ผู้เขียน หัวข้อ: พระรอดวัดป่ากล้วย พิมพ์พระรอดใหญ่ จ.ลำปาง  (อ่าน 2694 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านวันนี้นึกครึ้มใจจึงนำของดีของ จ. ลำปางอย่างแน่แท้มาแบ่งกันชมเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องครับ ซึ่งพระวัดป่ากล้วยมีมากหลายพิมพ์ แต่พิมพ์ที่พบบ่อยๆเป็นมาตรฐานคือ พิมพ์พระรอดดังตัวอย่างของผม  ซึ่งก็แบ่งเป็น พิมพ์ใหญ่  และพิมพ์เล็ก ลักษณะ ต่างกันเห็นชัดเจน แต่ของผมมีแต่พิมพ์พระรอดใหญ่ จึงนำเสนอแค่พิมพ์ใหญ่   เป็นมรดกที่ทางครูบาแก้ว มณีวัณโณ อดีตเจ้าอาวาสวัดป่ากล้วยท่านได้ทิ้งตกทอดไว้ให้ พุทธคุณเด่นทางด้านเหนียวครับ เรื่องนี้ชาวลำปางรู้กันดี  ผมภูมิใจในของดีจ.ลำปาง ชุดนี้เสียจริง ทำให้ผมซึ่งเป็นคน จ.ลำปาง ได้พูดคุยกับนักสะสมพระเครื่องของขลังจากภาคอื่นๆ ว่า นี่ละคือของดีบ้านเฮาแต้ๆๆหนา เรื่องความข่าม คง บ่อเป็นรองไผเน้อ
ประวัติของ ครูบาแก้ว  มณิวณฺโณ  ท่านเป็นบุตรของ พ่อเฒ่าหน้อยธิ  นาเทพ  แม่เฒ่าผัน  ทิพย์อินทร์
เกิดที่บ้านป่ากล้วย  เมื่อ พ.ศ.2441 บิดาท่านเป็นชาวแพร่ ท่านเป็นผู้แตกฉานในภาษาบาลี  ภาษาล้านนา 
ภาษาไทยกลาง ท่านเดินทางไปศึกษาตำรายาโบราณที่เชียงใหม่  เป็นสหชาติกับครูบากลิ่นกู้ วัดข่วงเปา
ครูบาแก้วดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดป่ากล้วยเมื่อ พ.ศ.2472 - 2513 รวม 41  ปี
ท่านได้ทิ้งมรดกตกทอดเป็นพระผงวัดป่ากล้วยอันโด่งดังจำนวนหลายพิมพ์
แต่ส่วนมากเซียนใหญ่ ทางภาคกลาง มักจะนำไป เล่นหากันเป็น พระกริ่งคลองตะเคียน อยุธยา พิมพ์เล็ก  นั่นเพราะเนื้อหาพระรอดวัดป่ากล้วย ออกไปทางแนวพระกริ่งคลองตะเคียน เนื้อหาไม่หนีกันเลยกับพระกริ่งคลองตะเคียน ของ จ.อยุธยา  ด้านความเหนียว ขลัง  เชื่อใจได้เช่นกันเชียวครับ  ปัจจุบันหาของแท้สะสมได้ยากมาก  ของเก๊ฝีมือเฉียบวางเกลื่อนแผงพระต่างๆๆอย่างน่ากลัวจริงๆ