ผู้เขียน หัวข้อ: ทายปัญหาชิงรางวัลกับ “สิบทัศน์” ครั้งที่ ๔  (อ่าน 6457 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
[shake]!!!ปิดกิจกรรมแล้วครับ!!![/shake]

Happy New Year ครับ

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

คำถาม

ด้วยจะมีวันไหว้ครู ลพ.เปิ่น ในวันเสาร์ที่ ๗ มี.ค.๕๘ นี้ เราเหล่าศิษยานุศิษย์ อยากได้ Comment ของท่าน (ส่วนดีอยู่แล้ว ไม่ต้อง) เพื่อทางวัดจะได้ปรับปรุง แก้ไขต่อไปให้ดีขึ้น

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

รายละเอียดและกติกาการร่วมกิจกรรม

๑.    ๕ ท่านแรก ที่ Comment ได้โดนใจคณะกรรมการ จะได้รับตะกรุดผู้การเสือ ๕ ดอก (สุดท้าย)

๒.    ๕ ท่านต่อมา (ที่ Comment ได้โดนใจคณะกรรมการ) จะได้รับ พญาเต่าเรือน (ลพ.ญา ให้มาเป็นรางวัล)

๓.    ที่เหลือ (๑๐ ท่าน ที่ Comment ได้โดนใจคณะกรรมการ) จะมีรางวัลพิเศษปลอบใจจากผู้การเสือ + สิบทัศน์

๔.    ทุกรางวัลให้มารับกับมือผู้การเสือ + สิบทัศน์ เวลา ๑๓.๐๐ น. วันใหว้ครู (๗ มี.ค.๕๘)

๕.    ประกาศผู้โชคดี เวลา ๑๓.๐๐ น. (๑ มี.ค.๕๘)

ของรางวัล

ตะกรุดผู้การเสือ รุ่น ๑ รายละเอียดประวัติความเป็นมาที่..
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=30928

พญาเต่าเรือน (ลพ.ญา มอบให้ – ทองแดงองค์เล็ก)

พิพิธภัณฑ์ผู้การเสือรูปที่ ๕

ผ้ายันต์ ลพ.เปิ่น ผืนแรก ได้รับจาก ลพ.ติ่ง (๑๕-๑๖ ปีมาแล้ว)

พิพิธภัณฑ์ผู้การเสือรูปที่ ๖

สุดล้ำค่า ลพ.ต้อย มอบให้ ๑๕ ก.ค. ๔๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2558, 01:03:20 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ pla8809

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
อยากให้ปรับปรุงเรื่องที่จอดรถค่ะ อยากใหัตีเสันให้ชัดเจนว่าช่องไหนเป็นช่องไหน รถบางคันมาก่อน แต่จอดรีๆขวางๆค่ะ ทำให้รถคันอื่นมาจอดต่อลำบากค่ะ ตีเส้นไปเลยค่ะ น่าจะทำให้จอดรถได้มากขึ้น และดูเป็นระเบียบเรียบร้อยมากขึ้นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ kangplatwo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ช่่วยถ่ายทอดสดงานทางเน็ต ให้ดูบ้าง

ออฟไลน์ Ae Lumhin

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทีอยากได้มากที่สุดคือ มีพี่น้องศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ชอบไปยื่นข้างหน้าทุกปี อยากไห้นั่งเป็นระเบียบ พี่น้องด้านหลังจะได้มองเห็นเหตุการณ์พิธีไหว้ครูเหมือนกัน เจ้าหน้าที่ช่วยจัดหน้าเวทีด้วยครับปีนี้ ด้วยความเคารพอย่างสูง ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นครับ.  :015:

ออฟไลน์ gregrory

• จตุตถะ
    • อีเมล
จอถ่ายทอดสด(OB)ตามสถานที่ต่างๆในวัดหรือสถานที่ๆวัดจัดใว้ เผื่อบางคนทนร้อนไม่ไหว กลัวเจ็บตัว ลดความแออัดได้ส่วนนึง และยังบันทึกพิธีใหว้ครูใว้ได้เต็มรูปแบบครับ ^__^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ม.ค. 2558, 09:13:20 โดย gregrory »

ออฟไลน์ Sit_Ongdum

• ทุติยะ
  • **
อยากให้พิธีครอบครูจัดรวมที่เดียวและภายในวันเดียวกันโดยไม่แยกวัน แยกกุฏิ เพืื่อเป็นการแสดงความเคารพครูบาอาจารย์โดยพร้อมเพรียงกัน ได้พบปะบรรดาศิษย์ยานุศิษย์จากทุกสารทิศ

ออฟไลน์ putput

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากให้คณาจารย์ทั้งหลาย คงต้นตำหรับสักยันต์ของหลวงพ่อเปิ่นอย่างเข้มขลังและเคร่งครัดไม่เสื่อมคลาย ดังที่หลวงพ่อเปิ่นได้ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้กับคณาจารย์ยุคปัจจุบัน เพราะไม่อยากให้ตำนานเลือนหายไป กลายเป็นเทรนท์สักกันเล่นๆเพราะว่าเลขยันต์ทุกตัวล้วนมีคุณและควรเลือกศิษย์ที่จะมาสัก  ผมไม่อยากให้ชื่อเสียงตำนานของ (หลวงพ่อเปิ่นเทพเจ้าลุ่มแม่น้ำนครชัยศรี) ต้องโดนมองในด้านลบ.   ปล ผมเคารพรักและนับถือหลวงพ่อเปิ่นมากครับ.  อีกนิดครับอยากให้จัดระเบียบทั้งรถทั้งคนให้เป็นระเบียบ. ในวันไหว้ครูให้ดีกว่านี้หน่อย  ถ้าผิดผลาดแต่กระการใดกราบขอโทษทุกๆท่านด้วย

ออฟไลน์ weerawut67

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากให้มีคนโบกรถครับ. โดนเฉพาะตอนออก

ออฟไลน์ Mafueng

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากให้มีการลงทะเบียน รายชื่อผู้มาไหว้ครูเพื่อความเรียบร้อยในการจัดระเบียบที่นั่ง และให้กำหนดการแต่งกายไปเลยครับว่าต้องแบบไหน

ออฟไลน์ ลิเวอร์บอย

• ตติยะ
อยากให้มีการจัดการถ่ายทอดสดครับ..ไปยังทุกพื้นที่ เพื่อที่จะให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่อยู่ห่างไกลและไม่ได้ไปร่วมพิธีได้รับชมบรรยากาศงานพิธีไหว้ครู
ที่ทางวัดจัดขึ้นเป็นประจำทุกปีครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เรื่องห้องน้ำค่ะ บางทีต้องใช้ไฟจากมือถือ เพราะในห้องน้ำไม่มีไฟเลย ขอบคุณมากค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
อยากให้เวลาแจกของพวกผลไม้หลังเสร็จพิธีเป็นระเบียบอาจจะตั้งโต๊ะจัดเรียงแถวเข้าไปรับไม่ใช่พวกที่อยู่ข้างบนโยนให้บ้างเขวี้ยงให้บ้างเหมือนไม่ใช่ของมงคล ควรเคารพต่อหลวงปู่ที่ถือว่าของที่แจกเป็นของมงคลทั้งสิ้นที่ลูกศิษย์ทุกคนอยากได้

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
ที่จอดรถควรตีเส้น ให้เป็นระเบียบ  , จัดระเบียบการนั่งในพิธี  ไม่ให้ยืนอยู่ข้างหน้าบัง ข้างหลัง และ หลังจบพิธีแจกของพวกผลไม้อยากให้ตั้งโต๊ะเรียงแถวเข้าไปรับ ไม่ใช่โยนให้บ้างเขวี้ยงให้บ้าง
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

ออฟไลน์ ilolicon

• ทุติยะ
  • **
ปัญหาหลักเลยคงไม่พ้นสถานที่จอดรถครับ เพราะ ปีที่แล้วผมไปจอดในทุ่งนา แล้วไม่มีเจ้าหน้าที่คอยควบคุมการจอด เวลาออกก็เบียดกันแย่งกันอก ไม่มีคนคอยโบกรถ ทำให้รถติดมาก ๆ กว่าผมจะออกจากบริเวณนั้นได้ร่วมสองสามชั่วโมงครับ

ถ้ามีคนโบกรถตามแยกต่าง ๆ ก็คงดีครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ข้อแรก ที่จอดรถ ไม่พียงพอครับ และขาดคนดูแล การจอดที่ดี (มีน้อยไป คนดูจัดระเบียบ) จอดตามใจ เลยจอดมั่วไปหมด
ข้อสอง เปิดประตูเพิ่ม ตรงทางเข้าด้านหลัง ช่วงห้องน้ำ ใกล้ๆ กุฏิ หลวงพี่สมชาย (สดวกเดินเข้าออก จากลานจอดรถ ทำประตูปิดเปิดใด้ก็ดี เปิดเฉพาะวันมีงาน) เห็นพูดๆกันหลายปีแล้ว ว่า จะเปิดทางประตูเพิ่ม แต่ก็ยังไม่ดำเนินการ
ด้วยความเคารพครับ  เพราะผมสิบปีให้หลังมานี่ ไม่เคยขาดวันไหว้ครู แล้วคนก็แน่นเพิ่มขึ้นแทบทุกปี  ปัญหาหลัก  ที่จอดรถ นั่นละครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยากให้จัดระเบียบทั้งรถทั้งคนให้เป็นระเบียบครับและผมคิดเองนะครับก่อนใหว้ครูตอนครอบครูอยากให้พระอาจารย์ท่านนั่งเรียงกันครับคือไม่อยากให้แยกกุฏิครับแล้วให้ลูกศิษย์เข้าไปกราบแบบเป็นแถวครับอีก อย่างนึ่งที่ผมเห็นปีที่แล้วหลวงพี่ท่านบอกแล้วว่าอย่าโยนของไหว้ท่านที่อยู่ด้านบนก็อย่าโยนนะครับฟังหลวงพี่ท่านหน่อยครับอย่างอื่นดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sompob

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากให้ดูเรื่อง สุภาพสตรีบางท่านที่แต่งตัวไใม่เหมาะสมกับการมาวัด มาไหว้ครู เรื่องระเบียบในการจอดรถให้เป็นระเบียบ และมีทุกปีที่พาเด็กยังเล็กๆเข้ามาข้างหน้าพีธี(เป็นห่วงเด็กกลัวโดนชนจากคนที่ของขึ้นได้รับบาดเจ็บ) อย่าอื่นดีอยู่แล้ว ก็อยากให้ทุกคนรักกันเหมือนพี่น้องครับศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สาธุ

ออฟไลน์ slimz

• ตติยะ
    • อีเมล
อย่างที่ได้ทราบกันดีอยู่แล้วว่าทางลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นมีมากมาย อยากจะให้ทางวัดดำเนินการแก้ไขต่างๆที่ได้แจ้งบอกมา แต่ในความคิดของกระผมคิดว่าหากลูกศิษย์ทุกท่านช่วยกันคนละไม้คนละมือ ไม่ว่าจะเรื่องจอดรถควรมีน้ำใจแก้กันและกันเพราะเราคือลูกศิษย์หลวงพ่อ จอดไกลนิดไกลหน่อยก็อดทนเอาเถอะครับ บางท่านที่ไม่มีโอกาสได้ไปร่วมงานก็มีเยอะถือว่าท่านโชคดีกว่าแล้ว ส่วนการร่วมพิธีด้านหน้านั้นกระผมคิดว่าอยากจะให้ท่านทุกคนเห็นใจเพื่อนๆศิษย์ที่อยู่ด้านหลังด้วย ทุกคนที่มาร่วมงานก็อยากจะเห็นพิธีทุกคน อย่าเห็นแก่ตัวเลยครับเราศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน ที่ได้กล่าวมาทั้งหมดนั้นเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ หากใช้คำพูดใดที่ไม่สุภาพก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ alone

• ตติยะ
อยากฝากเรื่องความสะอาดหลังจากเสร็จพิธีนะครับ พวกพลาสติกรองนั่งและขยะ ช่วยกันดูแลในส่วนของตนเอง จะได้ไม่เป็นภาระกลับพี่น้องท่านอืน หลังเสร็จพิธีจะมีพี่น้องหลายท่านช่วยทำความสะอาดนะครับ ช่วยๆกันครับ

ออฟไลน์ ปูดอง

• ทุติยะ
  • **
เรื่องน้ำใช้ อ่างล้างหน้า ห้องน้ำ จะมีปัญหาทุกปีคือเวลามีงานใหญ่ๆน้ำมักจะไม่ไหล ตอนนี้มีถังเก็บน้ำใหญ่แล้วคงช่วยได้เยอะ
เรื่องของไหว้ บนปรัมพิธี ของบางอย่างมีเจ้าของนำมาเป็นเครื่องบูชา หลังจากเสร็จพิธีแล้วไม่ควรโยน ไม่เป็นระเบียบ ไม่สวยงาม
เรื่องขยะพลาสติกต่างๆในลานพิธีหลังจากเสร็จพิธีบอกกันทุกปีไม่ค่อยมีใครเก็บทิ้งเกลื่อนกลาด

ออฟไลน์ Captainthailand

• ตติยะ
  • คิดดี พูดดี ทำดี
สวัสดีปีใหม่ พี่น้องชาว วัดบางพระ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ทุกท่าน
ผมเชื่อว่า ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น อยากจะเข้าร่วมพิธีสำคัญนี้ทุกท่าน
ส่วนตัวผม เพิ่งได้ไปร่วมงานปีที่ผ่านมา ๒๕๕๗  เป็นปีแรกครับ
(ในที่นี้ขอเป็นการติเพื่อก่อ หรือปรับปรุงให้ดียิ่งๆ ขึ้นนะครับ)

ข้อ Comment

๑.  การประชาสัมพันธ์
  - สถานที่จอดรถ  ควรจะแจ้งผ่านช่องทางไหนก็ได้หรือจะเป็น โซเชียลมีเดีย เกี่ยวกับแผนที่ที่จอดได้ ปริมาณเท่าไหร่
    เดินทางมาจากเส้นทางไหนจะจอดได้ สะดวก

๒. สถานที่
     - จัดโรงทาน  ควรรวมกันเป็นจุดเดียว ซึ่งจะง่ายต่อการจัดระเบียบพื้นที่ และการจัดการขยะที่เกิดขึ้น
       และควรเพิ่มถังจัดเก็บขยะ หรือถุงดำให้เพียงพอ 
     -  สถานที่จอกรถห้ามจอดภายในวัด(ไม่ว่าจะมาก่อนหรือหลัง)  โดยจัดรถรับส่งให้เหมือนที่จัดดีอยู่แล้ว
     - ระบบ การอำนวยความสะดวกการจราจร และรักษาความปลอดภัย (ถ้ามีทหารมาช่วยก็จะดีนะครับ)
        (ดูปลอดภัยดี อันนี้คิดไปเองหรือเปล่าไม่รู้นะ)

๓. ระบบลงทะเบียนผู้ที่จะมาร่วมงาน 
    โดยผ่านช่องทาง โซเชียลมีเดีย หรือการลงทะเบียนหน้างาน
    เพื่อการเก็บข้อมูลของทุกๆ ปี ซึ่งจะนำมาสู่
    -  การคำนวนปริมาณที่จอดรถ
    -  จำนวนผู้เข้าร่วมงาน (โดยประมาณ)

ถ้าถ้อยคำใด  ผิดผลาดประการหนึ่งประการใด กราบขอโทษทุกๆ ท่านด้วย ครับ

ออฟไลน์ mpteez

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ส่วนตัว ไม่ขอติ ครับ
ขอชมในการปรับปรุงงานให้ดีขึ้นทุกๆปีครับ
ขอให้กำลังใจ กับเจ้าหน้าที่ทุกท่านครับที่อำนวยความสะดวก ให้กับลูกศิษย์ อย่างพวกกระผม
ทุกท่านทำดีแล้วครับ สู้ๆครับ เอาใจช่วยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
ภาพโดยรวมผมก็ว่าทางวัดจัดทำไว้ดีอยู่แล้วนะครับ ปัญหาโดยมากก็มาจากปริมาณคนที่แออัดในวันงาน ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ
ที่อยากให้เพิ่มเติมก็คือ จุดบริการน้ำดื่มครับ อยากให้มีทั่วๆบริเวณงานเลย

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เนื่องด้วยผมเองก็เป็นศิษย์วัดบางพระมาก็ กว่า 20ปีแล้ว สิ่งที่ผมเห็นทุกๆปี ก็คือ การเพิ่มขึ้นอย่างมากมายและรวดเร็ว ของคนที่มีความศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกๆท่านที่วัดบางพระ ไม่มีปีไหนที่ยอดจำนวนลูกศิษย์จะลดลงเลย มีแต่เพิ่มขึ้นทุกๆปี สาเหตุนี้เองครับ ที่ทำให้หลายๆคนอาจมองว่าไม่ได้รับความสะดวก เวลาไปงานไหว้ครู ผมจึงอยากให้ ลูกศิษย์ทุกๆคน ทั้งใหม่และเก่า ต้องเปิดใจยอมรับด้วยว่า ยังมีคนอีกมากมายที่ศรัทธาบารมีของหลวงพ่อเปิ่น และจะเพิ่มมากขึ้นเป็นทวีคูณในทุกๆปี หากเพียงให้เวลากับทางวัดค่อยๆจัดการแก้ปัญหาในข้อที่เสนอมา เรื่องแบบนี้ อาจต้องใช้เวลาและคงต้องมีเรื่องของปัจจัยด้วยถึงจะทำอย่างที่เราคาดหวังได้ ซึ่งคงต้องใช้ทุนไม่น้อย ทั้งเรื่อง ที่จอดรถ เส้นแบ่ง ห้องน้ำ หรืออื่นๆ ผมเองก็หวังว่า ทางวัดจะใช้ ข้อเสนอแนะนี้ ค่อยๆปรับปรุงครับ แม้ต้องใช้เวลาพอสมควร  :054: :054: :054: :054: :054: ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ somchatsudjit

• ตติยะ
เนื่องด้วยผู้เข้าร่วมพิธีมีปริมาณคนเป็นจำนวนมากเพิ่มมากขึ้นทุกปีจึงมีความแออัดในวันงาน สิ่งที่อยากให้ปรัปรุงก็คืออย่ากให้จัดระเบียบผู้ค้าผู้ขาย เช่นขายน้ำ ขายพัด ขายแผ่นพลาสติกปูนั่ง ไม้ให้เดินแทรกเข้าไปในบริเวณลานพิธีที่ผู้เข้าร่วมพิธีนั่ง เป็นไปได้ให้จัดที่ให้ขายเป็นที่เป็นทาง เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยในพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์ และอยากให้พิ่มเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้ทั่วบริเวณวัดเนื่องจากอาจมีมิฉาชีพที่จะแฝงเข้ามาหากินในงานพิธี

ออฟไลน์ tm20

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ส่วนตัวผมว่าดีอยู่แล้วนะครับเพราะทางวัดได้ทำดีทุกอย่างอยู่แล้วอย่างเช่นว่าที่จอดรถไม่เพียงพอทางวัดก็จัดซื้อที่หลังวัดไว้ให้จอดรถผมว่าถ้าจะให้ปรับปรุงควรเป็นลูกศิษย์ที่ไปไหว้ครูมากกว่าครับเพราะว่าเยอะขึ้นทุกปีทางวัดดูแลไม่ทั่วถึงอยู่แล้วถ้าลูกศิษย์ที่ไปทำตามกฏระเบียบทางวัดผมว่าปัญหาเหล่านั้นไม่เกิดขึ้นแน่นอนครับ     "สุทัศน์ นารีรัตน์" :054: :054:

ออฟไลน์ birdkung

• ทุติยะ
  • **
ลูกศิษย์ทุกคนที่มีความศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกๆท่าน ผมว่าต้องมีความอดทนและมีน้ำใจซึ่งกันและกันก่อนครับ เพราะวันนั้นมีลูกศิษย์มาวัดเป็นจำนวนมาก(หลายจังหวัด/อำเภอ/ตำบล) ทางวัดคงจะดูแลอำนวยความสะดวกให้คงไม่ทั่วถึง มาจากหลายที่หลายคนหลายความคิดครับ การที่เรามีน้ำใจและปฏิบัติตามกฎระเบียบของทางวัด ผมว่าคงจะลดปัญหาต่างๆไม่มากก็น้อย อย่างเช่นที่จอดรถ ถ้าเราจอดกันเป็นระเบียบเรียบร้อยคงจะลดปัญหาในการจอดรถไม่มากก็น้อย การที่เราจะให้ทางวัดแก้ไขปัญหาให้เรา ผมว่าลูกศิษย์ทุกคนน่าจะเริ่มที่ตัวเราทุกคนก่อนนะครับ///ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ san53774

• สัตตมะ
  • **
ที่จอดรถ ไม่พียงพอครับผม ที่ไม่เพียงพอเพราะศิษย์บางพระมากขึ้นทุกๆปีครับผม และถ้ามีเจ้าหน้าที่ช่วยดูเเล จัดระเบียบในการจอดรถ อาจจะทำให้มีพื้นที่จอดรถได้เพิ่มขึ้นอีกหลายคันครับ เพราะในวัดงานศิษย์ต่างคนก็ต่างมาครับอาจจะยังไม่ทราบว่าสถานที่ที่ยังว่างหรือเต็มแล้ว ถ้ามีเจ้าหน้าที่ค่อยแนะนำว่าเข้่าไปไม่ได้เเล้วเพราะไม่มีที่จอดเเล้วให้ไม่พอเเล้ว ให้ไปจอดตรงนั้น ตรงนี้ ผมว่าน่าจะช่วยรถติดได้มากๆครับ
   และในช่วงรดน้ำพระพุทธมนต์ก็มีการเบียดเสียดกันมากครับ ไม่ใช่อะไรนะครับคือ ผมกลัวมากๆครับ พี่ๆเพื่อนๆ ศิษย์บางพระทุกคน ผมกลัวจะเป็น  ลม  กันครับ กลัวจะเป็นอันตรายครับ ในความคิดผมนะครับ ควรที่ให้เดินอ้อมเข้าไปทางด้านหลังคือฝั่งโบสถ์และอีกฝั่งตรงข้าม เเล้วเดินผ่านมาทางด้านข้างทั้ง 2 ด้าน ของประรำพิธีครับ ส่วนศิษย์ที่อยู่ด้านข้างก็ให้เดินอ้อนไปเดินหลังเเล้วค่อยๆเดินเข้ามาครับ อาจจะให้ โฆสก  ประกาศครับ และอีกอย่างผมเชื่อว่าพี่ศิษย์บางพระมีความเป็นระเบียบ ทุกๆครับครับ
แล้วเจอกันครับพี่ๆเพือนศิษย์บางพระทุกคนครับผม

ด้วยความเคารพครับอย่างสูงครับผม  
 ปัญหาหลักๆ และใหญ่ๆครับ 2 ข้อนี้ครับผม

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
เนื่องจากการจัดงานไหว้ครูเป็นงานของศิษย์บางพระทุกคน
และจะมีศิษย์บางพระมาร่วมงานเป็นจำนวนมากผมเห็นว่า
จำนวนผู้คนที่มากขนาดนี้ทางวัดจัดได้ดีอย่างยิ่งแล้วไม่ว่าจะ
เรื่องจอดรถ รถรับส่ง ภายในงานเป็นไปด้วยดีแล้ว
 :025:สิ่งเดียวที่อยากได้คือ "ความรักความสามัคคีในหมู่ศิษย์ทุกคน"
ไม่ใช่แค่วันนี้แต่ขอให้ตลอดไป (กตัญญูบูชาครู) เราคือศิษย์วัดบางพระเราคือพี่น้องกัน

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวผมว่าปัญหาไม่ได้อยุ่ที่ผู้จัดนะครับอยุ่ที่ตัวบุคคลซะส่วนใหญ่ ผมเห็นทุกปีทางทีมงานก็จะประกาศทุกครั้งอย่างเรื่องการโยนของหลังเสร็จพิธี
ก็ยังมีการโยนกันอยุ่เรื่อยๆ  ทำให้การเดินไปรับน้ำมนต์ติดขัดแล้วแออัด แล้วก็ไม่ขยับเพราะข้างหน้ายื่นรอของจากปรำพิธี

สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจกับทีมงานทุกท่านที่สละเวลาตั่งแต่งานยังไม่เริ่มจนจบงาน
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ C1110

• ทุติยะ
  • **
  • ชีวิตคือการต่อสู้ ศัตรูคือ ยาชูกำลัง
สวัสดีครับผมเด็กใหม่ครับ ปีที่แล้วไม่ได้ไปไหว้ครู เพราะไปต่างประเทศกลับมาไม่ทัน ได้มาปีก่อนเป็นปีแรก ซึ่งก็มาถึงตอนเกือบจะมืดเพราะกลัวเช้ารถจะติด ปัญหาที่มาถึงตอนนั้นคือไม่มีที่พักครับ ไปสอบถามกันในละแวกนั้น ก็ไม่มีเหลือให้พักครับ สิ่งที่อยากจะเสนอในที่นี้ก็คือ อยากให้ชาวบ้านในละแวกนั้นเปิดบ้านให้ กับลูกศิษย์ที่มีจิตศัทธรา ได้เข้าพักในรูปแบบโฮมสเตย์ จัดที่นอนง่ายๆ ราคาไม่แพง เป็นการสร้างรายได้ให้ชุมชน โดยให้ชาวบ้านที่สนใจกิจกรรมมาลงทะเบียนแจ้งความต้องการที่วัด สามารถเข้าพักได้กี่คน รวมยอดมาแล้ว ประกาศกันในบอร์ดนี่ หรือช่องทางอื่นๆ เป็นการสร้างรายได้ให้ชุมชนและอำนวยความสะดวกให้กับผู้มาร่วมงาน ที่จะมาก่อนเพราะกลัวรถตืดครับ
[shake]เพื่อชาติ  ราชบัลลังค์[/shake]
วันใดที่ฉันต้องแขนขาขาดอยากบอกว่าไม่เป็นไร แต่แขนขาเธอ โปรดจงใช้มันเพื่อรักกันก้อพอ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
อยากให้จัดช่องทางเดินเข้า เดินออก สำหรับลูกศิษย์ลูกหา บริเวณด้านหลังปรัมพิธี ให้เข้าออกสะดวกๆ และบริเวณบูชาพานครู ไม่ให้เบียดเสียดมาก
ให้ลื่นไหลพอสมควร
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ C01239

• ตติยะ
  • เพราะคนเราไม่เหมือนกัน
    • อีเมล
กราบเรียนพระอาจารย์และคณะกรรมการทุกท่าน

1 การจัดสถานที่ให้บูชาพานไหว้ครู  อยู่ใต้ศาลาใหญ่ด้านในวัด   ถ้าหากย้ายมาหน้าประตูทางเข้าวัด บริเวณศาลาซ้ายมือหน้าประตูทางเข้า
   เพื่อความสะดวกสำหรับลูกศิษย์เมื่อเข้าวัดมาก็บูชาพานไหว้ครูได้เลย  ก่อนจะเข้าไปจับจองพื้นที่นั้งด้านใน

2 ช่วงรดน้ำพระพุทธมนต์ก็มีการเบียดเสียดกันมากครับ  ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีการรดน้ำพระพุทธมนต์  4 จุดรอบงานพิธี  หลังเสร็จพิธี
   ลูกศิษย์จะได้แยกย้ายกันไปรับน้ำพระพุทธมนต์ รอบงานพิธีจะได้ไม่เบียดเสียดกัน 

สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจกับทีมงานทุกท่านด้วยความเคารพอย่างสูง

ออฟไลน์ paradise

• ปฐมะ
  • *
1. เคยไปวันไหว้ครูเห็นโฆษกประกาศว่า ไม่ให้ผู้หญิงที่มีประจำเดือนเข้าไปในวงล้อมสายสินธุ์ ยากที่จะพิสูจน์ หนูว่าห้ามไปเลยดีกว่าไหมคะเพราะเป็นพิธีศักดิ์สิทธิ์สืบทอดมาแต่โบราณ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ในต่างประเทศเช่น ลาว เขมร อินโดนิเซีย พม่า ถึงกับห้ามเข้าไปในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เพื่อเห็นแก่ส่วนรวมนะคะ ผิดพลาดประการใด หนู ขออภัยค่ะ

2. เรื่องหมวก จริงอยู่ตำรวจ ทหารจะเข้าวัดก็ยังต้องถอดหมวกเลย จะอลุ้มอะล่วย สักวันเดียวได้ไหมคะ เพราะเห็นใจชาวต่างชาติ ตัวแดงเหมือนจะเป็นไข้ทีเดียว ส่วนร่ม ห้ามเอาเข้าไปเด็ดขาด เพราะอันตราย

3. วันไหว้ครูหลวงพ่อเปิ่น เป็นพิธีเดียวในโลกที่คนทั่วโลกต้องการมาชม (Amazing Thailand) แล้วพบกันนะคะ เสาร์ที่ 7 มีนา 58 :090:  :090: :090:

ออฟไลน์ devilbug

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
- สถาน จอดรถ ควรจัดหาคน ดูแลเรื่องการจอดรถให้มีระเบียบ เพื่อการ เข้าออก จะได้เปนไปได้ สะดวกครับ เส้นทางถ้ามี มีหลายเส้นทางที่จะไปได้ ถ้ามีเส้น ทางลัด ควรมีป้ายบอก /  แผนที่ใหญ่ แสดงเส้นทางลัด เพื่อจะได้ สะดวกแก่ ลูกศิษย์ ทุกคนที่ มาร่วมงานคับ

-  ที่ นั่ง แบ่ง ที่ นั่งไว้สำหรับ ผู้หญิง และเด็ก ไว้ด้านข้าง/หลัง  เพื่อ ความปลอดภัย  และ แบ่งเส้น ทางเดิน ให้เห็นชัดคับ

- มีจอ ผ้า ถ่ายทอด พิธี  สำหรับผู้รับชม  ที่อยู่ไกล /  มอง ไม่เห็นคับ

- มีรถ เมล์ บริการ รับ/ส่งสำหรับผู้ที่มาวัด เพียงพอคับบ  (อาจเหมา เป็น รอบ ครึ่ง ชม./คัน)  สำหรับ ผู้ ไม่มีรถยนต์ ส่วนตัวอาจลำบาด อะคับ

ถ้ามีขอผิดพลาดประการใด ก็ขออภัย ด้วย นะคับ
ปล.  เปน กำลังใจ ให้พี่ๆ ลูกศิษย์/ทีมงาน วัดบางพระทุกท่านนะคับ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอนรับน้ำมนต์ครับแน่นมากเข้าไม่ถึงหรือทันทุกปีครับอยากให้เป็นระเบียบนิดนึงครับ

ออฟไลน์ awesome

• ปฐมะ
  • *
1. ผู้ที่ขึ้นบนปรัมพิธีควรมีเฉพาะ พระอาจารย์สักของวัดเราเท่านั้น พระวัดอื่น ฆราวาส อจ.สัก พราหมณ์ ชุดขาว ไม่ควรขึ้น(มีที่นั่งข้างล่างจัดไว้เเล้ว)
2. น้ำมนต์ทางวัดควรจัดไว้จำหน่ายหลังพิธียุติลง โดยนำขึ้นไปบนปรัม(ปลุกเสก) จะทำให้ความโกลาหล ลดลงและจะมีรายได้เข้าวัด
LOVE - LOYALTY - RESPECT

ออฟไลน์ kungfu

• ปฐมะ
  • *
1. นานมาแล้ว เราใช้บริการจากทางทหาร(ทหารเกณฑ์)และเห็น ลพ.ต้อยนำบุหรี่ที่พวกเราไหว้ครูนำไปให้ทหารเหล่านั้นเป็นถุงใหญ่ๆ

2. มิจฉาชีพมากขึ้น ใน2-3ปีหลังนี้ ควรประสานโรงพักให้นำตำรวจนอกเครื่องแบบมาปะปนจะดีมาก รวมถึงสห. จะดูเรียบร้อยขึ้น

3. ควรประสานรถสุขาเคลื่อนที่ จะช่วยได้มาก เห็นใจคุณสุภาพสตรีต่อแถวยาวมากจริงๆ  :092:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2558, 12:53:01 โดย kungfu »
กฎแห่งกรรม ทำดีได้ดี

ออฟไลน์ wisdom

• ปฐมะ
  • *
1. ขอให้มีเสียง ลพ.เปิ่น ทุกปี(ชัดๆ) ให้ศีลให้พรลูกศิษย์ เป็น Highlight ของงานนะครับ
2. ขอบคุณและอนุโมทนาบุญแด่ ลพ.เก่ง, ท่าน Web, ครูชุม, ครูเทพ, อจ.ต้อม, อจ.เผ่า, พี่หนุ่ย, พี่เอ, พี่เจมส์, ผู้การเสือ, สิบทัศน์ สำคัญทีสุดคือลูกศิษย์ลพ.เปิ่นทุกท่านและผู้อยู่เบื้องหลัง ในความสำเร็จของทุกวันไหว้ครู(ในอดีตและในอนาคต) ขอบารมี ลพ.เปิ่น จงคุ้มครองและโชคดีตลอดปี 2558 ด้วย...เทอญ...
แสงสว่างเสมอปัญญาไม่มี

• ทุติยะ
  • **
1. นานมาแล้ว เราใช้บริการจากทางทหาร(ทหารเกณฑ์)และเห็น ลพ.ต้อยนำบุหรี่ที่พวกเราไหว้ครูนำไปให้ทหารเหล่านั้นเป็นถุงใหญ่ๆ

2. มิจฉาชีพมากขึ้น ใน2-3ปีหลังนี้ ควรประสานโรงพักให้นำตำรวจนอกเครื่องแบบมาปะปนจะดีมาก รวมถึงสห. จะดูเรียบร้อยขึ้น

3. ควรประสานรถสุขาเคลื่อนที่ จะช่วยได้มาก เห็นใจคุณสุภาพสตรีต่อแถวยาวมากจริงๆ  :092:
ห้องน้ำทำใหม่สะอาดดีกว่าเดิมเยอะ รอดูแค่ระบบจ่ายน้ำจากแท็งค์ที่ทำใหม่ถ้าน้ำใช้ไม่ขาดก็น่าจะพอเพียงกับการใช้งานรอดูกันอีกทีครับ

• ทุติยะ
  • **
1. ผู้ที่ขึ้นบนปรัมพิธีควรมีเฉพาะ พระอาจารย์สักของวัดเราเท่านั้น พระวัดอื่น ฆราวาส อจ.สัก พราหมณ์ ชุดขาว ไม่ควรขึ้น(มีที่นั่งข้างล่างจัดไว้เเล้ว)
พระวัดอื่นหรืออาจารย์สักฆราวาส ที่ขึ้นไปบนปรัมพิธีท่านก็เป็นอาจารย์สักสายวัดบางพระ ท่านมาไหว้ครูของท่านมาร่วมอธิฐานจิตให้บรรดาลูกศิษย์
อยู่บนปรับพิธีก็สมควรแล้วนี่ครับ

2. น้ำมนต์ทางวัดควรจัดไว้จำหน่ายหลังพิธียุติลง โดยนำขึ้นไปบนปรัม(ปลุกเสก) จะทำให้ความโกลาหล ลดลงและจะมีรายได้เข้าวัด

ออฟไลน์ wave125x

• ทุติยะ
  • **
ทุกอย่างดีแล้วครับ วันงานลูกศิษย์หลวงพ่อมากันเยอะ การดูแลอาจจะเป็นไปโดยลำบาก ตามธรรมดา ผู้ตนมากมายมหาศาลขนาดนี้ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ ผมเชื่อว่า เจ้าหน้าที่ทางวัดก็ปฏิบัติหน้าที่แบบเต็มกำลังแล้วครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
การเข้ารดน้ำมนต์  ทุกปีผมเห็นออกันเข้าไป ผมอยากให้จัดเป็นแถวๆเพื่อเข้ารดน้ำมนต์ เพราะตอนนั่ง เราก็นั่งกันเป็นแถวๆอยู่แล้วครับ
***ส่วนท่านที่เป็นดารา ของขึ้นทุกปี***  จัดให้นั่งตรงกลาง สื่อมวลชนจะได้เก็บภาพสวยๆ เพื่อเป็นการโปรโมตวัดของเราด้วยครับ เพราะยันต์แต่ละท่านเต็มตัวและถอนเสื้อนั่งกันเป็นกลุ่มๆ  ผมดูแล้วเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ครับ  และเป็นตัวอย่างแก่ศิษย์รุ่นน้องๆหรือรุ่นลูกรุ่นหลานสืบทอดต่อไปครับ

ออฟไลน์ chaveng

• ตติยะ
    • อีเมล
ขออนุญาตแสดงความเห็นเพิ่มเติม ดังนี้ครับ
      การประชาสัมพันธ์ (ทางสื่อ Online หรือเวป)
    - เส้นทางการเดินทาง
    - สถานที่จอดรถ และจำนวนที่สามารถรองรับแต่ละพื้นที่
    - แผนผังภายในบริเวณจัดงาน
    - การรณรงค์ จิตสำนึกเรื่องการทิ้งขยะ หรือร่วมใจกันเก็บขยะ

ทั้งนี้ ผมได้จัดทำ Video ประชาสัมพันธ์ เชิญชวนร่วมพิธีไหว้ครูในปีนี้ ความยาว 2.06 นาที มาด้วย
เพื่อประชาสัมพันธ์กันต่อไป ครับ
Link :
www.youtube.com/watch?v=MG6qzgPgKeQ&list=UUCRadBReK0uulxQCn0kXkpw
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สรุปผลกิจกรรม

จากคำถามที่ว่า..

"ด้วยจะมีวันไหว้ครู ลพ.เปิ่น ในวันเสาร์ที่ ๗ มี.ค.๕๘ นี้ เราเหล่าศิษยานุศิษย์ อยากได้ Comment ของท่าน (ส่วนดีอยู่แล้ว ไม่ต้อง) เพื่อทางวัดจะได้ปรับปรุง แก้ไขต่อไปให้ดีขึ้น"

ตลอดระยะเวลา ๒ เดือนที่ผ่านมา มีเพื่อนสมาชิกเข้ามาร่วมเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับปัญหาอุปสรรคเกี่ยวกับงานไหว้ครู เพื่อให้ทางวัดได้นำไปปรับปรุงแก้ไขกันจำนวนมาก

โดยคณะกรรมการได้พิจารณาตัดสิน ผลเป็นดังนี้

๕ ท่านที่ได้รับรางวัลตะกรุดผู้การเสือรุ่น ๑ ได้แก่
- gregrory
- ชาญ
- alone
- Captainthailand
- chaveng

๕ ท่านที่ได้รับรางวัลเหรียญพญาเต่าเรือน ได้แก่
- pla8808
- sompob
- somchatsudjit
- C01239
- devilbug

๑๐ ท่านที่ได้รับรางวัลพิเศษปลอบใจจากผู้การเสือ+สิบทัศน์ ได้แก่
- kangplatwo
- Ae Lumhin
- weerawut66
- นันท์นภัส
- berth1997
- ilolicon
- shagath
- san53772
- โยคี
- kungfu

ทุกรางวัลให้มารับกับมือผู้การเสือ ที่ศาลาชาติ ศาสน์ กษัตริย์ กุฏิหลวงพี่ญา เวลา ๑๓.๐๐ น. วันใหว้ครู (๗ มี.ค.๕๘)

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกิจกรรม แล้วพบกันในกิจกรรมครั้งต่อๆ ไปครับ.