ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยรบกวนสอบถามทีครับ ข้องใจมานาน  (อ่าน 1579 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2plove

• ทุติยะ
  • **
ช่วยดู พระขุนแผนให้ผมหน่อยย ตกทอดมาตั้งแต่ ปู่ทวด

ผมลองให้อาจานที่สักดู แกบอกว่าเป็นของคนโบราณ ผมใส่แรกๆ ตอนเด็ก ๆ โดน คนมาเคาะรอบห้อง ทุกคืน

พอไม่ใส่ก็หายย อาจานบอกว่า ต้องหาปะคำมาเหยียบไว้ ช่วยดูทีครับ ว่า ของพระอาจานท่านไหนหรือว่ายังไง

เท่าที่เคยแกะกรอบดู ทำจากผงง น่าจะเปน ผงของศพอันแน่ไม่ใจ ช่วยรบกวนผู้ทีครับบ  พอดีเป็นสมาชิกใหม่

อันนี้ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยรบกวนสอบถามทีครับ ข้องใจมานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ย. 2553, 11:34:13 »
 :075:รูปไม่ค่อยชัดนะครับ ผู้รู้ท่านอื่นๆ คงจะดูลำบากนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ช่วยรบกวนสอบถามทีครับ ข้องใจมานาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ย. 2553, 11:38:18 »
เก็บไว้ให้ดี อย่าให้สูญหาย เอาไว้ให้ลูกหลาน สืบต่อไป สาธุ :114:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ย. 2553, 11:52:32 »
รูปไม่ค่อยชัดครับ เท่าที่ดูน่าจะเป็นพระยอดขุนพลเนื้อดินครับ แต่ดูพิมพ์ไม่ออกว่าเป็นของกรุไหนหรือว่าวัดไหนครับ ถ้าถ่ายรูปมาชัดกว่านี้น่าจะดีครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ย. 2553, 12:17:57 »
น่าจะเป็นขุนแผนพิมพ์ไข่ผ่าซีกนะครับ
เท่าที่ดูน่าจะใช้
.............เชิญผู้รู้มายืนยันอีกที...
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ย. 2553, 08:52:51 »
ครับขอบพระคุณมากครับ

พอดีถ่ายจากมือถือเลยไม่ชัดประทานโทดนะคับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 12:29:46 »
เห็นพ่อผมบอกว่า

มันทำมาจากมากเม็ดขนุน

ผสมดินศพ

อันนนี้รอผู้รุ้อีกที   

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 12:38:59 »
ภาษาไทยไม่แข็งแรงหรือครับ อาจารย์ ไม่ใช่ อาจาน กรุณาเขียนให้ถูกนะครับ สมาชิกที่นี่ต้องทำให้เป็นแบบอย่างที่ดี หากมีใครเข้ามาอ่านจะตำหนิเราได้ครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 12:41:50 »
ขอบพระคุณมากคับ

พอดีไม่สังเกต ขอประทานโทษ ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ย. 2553, 10:06:38 »
น่าจะเป็นพระขุนแผน พิมไข่ผ่าซีก หรือ พิมเม็ดขนุนนะครับ

แต่ที่ไหนไม่อาจทราบได้ เพราะสร้างออกมาเยอะแยะมากมาย หลายวัดครับ หลากหลายสำนักเหลือเกิน

วัดที่ดังๆ ก็ต้องเป็นแถบสุพรรณบุรี วัดพระรูป กับ วัดป่าเลไลย์  แต่องค์นี้ไม่ทราบว่าใช่หรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2553, 10:08:21 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »