ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีสักกี่คนที่จะรู้ว่า น คือแม่ โม คือพ่อ........  (อ่าน 3909 ครั้ง)

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
มูลมรดกอันเป็นต้นทุนทำการฝึกฝนตน

เหตุใดหนอ ปราชญ์ทั้งหลาย จะสวดก็ดี จะรับศีลก็ดี หรือจะทำการกุศลใดๆ ก็ดี จึงต้องตั้ง นโม ก่อน จะทิ้ง นโม ไม่ได้เลย เมื่อเป็นเช่นนี้ นโม ก็ต้องเป็นสิ่งสำคัญ จึงยกขึ้นพิจารณา ได้ความว่า น คือธาตุน้ำ โม คือ ธาตุดิน พร้อมกับบาทพระคาถา ปรากฏขึ้นมาว่า มาตาเปติกสมุภโว โอทนกุมฺมาสปจฺจโย สัมภวธาตุของมารดาบิดาผสมกัน จึงเป็นตัวตนขึ้นมาได้ น เป็นธาตุของ มารดา โม เป็นธาตุของ บิดา ฉะนั้นเมื่อธาตุทั้ง ๒ ผสมกันเข้าไป

ไฟธาตุของมารดาเคี่ยวเข้าจนได้นามว่า กลละ คือ น้ำมันหยดเดียว ณ ที่นี้เอง ปฏิสนธิวิญญาณเข้าถือปฏิสนธิได้ จิตจึงได้ถือปฏิสนธิในธาตุ นโม นั้น เมื่อจิตเข้าไปอาศัยแล้ว กลละ ก็ค่อยเจริญขึ้นเป็น อัมพุชะ คือเป็นก้อนเลือด เจริญจากก้อนเลือดมาเป็น ฆนะ คือเป็นแท่ง และ เปสี คือชิ้นเนื้อ แล้วขยายตัวออกคล้ายรูปจิ้งเหลน จึงเป็นปัญจสาขา คือ แขน ๒ ขา ๒ หัว ๑ ส่วนธาตุ พ คือลม ธ คือไฟ นั้นเป็นธาตุเข้ามาอาศัยภายหลังเพราะจิตไม่ถือ เมื่อละจากกลละนั้นแล้ว กลละก็ต้องทิ้งเปล่าหรือสูญเปล่า ลมและไฟก็ไม่มี คนตาย ลมและไฟก็ดับหายสาปสูญไป

จึงว่าเป็นธาตุอาศัย ข้อสำคัญจึงอยู่ที่ธาตุทั้ง ๒ คือ นโม เป็นเดิม ในกาลต่อมาเมื่อคลอดออกมาแล้วก็ต้องอาศัย น มารดา โม บิดา เป็นผู้ทะนุถนอมกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงมาด้วยการให้ข้าวสุกและขนมกุมมาส เป็นต้น ตลอดจนการแนะนำสั่งสอนความดีทุกอย่าง ท่านจึงเรียกมารดาบิดาว่า บุพพาจารย์ เป็นผู้สอนก่อนใครๆ ทั้งสิ้น มารดาบิดาเป็นผู้มีเมตตาจิตต่อบุตรธิดาจะนับจะประมาณมิได้ มรดกที่ทำให้กล่าวคือรูปกายนี้แล เป็นมรดกดั้งเดิมทรัพย์สินเงินทองอันเป็นของภายนอกก็เป็นไปจากรูปกายนี้เอง

ถ้ารูปกายนี้ไม่มีแล้วก็ทำอะไรไม่ได้ ชื่อว่าไม่มีอะไรเลยเพราะเหตุนั้นตัวของเราทั้งตัวนี้เป็น "มูลมรดก" ของมารดาบิดาทั้งสิ้น จึงว่าคุณท่านจะนับจะประมาณมิได้เลย ปราชญ์ทั้งหลายจึงหาได้ละทิ้งไม่ เราต้องเอาตัวเราคือ นโม ตั้งขึ้นก่อนแล้วจึงทำกิริยาน้อมไหว้ลงภายหลัง นโม ท่านแปลว่านอบน้อมนั้นเป็นการแปลเพียงกิริยา หาได้แปลต้นกิริยาไม่ มูลมรดกนี้แลเป็นต้นทุน ทำการฝึกหัดปฏิบัติตนไม่ต้องเป็นคนจนทรัพย์สำหรับทำทุนปฏิบัติ

มูลฐานสำหรับทำการปฏิบัติ
         นโม นี้ เมื่อกล่าวเพียง ๒ ธาตุเท่านั้น ยังไม่สมประกอบหรือยังไม่เต็มส่วน ต้องพลิกสระพยัญชนะดังนี้ คือ เอาสระอะจากตัว น มาใส่ตัว ม เอาสระ โอ จากตัว ม มาใส่ตัว น แล้วกลับตัว มะ มาไว้หน้าตัว โน เป็น มโน แปลว่าใจ เมื่อเป็นเช่นนี้จึงได้ทั้งกายทั้งใจเต็มตามส่วน สมควรแก่การใช้เป็นมูลฐานแห่งการปฏิบัติได้ มโน คือใจนี้เป็นดั้งเดิม เป็นมหาฐานใหญ่ จะทำจะพูดอะไรก็ย่อมเป็นไปจากใจนี้ทั้งหมด ได้ในพระพุทธพจน์ว่า มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโนเสฏฐา มโนมยา ธรรมทั้งหลายมีใจถึงก่อน มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จแล้วด้วยใจ พระบรมศาสดาจะทรงบัญญัติพระธรรมวินัย ก็ทรงบัญญัติออกไปจาก ใจ คือมหาฐาน นี้ทั้งสิ้น เหตุนี้เมื่อพระสาวกผู้ได้มาพิจารณาตามจนถึงรู้จัก มโน แจ่มแจ้งแล้ว มโน ก็สุดบัญญัติ คือพ้นจากบัญญัติทั้งสิ้น สมมติทั้งหลายในโลกนี้ต้องออกไปจากมโนทั้งสิ้น ของใครก็ก้อนของใคร ต่างคนต่างถือเอาก้อนอันนี้ ถือเอาเป็นสมมติบัญญัติตามกระแสแห่งน้ำโอฆะจนเป็นอวิชชาตัวก่อภพก่อชาติด้วยการไม่รู้เท่า ด้วยการหลง หลงถือว่าเป็นตัวเรา เป็นของเราไปหมด

จากหนังสือ มุตโตทัย หลวงปู่มั่นครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับ ... ดีใจที่ได้อ่าน ภูมิใจที่ได้ดู ...  :114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
อ่าครับ เรื่องนี้เคยอ่านมาบ้างครับ  เป็นเรื่องที่ดีมากครับ

"การกตัญญูต่อบิดา มารดา เป็นทางมาแห่งบุญอันประเสริฐ"

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 02:39:56 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ เป็นคำใกล้ตัวมากๆ แต่ความหมายยิ่งใหญ่เหลือเกินครับ

การทดแทนคุณบิดามารดานั้น ทดแทนอย่างไรก็มิอาจหมดลงได้
แต่วันนี้ท่านได้เริ่มทดแทนคุณบิดามารดาแล้วหรือยัง
อาจจะเป็นเรื่องเล็กน้อยที่เราช่วยท่าน หรือเราได้ทำให้ท่านแล้วนั้น
ก็ถือเป็นการตอบแทนท่านแล้วครับ ทำเถอะครับ ทำเพื่อพ่อแม่ ไม่มีคำว่า อาย หรือ ไม่กล้า
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• ปัญจมะ
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่บังเอิญสำหรับผมครับ  ประมาณต้นเดือนผมได้อ่านในเวปคนเมือง ในกระทู้ของคุณ หมอฟอร์ด  ได้โพสเรื่อง น คือแม่ โม คือ พ่อ ผมเองก็รู้แค่นี้แต่ก็อยากรู้มากกว่านั้นทำไมถึงเป็นแบบนั้น

พูดง่าย ๆ ก็มีความสงสัยอยู่เหมือนกัน  หลังจากกลับบ้าน จู่ ๆ ก็อยากเก็บของ จัดการบ้าน แล้วก็ไปเจอหนังสือเล่มนี้ครับ  ข้างหน้าเป็นรูปหลวงปู่มั่น ก็เริ่มเอาไปนั่งอ่านระหว่างเดินทางไปต่างจังหวัด และก็เป็นเรื่องบัญเองที่  ผมได้รู้เกี่ยวกับที่ผมสงสัยในตอนกลางวัน ในเรื่องของ น คือแม่ โมคือพ่อ

หลังจากที่อ่าน ความรู้สึกตอนนั้นรู้สึกปิติอย่างมาก  ขนาดขนลุกขนชันทีเดียวครับ และก็เข้าใจถึงการรวมตัวของธาตุทั้ง 4 อย่างชัดเจนครับ ที่รวมตัวเป็นรูปร่างให้เราได้อาศัยแต่ไม่ใช่เจ้าของ  ผมเองก็หวังว่าสักวันหนึ่งผมจะเห็นการสลายไปของธาตุทั้ง 4 ตามที่ครูบาอาจารย์ท่านได้สอนมาครับ

และที่สำคัญ ผมเองเริ่มที่จะตาสว่างเรื่องของพ่อแม่มากขึ้นครับ ...........................

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณนะครับท่านพุงโตที่เอามาให้อ่านครับ :015:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
มองดูแล้ว  คำ 2 คำนี้ก็อยู่ในชีวิตของพวกเรามานานแล้ว

บ้างก็รู้ถึงความหมาย บ้างก็ยังไม่รู้ถึงต้นเหตุที่มา

อ่านข้อความจากท่านพุงโต ก็ไม่รู้จะบรรยายออกมายังไงดี

บอกได้แต่รู้สึกดี และเข้าใจอะไร ๆ ได้มากกว่าเดิม

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 05:30:29 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
นโม  กับ นะโม    ความหมายไม่เหมือนกันหรอคะ :062:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับความรู้ดีดีอีกแล้วนะครับผม :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับบทความนะครับ  :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณมากครับผมสำหรับบทความ สาธุด้วยครับ  :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ มีความหมายดีมากครับ

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ขอบคุณท่านมากครับ พ่อกับแม่คือพระอรหันต์ของลูกโดยแท้  :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ กับเนื้อหาดีๆ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ปัญจมะ
นโม  กับ นะโม    ความหมายไม่เหมือนกันหรอคะ :062:

นโม อ่านว่า นะ+โม
นะโม อ่านว่า นะ+โม

จะเขียนยังไงก็คืออันเดียวกันครับ นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุท ทัสสะ
ต้องดูดี ๆ นะครับ แต่ถ้าเป็น  นะโมพุทธายะ  อันนี้พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ เป็นการเอานามของพระพุทเจ้าแต่ละองค์มารวมกันครับ   

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ
ได้สาระดีๆเพิ่มขึ้นอีกแล้ว
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์