ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหนังเสือ ของหลวงพ่อเปื่นมีข้อห้ามอะไรบ้างคับ  (อ่าน 23036 ครั้ง)

ออฟไลน์ ข้ า ว โ อ๊ ต

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - salapow_5_b@hotmail.com
    • อีเมล
รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยไขข้อสงสัยหน่อยคับ

เป็นตะกรุดหนังเสือที่ถักด้วยเชื่อกสีเขียวขี้ม้าของหลวงพ่อเปิ่น

ไม่ทราบว่ามีข้อห้ามหรือข้อปฏิบัติอย่างไรบ้างคับ

เกี่ยวกับการใช้หรือแขวนตะกรุดไว้กับตัวคับ

แล้วสามารถแขวนเอวได้มั่ยคับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เท่าที่ทราบหลวงปู่อั๊ปห้ามกินงูสำหรับตะกรุด กันงู ไม่แน่ใจว่าจะห้ามกินเสือไหมนะครับ  แต่ก่ารด่าพ่อแม่ไม่ดีแน่นอน อย่าพยายามด่า
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โดยทั่วไป คงไม่ด่าบุพการีของเราของผู้อื่น ไม่ใส่นอนกับผู้หญิง  ข้อห้ามมาตราฐานคงประมาณนี้ละครับ

ส่วนรายละเอียดของแต่ละสำันักต้อง รอพี่ๆ ที่รู้ มาแนะนำอีกที

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตามนั้นครับเป็นคนดีมีศีลธรมม ไม่ด่าพ่อแม่เขา
ไม่เป็นชู้กับเมียเขา รักษาศีลห้าบ้างเท่าที่คิดว่าทำได้
แล้วก็ไม่ควรใส่ร่วมประเวณีครับ ส่วนจะคาดเอวหรือแขวนคอ
ตามศรัทธาครับ ผมก็คาดตะกรุดหนังเสือของวัดบางพระอยู่ที่เอวเหมือนกันครับ
และอีกข้อครับ ไม่ควรคาดไปในสถานที่อโคจร เพราะไม่ดี
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - salapow_5_b@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะคับ ถ้าพี่ๆท่านอื่นมีข้อแนะนำช่วยแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณมากคับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
และที่ผมอยากทราบอีก ข้อคือ การใช้ตะกรุด อ่าคับ ใช้ยังไงหรอคับ

รบกวนพี่ๆ และ ผู้รู้ มาใหคำแนะนำหน่อยคับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ห้าม ทำหาย สำคัญมาก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับพี่ สายัณ สำคัญมากคับข้อนี้

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
รบกวนพี่ๆ ทุกท่านช่วยลงความเห็นหน่อยคับ ผมอยากทราบจิงๆ เดียวปฏิบัติไม่ถูกจะแย้

ขอบคุณมากคับ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตะกรุดหนังเสือ หลวงพ่อเปิ่นไม่มีความรู้ครับ  ไม่ทราบว่ามีวิธีใช้เฉพาะสำนักหรือเปล่า

ถ้าเป็นตะกรุดโทน โดยทั่วไป นิยมคาดไว้ที่เอวไม่ต่ำกว่านั้น 
วีธีใช้ส่วนตัวผมได้มาจากครูบาอาจารย์ จะอาราธนาว่า
" พุทธังอาราธนานัง  ธัมมังอาราธนานัง  สังฆังอาราธนานัง  ปิตามาตาอาจาริยังอาราธนานัง  อักขระยันตังอาราธนานัง" ฯ

ถ้าได้เล่าเรียนคาถาบทไหนมาก็ภาวนาไปครับ แล้วอธิษฐานตั้งมั่น ขอให้พุทธคุณคุ้มครองตัวเราเป็น แคล้วคลาด เมตตา แล้วแต่จะใช้  แล้วปิดด้วย พุทธังประสิทธิเม  ....ฯ เรื่อยไปจนนจบครับ

ถ้าเป็นตะกรุด ๓ ห่วงหรือ มหารูด คงใช้แบบ ลุยหรือเข้าเผชิญหน้า รูดมาไว้ด้านหน้า  เมตตาด้านซ้าย  ผู้ใหญ่ด้านขวา  หลีกหนีหรือถอยก็ด้านหลังครับ

โดยทั่วไปนิยม คาดด้านหน้า กับด้านขวาครับ
บางสำนักจะคาดหรือรูดไปด้านไหนจะมีคาถาแต่ละด้านไปอีก
แล้วแต่ความสะดวกครับ  อาราธนาแบบสั้น คิดว่าคงพอจะมีความรู้บ้างแล้ว

แบ่งปันพอเป็นแนวทางครับ ไม่ใช่วิธีการใช้ของวัดบางพระโดยตรง

เรื่องตะกรุด สนุกครับ ชอบศึกษา

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ส่วนตัวผมก็ใช้วิธีแบบพี่อชิตะน่ะแหละครับ
แต่ถ้าเป็นตะกรุดหนังเสือของวัดบางพระ
ผมจะท่องหัวใจเสือไปด้วย ระหว่างคาดท่องให้ครบเจ็ดจบครับ
หัวใจเสือ วัดบางพระ กุรุสุกุ รุสุกุกุ สุกุกุรุ กุกุรุสุครับ
ตอนท้ายก็จะกลั้นใจแล้วท่องว่า อุทธังอัทโธ โธอุดทังอัดครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ก็ผมพอทราบมาคับว่า มีคาถา แต่ที่ผมใช้ท่องก่อนคาด ผมท่องแค่ กุรุสุกุ คับ ไม่นึกว่าจะยาวกว่านั้น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใช้สั่นๆ พอประมาณครับ อย่าเสริมอย่าต่อเดิมๆ ดีแล้ว  :095:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณท่านโจรสลัดนะคับ ที่ให้คะแนะนำ :054:

• เด็กวัด
พอดีผมเคยได้เห็ฯตะกรุดหนังเสือที่หลวงพี่ติ่งท่านจารน่ะครับ (ผมอยู่ด้วยพอดีวันนั้น)
ผมอ่านเอา ท่านจาร คาถาหัวใจเสือ แต่วนอักขระออกมา
เป็นคาถาอย่างที่ผมบอกน่ะครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ความคิดผมน่ะครับไม่รู้ถูกเปล่า ไม่ว่าสิ่งใดที่มีการลงอักขระ ผมจะถือคล้ายๆกับการสักยันต์หมดครับ
สบายใจดีในเมือตัวเราสักยันต์มา จะแขวนพระหรือคาดตะกรุด ตัวเราก็ยังมียันต์อยู่เพราะฉนั้นถือแบบเดียวเลยสะดวกดี
ส่วนตะกรุดมีอีกนิดที่สำคัญห้ามใส่เวลาร่วมหลับนอนกับผู้หญิงครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ความคิดผมน่ะครับไม่รู้ถูกเปล่า ไม่ว่าสิ่งใดที่มีการลงอักขระ ผมจะถือคล้ายๆกับการสักยันต์หมดครับ
สบายใจดีในเมือตัวเราสักยันต์มา จะแขวนพระหรือคาดตะกรุด ตัวเราก็ยังมียันต์อยู่เพราะฉนั้นถือแบบเดียวเลยสะดวกดี
ส่วนตะกรุดมีอีกนิดที่สำคัญห้ามใส่เวลาร่วมหลับนอนกับผู้หญิงครับ

แล้วใส่เวล่ร่วมหลับนอนกะผู้ชายได้ป่าว

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
กรรม......ความหมายเดียวกันครับ เวลาร่วมหลับนอนถอดหมดครับไม่ว่าหญิงหรือชาย
แต่ผมไม่เคยกับผู้ชายน่ะ 555 38;

• อัฏฐมะ
ที่โบราณห้ามไ้ว้แบบนั้น  เดาว่า  เมื่อก่อน ถ้าเป็นเครื่องรางประเภท ตะกรุดหรือเครื่องรางทางคงกระพัน 

จะเป็นของผู้ชายใช้เสียส่วนมากนะครับ 

อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ จำกัดความแค่ว่า เวลาหลับนอนร่วมกันอย่ามีตะกรุด  จะเข้าใจง่ายกว่าไหม ??

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ ได้ความรู้อีกเยอะแยะเลย ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
ผมคล้องตะกรุดหนังเสือของวัดบางพระไว้ที่คออ่ะครับ จะถอดก็ตอนอาบน้ำกับเวลาทำเรื่องอย่างว่า ไปๆ มาๆ ดันไปลอดไม้ไผ่ยาวๆ ซึ่งใช้ตากผ้าน่ะครับ ถามตรงๆ เลยว่าตะกรุดจะเสื่อมไหมครับ :049: (แต่ไอ้เรื่องผิดลูกผิดเมียใครหรือด่าพ่อล่อแม่ใครผมไม่เคยทำครับ ส่วนศีล ๕ ก็รักษาอย่างดีที่สุดเท่าที่คฤหัสถ์คนหนึ่งจะทำได้ มีพลาดบ้างก็เรื่องมุสาฯเพื่อรักษาน้ำใจคนน่ะครับ)

• อัฏฐมะ
ผมคล้องตะกรุดหนังเสือของวัดบางพระไว้ที่คออ่ะครับ จะถอดก็ตอนอาบน้ำกับเวลาทำเรื่องอย่างว่า ไปๆ มาๆ ดันไปลอดไม้ไผ่ยาวๆ ซึ่งใช้ตากผ้าน่ะครับ ถามตรงๆ เลยว่าตะกรุดจะเสื่อมไหมครับ :049: (แต่ไอ้เรื่องผิดลูกผิดเมียใครหรือด่าพ่อล่อแม่ใครผมไม่เคยทำครับ ส่วนศีล ๕ ก็รักษาอย่างดีที่สุดเท่าที่คฤหัสถ์คนหนึ่งจะทำได้ มีพลาดบ้างก็เรื่องมุสาฯเพื่อรักษาน้ำใจคนน่ะครับ)

ถ้าไม่มีเจตนาลบหลู่หรือตั้งใจผิด ก็ไม่เป็นไรครับ  สวดมนต์ไหว้พระ ตั้งมั่นระลึกถึงบารมีหลวงพ่อ ตะกรุดยังคงศักดิ์สิทธิ์ ครับ

ไม่มีปัญหา เราไม่ได้ตั้งใจลบหลู่ ของแบบนี้พลาดกันได้ครับ   :048:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
ขอบคุณครับ  :054: