ผู้เขียน หัวข้อ: พระครูสุนทร (วัดดินดอน อ.ลานสกา จ.นครศรีธรรมราช)  (อ่าน 12206 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
สวัสดีครับท่านพี่น้องชาวเว็บวัดบางพระทุกท่าน.....ผมจะแนะเกจิอาจารย์ที่เก่งๆท่านหนึ่ง ใกล้บ้านกระผมนั้นแหละครับ

ประวัติท่านพระครูสุนทรดิตถคณี (นาค โชติพโล) ท่านเกิด วันเสาร์ ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 ตรงกับวันที่ 18 สิงหาคม 2420 ปีฉลู ท่านอุปสมบทกับท่านกาแก้ว (บุญศรี) ผู้เป็นบิดาของท่านเอง (บิดาท่านบวชตั้งแต่ท่านอายุ 5 ขวบ) มีมารดาชื่ออำแดงพุ่ม เป็นลูกสาวของขุนลัคณ์จันทร์ ซึ่งเป็นพราหมณ์พิธีของพระยานคร ท่านจำพรรษาเป็นพระอาวุโสสูงสุด ของวัดหน้าพระบรมธาตุ สละให้ท่านกาแก้ว (หมุ่น อิสรเถร) เป็นเจ้าอาวาส ท่านเป็นพระลูกวัด

อนหลังท่านกลับไปจำพรรษาที่วัดบ้านเกิดคือ วัดดินดอน อำเภอลานสกา จังหวัดนครศรีธรรมราช เมื่อ พ.ศ.2473 อิทธิมงคลวัตถุของท่านมีมาก ทั้งตะกรุด ผ้าประเจียด พระพิมพ์ดินเผา รูปลอยองค์ปั๊ม และที่มีชื่อเสียงกว้างขวางคือ สายคาดเอว ซึ่งเคยทำส่งไปยังกองบัญชาการทหารสูงสุดสมัยจอมพล ป. ในสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นที่ประจักษ์แก่วงการทหารยิ่งนัก แต่เป็นของที่ทำได้ยาก ท่านมรณภาพเมื่อ วันพฤหัสบดี ที่ 16 ตุลาคม พ.ศ.2512 เวลา 15.00 น. อายุได้ 93 ปี หลังจากมรณภาพแล้ว มีการเก็บศพไว้ที่กุฏิของท่านเป็นเวลา 13 ปี จึงได้พระราชทานเพลิงศพเมื่อ 26 เมษายน พ.ศ.2526

สายคาดเอว กรรมวิธีในการสร้างท่านจะใช้ผ้าขาวลงอักขระแล้วจุ่มบิดให้แห้ง กับน้ำฝนที่ท่านเก็บไว้ทุกวันเพ็ญครบ 12 ครั้ง หากปีไหนรับน้ำฝนได้ไม่ครบ 12 วันเพ็ญ ก็ไม่ได้สร้าง ถือว่าเป็นพิธีกรรมที่ยาวนาน และต้องรอคอยอย่างมาก ทำแต่ละครั้งท่านจะถักด้วยตัวท่านเอง ซึ่งการสร้างแต่ละคราวจะได้จำนวนน้อย การใช้งานต้องมีคาถากำกับ เขาเรียกผูกไพเราะตัวผู้ และผูกไพเราะตัวเมีย ผมเองยังหาเชือกคาดเอวของท่านไม่ได้เลย เขาว่ายุคแรกจะใหญ่ เกือบๆหัวแม่มือ ยุคหลังของท่านขนาดก้อย คับ(อันนี้ยืมภาพจากหนังสือเก่าโพธิ์เพชรมาห้ายแล ผมยังหาไม่ได้คับ)

รูปหล่อสร้างราวประมาณปี พ.ศ.2506-2507 รุ่นแรก ตรงด้านหน้าจะเป็นคำว่า ?พระครูสุนทร? แต่รุ่นหลังจะ เขียนว่า ?พระครูสนทร? จะไม่มีสระอุติดมา คับ

วัตถุมงคลประเภทเครื่องรางนั้นยากในการเล่นหา แต่หากจะสะสมต้องมาในลักษณะตกทอดกันมารุ่นต่อรุ่น จึงจะชัดเจนเล่นหาได้สบายใจมากขึ้น คับ

พี่ๆใครจะเสริมเรื่องวัตถุมงคลของพระครูท่าน ก็ช่วยๆกันนะคับ ได้เป็นแนวทางในการสะสม คับ

ภาพถ่าย

รูปหล่อรุ่นแรก

เหรียญรุ่นแรกสร้างพร้อมรูปหล่อ

เชือกคาดเอว.....ที่ใครๆก็อยากได้กันหาอยากสุดๆ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับพี่ชาติ เจอที่ไหนจะไม่ปล่อยให้หลุดมือ  :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณนะครับสำรับข้อมูล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่ชาตินะครับ สำหรับประวัติพระครูสุนทร วัดดินดอน...

...ขอให้กิจการค้าเครื่องเงิน ที่คลาดสนามหลวง 2  ขายดีอย่างแรงเลยนะพี่ :016:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณประวัติพร้อมภาพวัตถุมงคลมากครับพี่ชาติ เชือกคาดเอวงามมากครับ  :015:

ออฟไลน์ payomboy

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณที่ช่วยกันนำเสนอพระที่บ้านผมครับ กระทู้เก่าๆของผมที่นี้ครับ

http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/search.php?user=prakruang