ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยอยากให้ทุกท่านชี้แนะ  (อ่าน 3184 ครั้ง)

ออฟไลน์ artty1012

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมอยากทราบว่า ท่านสักให้ที่ละคนต่อรูปแล้วให้คนอื่นมาสักแล้วเรามาสักใหม่อีกรอบหรือสัก-3รูปที่เดี่ยวได้ไหมคับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ตอบ: มีข้อสงสัยอยากให้ทุกท่านชี้แนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 2553, 11:25:36 »
ขออณุญาติตอบดังนี้นะครับ

1หลวงพี่ทุกรูปสักทีละคน คนละ 1-2ยันต์แล้วแต่ท่านเมตตา ต่อการยกพาน 1 ครั้ง ที่สำคัญตามคิวครับ
2ไม่มีสัก3รูปทีเดียวครับ คนมารอเยอะ ท่านเมตตาสักให้ทุกคน เพราะฉะนั้น ไม่มีเวลา่พอจะสัก ทีเดียว3ยันต์ต่อคน มาไกล มาใกล้ ได้ทุกคน
3คุณจะวนกี่รอบก็ แล้วแต่กุฏิ แล้วแต่หลวงพี่รูปที่สัก แล้วแต่ญาติโยมมากน้อย แล้วแต่ร่างกายคุณรับไหวไหม
4หากคุณไม่ต้องการคอย หรือต้องการวันเดียวหลายยันต์ มีกุฏิสัก แบบทางลัด แต่ต้องตามหาเอาเองนะครับ
(ผมไม่สามารถบอกได้ว่ากุฏิไหนและไม่แนะนำ) ขอสำคัญ เตรียมพร้อมร่างกาย เตรียมพร้อมปัจจัย คุณก็จะได้สิ่งที่คุณ ต้องการ

ปล. แนะนำให้ใจเย็น ค่อยเป็นค่อยไป ศึกษาข้อมูลต่างๆ จากเวปวัดบางพระก่อนดีกว่า สมาชิกทุกท่าน พร้อมให้คำปรึกษา
     ดีกว่าท่าน ไม่มีข้อมูล วันนึงพลาดพลั้งไป แก้ไขยากนะครับ ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ มีหลายกระทู้น่าสนใจประเภทคำถาม
     ที่มักถามกันบ่อยๆ แนะนำ 1 กระทู้ ลองเข้าไปศึกษาดูตามลิ้งด้านล่างครับ

*** สารบาญ : รวมกระทู้ที่น่าสนใจ ทุกหมวดหมู่ ***
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2553, 11:28:24 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
ตอบ: มีข้อสงสัยอยากให้ทุกท่านชี้แนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 08:44:09 »
ขออณุญาติตอบดังนี้นะครับ

1หลวงพี่ทุกรูปสักทีละคน คนละ 1-2ยันต์แล้วแต่ท่านเมตตา ต่อการยกพาน 1 ครั้ง ที่สำคัญตามคิวครับ
2ไม่มีสัก3รูปทีเดียวครับ คนมารอเยอะ ท่านเมตตาสักให้ทุกคน เพราะฉะนั้น ไม่มีเวลา่พอจะสัก ทีเดียว3ยันต์ต่อคน มาไกล มาใกล้ ได้ทุกคน
3คุณจะวนกี่รอบก็ แล้วแต่กุฏิ แล้วแต่หลวงพี่รูปที่สัก แล้วแต่ญาติโยมมากน้อย แล้วแต่ร่างกายคุณรับไหวไหม
4หากคุณไม่ต้องการคอย หรือต้องการวันเดียวหลายยันต์ มีกุฏิสัก แบบทางลัด แต่ต้องตามหาเอาเองนะครับ
(ผมไม่สามารถบอกได้ว่ากุฏิไหนและไม่แนะนำ) ขอสำคัญ เตรียมพร้อมร่างกาย เตรียมพร้อมปัจจัย คุณก็จะได้สิ่งที่คุณ ต้องการ

ปล. แนะนำให้ใจเย็น ค่อยเป็นค่อยไป ศึกษาข้อมูลต่างๆ จากเวปวัดบางพระก่อนดีกว่า สมาชิกทุกท่าน พร้อมให้คำปรึกษา
     ดีกว่าท่าน ไม่มีข้อมูล วันนึงพลาดพลั้งไป แก้ไขยากนะครับ ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ มีหลายกระทู้น่าสนใจประเภทคำถาม
     ที่มักถามกันบ่อยๆ แนะนำ 1 กระทู้ ลองเข้าไปศึกษาดูตามลิ้งด้านล่างครับ

*** สารบาญ : รวมกระทู้ที่น่าสนใจ ทุกหมวดหมู่ ***
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ และให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกว่า
กุฏิที่ท่านโยมเพชรไม่แนะนำเนี่ย
ค่าอะไรต่อมิอะไรมันแพงเว่อร์เลยครับ
และที่สำคัญไม่ได้เข้าวัดนะครับ
ทางที่ดี ใจเย็นๆดีแล้วครับ
หรือไม่ก็มาวันธรรมดาสิครับ
3 พาน น่าจะทำได้อยู่ครับ
โชคดีครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 10:48:34 »
อยากได้ของดี ต้องใจเย็นนะครับ

ถึงได้ยันต์ สองยันต์ แต่มาบ่อยๆ ก็ได้นะครับ ได้เจอหลวงพี่ใจดี และเพื่อนสมาชิกเพียบเลย

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 11:22:29 »
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับท่านไม่ต้องรีบ
อยากได้ของดีต้องใจเย็นๆ
  :075:  :058:  :045:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ phetsung

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - kokkai_jubjib@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 02:41:54 »
เคยไปสักเยอะสุด คนละ 3 พานกับแฟนค่ะ รอตามคิวทุกย่าง เดินทางมาไกลค่ะ จากพังงา ไป วัดบางพระ แต่ก็รอค่ะ ไม่เคยไปทางลัดค่ะ ใจเย็น ๆ ค่ะพี่ สิ่งดี ๆ จะมาเอง  ไปวันธรรมดาค่ะ และไปแต่เช้า ๆ หน่อย รับรองได้ดังใจหวังค่ะ จิ๊บกับแฟนกว่าจะได้สักก็นานค่ะแต่ก็รอได้ หนทางไกลคนเยอะก็ไม่หวั่น ลองดูค่ะ :001:
เพราะใจเราศรัทธา

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 03:10:09 »
ทางลัดเหมาะสำหรับผู้ต้องการความรวดเร็วในการต่อคิว
และลายยันต์ที่ ปกติ ที่วัดบางพระไม่ได้สักให้ลูกศิษย์
ดีกว่าสักกับสำนักทรงเจ้า
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 07:28:57 »
ผมเคยเห็นบ้างคนสักยันต์ยกพานตั้ง3ครั้งจนหลวงพ่อ หลวงพี่ท่านบอกว่าให้คนอื่นบ้างเขามากันแต่เช้าแล้วยังไม่ได้สักยันต์เลย ค่อยๆเป็นค่อยไปๆนะครับ :008:
รักและศรัทธา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ต.ค. 2553, 11:01:44 »
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ต.ค. 2553, 11:29:01 »
ใจเย็นๆๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ต.ค. 2553, 12:15:37 »
อะนะจะให้หลวงพี่สักกี่ยันต์ก็ได้แต่ได้ทีละยันต์ครับแล้วก็ยกพานใหม่แล้วก็ต่อคิวใหม่ครับ  ถ้าไม่กลัวหนังช้ำ :095:

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ต.ค. 2553, 05:02:07 »
การรอคอย  ฝึกการ  อดทน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 05:19:32 »
ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับท่าน :058:  :058:  :058:

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 06:48:48 »
อยากทราบว่ากุฏิหลวงพี่ยาท่านสักอยู่กี่ท่านพอดีผมไปสักแต่ไม่รู้ว่าสักกับอาจารย์ท่านใด

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:02:42 »
อยากทราบว่ากุฏิหลวงพี่ยาท่านสักอยู่กี่ท่านพอดีผมไปสักแต่ไม่รู้ว่าสักกับอาจารย์ท่านใด

หลวงพี่หลวงพ่อองค์ไหนก็ได้ครับ กุฎิหลวงพ่อยามี หลวงพี่นัน หลวงพี่มาร์คและหลวงพ่อยาครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:06:00 »
ดูกระทู้นี้หรือยังครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4508

ท่านเป็นพระ จะให้ถูกต้องเราเรียกพระอาจารย์นะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:08:32 »
ขอบคุณคับที่ให้คำชี้แนะ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:10:52 »
แต่ผมอยากทราบชื่อท่านคับท่านอยู่บนกุฏิพระอาจารย์ยาแต่ท่านหน้าตาดีดูหนุ่มไม่มีรอยสักผมอยากทราบชื่อท่านคับช่วยชี้แนะด้วย

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 08:06:38 »
ผมเพิ่งรู้ว่าผมสักกับพระอาจารย์นันและพระอาจารย์นันเป่าครอบให้แต่ผมไม่ได้ไปให้พระอาจารย์สำอางค์เป่าครอบให้เป็นไรไหมคับ............ขอบคุณคับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 08:09:52 »
และอีกคำถามคำหนึ่งคับคือผมสักน้ำมันมา2ยันต์ เมื่อผมไปสักจะไม่สักทับกันหรืออย่างไรเป็นไรไหมคับ

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 08:22:26 »
ไม่ต้องกังวลครับ ถึงสักทับกันก็ไม่เป็นไรครับ ไม่มีปัญหาครับ สบายใจได้

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 09:26:53 »
ผมเพิ่งรู้ว่าผมสักกับพระอาจารย์นันและพระอาจารย์นันเป่าครอบให้แต่ผมไม่ได้ไปให้พระอาจารย์สำอางค์เป่าครอบให้เป็นไรไหมคับ............ขอบคุณคับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 07:07:25 »
ผมเพิ่งใหม่คับอยากรู้เกี่ยวกกับข้อห้ามด้วยคือ
1กินของไหว้ได้ไหม
2ดื่มน้ำดื่มเหล้าแก้วเดี๋ยวกันได้ไหม
3ใช้ผ้าเช็ดตัวเช็ดหัวเช็ดหน้าได้ไหม
4คนมาแตะจับหลังหัวไม่ได้จริงหรอแล้วคนนั้นเป็นผู้ใหญ่ที่เรานับถือคือญาติพี่น้อง
5กินข้าวเหลือที่เหลือแบบไหนไม่ได้
6ของอยู่ของเสื่อมเราจะรู้ได้ไง
(Thank you)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 09:24:45 »
ผมเพิ่งใหม่คับอยากรู้เกี่ยวกกับข้อห้ามด้วยคือ
1กินของไหว้ได้ไหม
2ดื่มน้ำดื่มเหล้าแก้วเดี๋ยวกันได้ไหม
3ใช้ผ้าเช็ดตัวเช็ดหัวเช็ดหน้าได้ไหม
4คนมาแตะจับหลังหัวไม่ได้จริงหรอแล้วคนนั้นเป็นผู้ใหญ่ที่เรานับถือคือญาติพี่น้อง
5กินข้าวเหลือที่เหลือแบบไหนไม่ได้
6ของอยู่ของเสื่อมเราจะรู้ได้ไง
(Thank you)

ไม่ผิดกฏของวัดบางพระนะครับ
แต่ข้อหนึ่งข้อสองนั้นผมก็ถือเพิ่มเองครับ ไม่ใช่ของวัดบางพระ