ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจหน่อยครับ  (อ่าน 1926 ครั้ง)

ออฟไลน์ JekPonDPN

• ตติยะ
    • อีเมล
ไขข้อข้องใจหน่อยครับ
« เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 05:50:19 »
คือว่า ผมไป มีอะไรกับ ผู้หญิงที่ เลิกกับแฟนแล้ว แต่ว่ายังอยู่ด้วยกันอ่ะคับ แต่ต่างคนต่างอยู่ คือว่า ผิดทางธรรมมั้ยคับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: ไขข้อข้องใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 06:14:49 »
เริ่มแปลกๆแล้วครับ :017:

บอร์ดวัดบางพระ.สมาชิคกระทู้ใหม่ๆยังตั้งกันไม่กี่กระทู้ :010:

มีแต่เรื่องไปยุ่งเกี่ยวกับเมียชาวบ้าน.2 กระทู้ติดกันเลย

เออ.ให้มันใด้อย่างนี้ซิ :010:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 07:01:46 »
คือว่า ผมไป มีอะไรกับ ผู้หญิงที่ เลิกกับแฟนแล้ว แต่ว่ายังอยู่ด้วยกันอ่ะคับ แต่ต่างคนต่างอยู่ คือว่า ผิดทางธรรมมั้ยคับ

ผิดทั้งทางโลกและทางธรรมเลย...ถ้าท่านสักยันต์อยู่ด้วยหล่ะก็  เจ็บหนังฟรีแล้วหล่ะ...

เขาอยู่ด้วยกันแต่บอกต่างคนต่างอยู่   ฟังแล้วมันแปลกๆ

ผมเข้าใจนะครับเรื่องผู้หญิงผู้ชาย  แต่ทำอะไรทุกอย่างต้องมีสติ

ยิ่งถ้าคนสักยันต์ต้องยิ่งมีสติและความระวังให้มาก พระอาจารย์ท่านก็สอนอยู่เสมอ...

เตือนตัวเองเอาไว้ครับ จงมีสติ  อย่าให้ตัญหามันมาครอบงำ.....โดนยิงหงายท้องมานักต่อนักแล้ว...

ปล. สมมุติว่าสามีของผู้หญิงคนนั้นเป็นตัวท่าน  แล้วท่านรู้ว่าเมียท่านไปยุ่งกับผู้ชายอื่น

ทั้งที่เมียของท่านยังอยู่บ้านเดียวกับท่าน  ท่านจะรู้สึกอย่างไร (เอาใจเขามาใส่ใจเรา)

แล้วเราจะรู้ว่าเขาคิดอย่างไรกับเรา...โดยไม่ต้องถามใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2556, 07:15:31 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 09:47:06 »
ไปบวชเนกขัมมะ สัก 7 วัน
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 10:10:58 »
ผิดทั้งทางโลกและทางธรรมเลย...ถ้าท่านสักยันต์อยู่ด้วยหล่ะก็  เจ็บหนังฟรีแล้วหล่ะ...

เขาอยู่ด้วยกันแต่บอกต่างคนต่างอยู่   ฟังแล้วมันแปลกๆ

ผมเข้าใจนะครับเรื่องผู้หญิงผู้ชาย  แต่ทำอะไรทุกอย่างต้องมีสติ

ยิ่งถ้าคนสักยันต์ต้องยิ่งมีสติและความระวังให้มาก พระอาจารย์ท่านก็สอนอยู่เสมอ...

เตือนตัวเองเอาไว้ครับ จงมีสติ  อย่าให้ตัญหามันมาครอบงำ.....โดนยิงหงายท้องมานักต่อนักแล้ว...

ปล. สมมุติว่าสามีของผู้หญิงคนนั้นเป็นตัวท่าน  แล้วท่านรู้ว่าเมียท่านไปยุ่งกับผู้ชายอื่น

ทั้งที่เมียของท่านยังอยู่บ้านเดียวกับท่าน  ท่านจะรู้สึกอย่างไร (เอาใจเขามาใส่ใจเรา)

แล้วเราจะรู้ว่าเขาคิดอย่างไรกับเรา...โดยไม่ต้องถามใคร
ขอcopyมาครับพี่พูดได้ดีมากและตรงใจที่สุด    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2556, 11:51:52 »

ผู้ถามถามว่า "ผิดทางธรรมหรือไม่?" ผู้ตอบก็จะใช้ฐานทาง "ธรรม" มาอธิบายคำตอบประกอบการพิจารณาดังนี้..

*เกณฑ์ที่ใช้พิจารณาว่าผิดทางธรรมหรือไม่นั้น อาจจะนำวินัยในประเด็นเรื่องศีลมาพิจารณาเทียบเคียงได้ (?)

"ยกองค์แห่งศีลข้อ ๓ (กาเมสุมิจฉาจารฯ) มาเพื่อประกอบการพิจารณา"

องค์แห่งศีลข้อ ๓ ประกอบด้วยองค์ ๔ ประการ คือ

๑. อะคะมะนียวัตถุ - เป็นวัตถุหรือบุคคลที่ไม่ควรถึงไม่ควรเสพ

๒. ตัสมิงเสวะนะจิตตัง - มีจิตคิดจะเสพในอคมนียวัตถุหรือบุคคลนั้น

๓. เสวะนัปปะโยโค - เพียรเพื่อจะเสพ

๔. มัคเคนะ มัคคะปะฏิปัตติ อะธิวาสะนัง - ยังมัคให้ถึงมัค (หมายเอาองค์กำเนิดเข้าในช่องสังวาส)

หากมีองค์ประกอบครบทั้ง ๔ ประการข้างต้น ก็สามารถพิจารณาตัดสินลงไปได้ว่า "ผิดศีลข้อ ๓ หรือศีลขาด" หากไม่ครบองค์ทั้ง ๔ นี้ก็ถือว่า "ศีลไม่ขาด" (มีองค์เพียง ๒- ๓ จะเรียกว่า ศีลด่าง และศีลพร้อย ตามลำดับ)

สิ่งที่จะต้องมาพิจารณาต่อไปก็คือ ประเด็นของ "อะคะมะนียวัตถุ - เป็นวัตถุหรือบุคคลที่ไม่ควรถึงไม่ควรเสพ" ว่าบุคคลเช่นใดคือบุคคลต้องห้ามบ้าง (ในประเด็นของเจ้าของกระทู้จะขอพิจารณาเฉพาะลักษณะหรือประเภทของหญิงต้องห้าม)

ยกตามที่อรรถกถาจารย์ท่านอธิบายไว้ หญิงต้องห้าม ประกอบด้วยสตรี ๒๐ จำพวก ดังนี้คือ

สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของมารดา ๑, สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของบิดา ๑, สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของทั้งมารดาและบิดา ๑, สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของพี่ชายหรือน้องชาย ๑, สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของพี่สาวหรือน้องสาว ๑, สตรีที่ยังอยู่ในความดูแลของญาติ ๑, สตรีที่เป็นวงศ์ตระกูลเดียวกัน ๑, สตรีที่เป็นนักบวช ๑, สตรีที่มีสามี ๑, สตรีที่อยู่ในความคุ้มครองของอาญาบ้านเมือง ๑, สตรีที่ซื้อมาด้วยทรัพย์ด้วยประสงค์จะอยู่ร่วม ๑, สตรีที่อยู่กินกันด้วยความพึงพอใจ ๑ - สตรีที่อยู่ด้วยโภคะ ๑ - สตรีที่อยู่ด้วยแผ่นผ้า ๑ (๓ ประการนี้หมายเอาถึงสตรีที่มีฐานะยากจน ได้รับการอุปการะแล้วอาศัยอยู่ในฐานะภรรยา), สตรีที่จุ่มนิ้วมือในภาชนะน้ำ ๑ (หมายเอาประเพณีในสมัยก่อนที่ญาติจับแต่งกับชายด้วยเพียงการนำนิ้วของทั้งสองจุ่มน้ำในถาดเดียวกัน), สตรีที่บุรุษปลงเทริดลง ๑ (หมายเอาหญิงที่มาอยู่กับฝ่ายชายเพราะฝ่ายชายมาช่วยรับแบ่งเบาภาระ), สตรีที่เป็นทั้งทาสและเป็นทิังภรรยา ๑, สตรีที่เป็นทั้งคนทำงานและเป็นทั้งภรรยา ๑, สตรีที่เป็นเชลย ๑ และสตรีที่เป็นหญิงแพศยาหรือโสเภณีอีก ๑ "รวมเป็น ๒๐"

(ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น หากพิจารณาดีๆ สามารถแยกออกเป็น ๒ คือ "ผิดลูกผู้อื่น ๑" และ "ผิดเมียผู้อื่น อีก ๑")

ทั้งหมดนี้เป็นหลักทางพระธรรมวินัยตามที่อรรถกถาจารย์อธิบายไว้ เพื่อใช้ตัดสินว่าผิดศีลผิดธรรมหรือไม่ ก็ลองใช้เป็นหลักในการพิจารณาดูครับ

**แม้กาลจะล่วงเลยผ่านไปกว่า ๒,๖๐๐ ปี แต่พระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์ยังคงทันสมัยใช้ได้ทุกกาลเสมอ

***บทสรุป...ไม่มีอะไรใหม่ในสังสารวัฏ..มันเป็นเช่นนั้นเอง (ตถตา).

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2556, 09:31:07 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ก.ค. 2556, 07:02:26 »
เกร็ดธรรมะดีๆ สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.ค. 2556, 04:01:14 »
สั้น ๆ ผิดที่ตัวท่านนั่นแหละ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.ค. 2556, 08:35:36 »
ข้อมูลแน่นชัดเจนเข้าใจง่ายดีมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ramintra_Bangpra

• ตติยะ
  • บารมีหลวงปู่คุ้มครองลูกศิษย์ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ค. 2556, 09:17:35 »

ผิดทั้งทางโลกและทางธรรมเลย...ถ้าท่านสักยันต์อยู่ด้วยหล่ะก็  เจ็บหนังฟรีแล้วหล่ะ...

เขาอยู่ด้วยกันแต่บอกต่างคนต่างอยู่   ฟังแล้วมันแปลกๆ

ผมเข้าใจนะครับเรื่องผู้หญิงผู้ชาย  แต่ทำอะไรทุกอย่างต้องมีสติ

เตือนตัวเองเอาไว้ครับ จงมีสติ  อย่าให้ตัญหามันมาครอบงำ.....โดนยิงหงายท้องมานักต่อนักแล้ว...

ปล. สมมุติว่าสามีของผู้หญิงคนนั้นเป็นตัวท่าน  แล้วท่านรู้ว่าเมียท่านไปยุ่งกับผู้ชายอื่น

ทั้งที่เมียของท่านยังอยู่บ้านเดียวกับท่าน  ท่านจะรู้สึกอย่างไร (เอาใจเขามาใส่ใจเรา)

[/quote]

ผมชอบคำพูดของพี่นักรบอาทมาต มากเลยครับ :053: :053: :053: