จากเว็ปไซต์อิสระครับ แต่จำชื่อกับลิงค์เว็ปไซต์ไม่ได้

ปกติคาถาทั้งเจ็ดบทนี้เราจะเรียกว่า คาถากระทู้เจ็ดแบก

แต่ผู้เถ้าผู้แก่จะเรียกคาถาอิติปิโสครอบจักร คือมีคุณประโยชน์ครอบจักรวาล
พุทธคุณขึ้นอยู่กับการเลือกใช้งาน ซึ่งแตกต่างกันที่ เราจะนำไปใช้ทำอะไร
โดยขึ้นอยู่กับการเลือกบทสวด และจำนวนรอบในการสวด
จะสัมฤทธิ์ผลหรือไม่ จะอยู่ที่การกำกับด้วยสมาธิที่ถูกต้องกับบทสวดแต่ละบท

ทราบมาประมาณนี้ครับ (หากผิดพลาดประการต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 01:18:04 »
บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.
ซึ่งนับเป็นคาถาบทแม่จากนั้นสามารถถอดออกมาเป็น

คาถาอิติปิโส8ทิศ(แนวนอน) จากการแบ่งกระทู้เจ็ดแบก(นับแนวตั้ง)
อิ   ระ  ชา  คะ   ตะ  ระ  สา   ประจำอยู่ทิศบูรพา ตะวันออก
ติ   หัง  จะ  โต  โร   ถิ   นัง   ประจำอยู่ทิศอาคเณย์ ตะวันออกเฉียงใต้
ปิ   สัม  ระ  โล   ปุ   สัต พุท  ประจำอยู่ทิศทักษิณ ทิศใต้
โส  มา  ณะ กะ   ริ   ถา  โธ   ประจำอยู่ทิศหรดี ตะวันตกเฉียงใต้
ภะ  สัม  สัม  วิ   สะ  เท  ภะ   ประจำอยู่ทิศประจิม ทิศตะวันตก
คะ  พุท ปัน  ทู  ทัม  วะ  คะ   ประจำอยู่ทิศพายัพ ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ
วา  โธ   โน  อะ  มะ  มะ วา    ประจำอยู่ทิศอุดร ทิศเหนือ
อะ  วิ    สุ   นุต  สา  นุ   ติ     ประจำอยู่ทิศอีสาน ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ

อ้างอิงบางส่วนจากข้อมูลเดิมของรุ่นพี่ (หากผิดพลาดประการต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า) เนื่องจากอยากให้รุ่นน้องได้ทราบข้อมูลกันครับ