ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน้าเสือครับ  (อ่าน 1399 ครั้ง)

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
ช่วยดูหน้าเสือครับ
« เมื่อ: 02 ก.พ. 2557, 01:14:42 »
มีคนให้มา ช่วยดูให้หน่อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ช่วยดูหน้าเสือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.พ. 2557, 08:14:56 »
ขออนุญาติลงรูปเพิ่มครับขอบคุณครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.พ. 2557, 10:57:38 »
ผมดูว่าดีนะครับ เป็นรุ่นสร้างโรงพยาบาล ปี 35 หลายคนนิยมเรียกว่า หน้าเสือรุ่นใหญ่
รมดำเดิมๆหายไปแล้ว เห็นเนื่้อโลหะภายในเป็นทองผสมออกแนวทองเหลือง
ทำให้หลายๆคนสงสัยว่าจริงๆแล้วรุ่นนี้เนื้ออะไรกันแน่ เพราะเอกสารที่ทางวัดบอกมา คือ มีเนื้อทองคำ เงิน นวโลหะ และเนื่้อผง
แต่เท่าที่พบมาคือ เนื้อนวโลหะรุ่นนี้ เวลารมดำลอกออกจะเห็นเป็นคล้ายๆเนื้อทองเหลือง
ผมสันนิษฐานว่า นวโลหะที่ว่านั้นเป็นเนื้อโลหะเก้าอย่างผสมกันจริงๆ แต่ว่าอาจจะด้วยเรื่องของต้นทุนทำให้ต้องแก่ทองเหลืองหน่อย จะไปผสมเงินแท้และทองคำแท้ในปริมาณเยอะๆทางวัดคงให้เช่าหลักร้อยไม่ได้แน่นอน
ส่วนพุทธคุณก็ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องราคาหรอกครับ
พระหลวงพ่อเปิ่นดีทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.พ. 2557, 12:28:52 »
ขอบคุณครับท่านบางแก้วฟ้า อธิบายได้กระจ่างอีกเช่นเคยครับ