ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการสักค่ะ  (อ่าน 3087 ครั้ง)

ออฟไลน์ chalee

• ตติยะ
สอบถามเรื่องการสักค่ะ
« เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 05:53:50 »
ดิฉันตั้งใจจะไปสักสาริกาลิ้นทองวันที่ 25 กุมภาพันธ์ค่ะ ไม่ทราบอาจารย์จะยุ่งเรื่องงานไหว้ครูหรือเปล่า
และดิฉันจะติดต่อสอบถามได้จากไหนคะ ไม่มีเบอร์โทรวัดเลยค่ะ อยากรู้เส้นทางการเดินทางจากกรุงเทพด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: สอบถามเรื่องการสักค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 05:58:56 »
มิอาจรู้ได้ครับว่าท่านจะอยู่หรือป่าวนะครับ

ถ้าท่านไม่ติดกิจนิมนต์ก็อยู่ครับ ลองไปดูครับที่วัดบางพระมีพระอาจารย์หลายรูปครับ

ส่วนแผนที่การเดินทางลองกดแถบค้นหาดูนะครับมีสมาชิกหลายๆท่านเคยลงไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2553, 06:00:20 โดย @ต้นน้ำ@ »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 06:03:06 »
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 07:08:08 »
โอ้ว...กำลังจะหาเบอร์อยู่พอดีเลยค่ะ
ขอบคุณมากเลย แหม..รู้ใจจริงๆ :114:
ตอนแรกค้นในเน็ต โทรไปเป็นโรงเรียนวัดบางพระซะงั้น :004:

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 08:22:31 »
25 กุมภาพันธ์ ที่หลวงน้าติ่งจะมีพิธีครอบครูครับ คนอาจจะแน่น เกรงว่าจะไม่สะดวก แต่ไม่ลองไม่รู้ครับ

ขอให้โชคดี แล้วพบกันครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 08:53:22 »
อืม..ค่ะ งั้นอาจเปลี่ยนเป็น 24 ไปแต่เช้าเลยดีกว่า
ยังไงจะโทรสอบถามอีกทีตามที่มีคนให้เบอร์ไว้ค่ะ
เพราะดิฉันจะบินถึงเมืองไทยวันที่ 23 กพ.
วันที่ 24 คงไปได้ค่ะ ขอบคุณที่บอกกล่าวกันนะคะ

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 09:38:20 »
เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ ถ้าลูกศิษย์มากันเยอะอดทนรอหน่อยนะครับ ยังไงต้องได้สักกับพระอาจารย์เเน่นอนครับ :005:
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ม.ค. 2553, 06:28:24 »
พฤหัส 25 ก.พ. 53 จัดพิธีครอบครูที่กุฎิอาจารย์ติ่ง ช่วงนี้ไม่แน่ใจว่าท่านจะว่างหรือเปล่าต้องลองเข้าไปดูครับ
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าผมเข้าไปจะลองถามๆให้นะคับ   ส่วนการเดินทางนั้นไม่ทราบว่าไปรถส่วนตัวหรือรถประจำทางครับ
รถส่วนตัวไปเส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี เข้าไปทางมหิดลเห็นหอนาฬิกาเลี้ยวซ้ายไปทางสถานีตำรวจ เห็นสถานีตำรวจแล้วเลี้ยวขวา
วิ่งข้ามทางรถไฟไปราวๆ 10 ก.ม. จะเห็นป้ายทางไปวัดบางพระให้เลี้ยวซ้ายครับ สังเกตตรงทางเข้าด้านขวามือจะมีวัดที่มีเมรุสูงๆอยู่นะครับ
ขับรถตามทางอีกราวๆ 10 ก.ม. ข้ามแม่น้ำนครชัยศรีก็ถึงวัดครับ  รถส่วนตัวถ้าไม่เคยไปเข้าทางมหิดลจะไปง่ายกว่าถ้าไปทางแยกท่านาเลี้ยวหลายแยก
เดี๋ยวจะหลงทางเสียเวลา ถ้าไปรถตู้ขึ้นรถที่ใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์  เซนจูรี่ ไปลงที่แยกท่านาข้ามสะพานลอยไปที่ป้ายรถเมล์
รอขึ้นรถเมล์นครปฐม ดอนตูมป้ายตรงประตูทางขึ้นต้องเขียนว่าไปบางพระ หรือถ้าไม่ลงที่แยกท่านาจะเลยไปที่นครปฐมจะมีรถโดยสารเยอะกว่า
ขึ้นรถไปลำพญาก็ได้ หรือจะไปขึ้นรถตู้ที่เซนทรัลปิ่นเกล้าไปลงนครชัยศรี รอขึ้นรถเมล์นครปฐม ดอนตูมป้ายตรงประตูทางขึ้นต้องเขียนว่าไปบางพระ ก็ได้เหมือนกัน
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ม.ค. 2553, 07:01:43 »
ขอบคุณค่ะคุณhondac65 และคุณ tong_lomsak ดิฉันกำลังจดแผนที่ตามที่คุณบอกน่ะค่ะ เอารถส่วนตัวไปค่ะ
ตอนนี้นัดเพื่อนใหม่แล้วค่ะ ว่าเป็นวันที่ 24 แต่เช้าเลยค่ะ ยังไงรบกวนสอบถามอาจารย์ด้
ลืมถามว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ เช่น ธูป เทียน ดอกไม้ ทอง   ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2553, 07:14:00 โดย chalee »

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ม.ค. 2553, 09:48:20 »
ช่วงเดือนกุมภานี้ทางวัดอาจจะยู่งๆนิดนึงอ่ะคับ เพราะใกล้วันไหว้ครูแล้ว

ยังไงก้อขอให้โชดดีน่ะคับ...

เดือนหน้าผมก้อว่าจะไปอยู่คับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

• อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 09:19:51 »
สิ่งที่ต้องเตรียมไปก็เตรียมตัวเตรียมใจ อิอิ  ชุดสักมีให้บูชาที่วัดครับ ชุดละ 50 บาท ค่าครู 25 บาท
เสื้อใส่เป็นลักษณะคล้ายๆเกาะอกแล้วใส่เสื้อเชิ๊ตติดกระดุมทับไปอีกตัวก็ได้ครับ
เผื่อว่าเวลาสักจะได้เอาเสื้อเชิ๊ตใส่มาจากทางด้านหน้า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 05:57:06 »
ขอบคุณค่ะ ที่จริงตั้งชื่อกระทู้ผิดไปนิดนึง จริงๆตั้งใจจะไปลงนะหน้าทอง
กับสาริกาลิ้นทอง แต่ไม่รู้ต้องสักสาริกาด้วยไหม ยังไม่เข้าใจวิธีการเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
อิอิ เจ้าของกระทู้สับสนนิดหน่อย ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 08:38:33 »
ไหนๆมาทั้งทีแล้วสักน้ำมันก่อนก็ได้ครับ เข้าไปไหว้หลวงพ่อเปิ่นก่อนแ้ล้วค่อยไปสัก แนะนำไให้ปสักน้ำมันกับหลวงพี่นันก็ได้ครับ
แล้วก็มาลงนะหน้าทองกับหลวงพ่อสำอาง แล้วให้หลวงพ่อเป่าให้อีกทีครับ  หรือจะเข้าไปสักน้ำมันกับอาจารย์ติ่ง หลวงพี่แป๊ว
หลวงพี่หนึ่ง ก็ลองถามดูนะคับ
หลวงพี่ญาส่วนมากมีแต่ผู้ชายมาสักถ้าอยากจะสักกับหลวงพี่ญาก็ถามดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 01:14:25 »
แนะนำให้ไปวันที่ 25 กพ. เพราะเหตุว่า จะได้อะไรหลายๆอย่าง ในวันเดียวกัน
1.สักน้ำมัน จะลงนะหน้าทอง หรือ อะไรก็แล้วแต่ กับ หลวงพี่ญา หรือ หลวงพี่นัน ก็ได้
2.ไปกราบสักการะบูชา สังขารหลวงพ่อเปิ่น ปิดทองลงนะเมตตา กับหลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส
3.เข้าพิธีครอบครู เศียรฤาษี กับหลวงพี่ติ่ง
ครบสูตรเลย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 03:44:37 »
ขอบคุณค่ะ คุณโยคี คุณtong-lomsak ที่ให้แง่คิดต่างๆ
ตอนนี้หัวใจพองโต กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะยังไงดี
ตอนแรกคิดไปลงนะหน้าทอง กับสาริกาลิ้นทอง(เข้าใจว่าเป็นการลงทองที่ลิ้น)
แต่เข้าไปอ่านเห็นเขียนว่าสักสาริกา เลยสงสัยอีกแล้วว่าสาริกาลิ้นทองต้องสักเหรอเนี่ย
ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ

ณ.ขณะนี้คิดว่าจะไปลงนะหน้าทอง+สาริกาลิ้นทอง(ถ้าลงทองเฉยๆนะ)+อาจจะสักทางเมตตาสักอย่างแต่สักน้ำมันนะ
ช่วยแนะนำได้ไหมคะว่าสักอะไรดี

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ :053: :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 04:24:02 »
สาริกาเป็นรูปนกครับ ใช้สักลงที่ผิวหนัง
ส่วนสาริการลิ้นทอง ที่ใช้เข็มสักสักน้ำมันที่ลิ้นนั้นแนะนำว่าให้ลองสอบถามข้อสงสัยกับหลวงพี่ติ่งท่านนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 04:50:04 »
ขอบคุณค่ะ :054:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 05:03:23 »
ไปตามที่คุณโยคีแนะนำเลยครับ
สักน้ำมันหลวงพี่นัน ท่านจะสักสาริกาที่แขนทั้งสองข้าง สักหน้าผาก สักสิ้น แล้วหลวงพี่ก็จะเสกให้อีกทีคับ หรือจะขอให้หลวงพี่สักน้ำมันเป็นยันต์อย่างอื่นก็ได้คับ เช่น จิ้งจกมหาเสน่ห์
หรือช่วงนี้ก็จะมีหลวงพี่หนึ่ง นั่งสักอยู่ใกล้กับหลวงพี่นัน  ถัดไปก็หลวงพี่มาร์คช่วงนี้หลวงพี่น่าจะเข้ามา  แล้วก็หลวงพี่ญา ไม่แน่วันที่ 25 ผมอาจเข้าไปครับ วันที่ 27 ไปแน่นอน อิอิ

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 07:54:33 »
เบอร์โทรลองสอบถามกับ 1133 ได้ครับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ม.ค. 2553, 11:22:53 »
หลวงพี่แป๊วก็ได้ ครับ ขลังดี

อิอิ :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์จุ๋มซ่าส์~

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ม.ค. 2553, 11:13:51 »
ถ้าจะไปสักหรือลงนะหน้าทองให้ไปวันที่24จะสะดวกกว่า เพราะวันที่25ทำพิธีครอบเศียรพ่อปู่ฤาษีคนจะเยอะมาก :058: