ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวันพุํ๊ธได้มีโอกาสไปสักย์มาครับ  (อ่าน 2774 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือ เมื่อวันพุธที่ 24 ที่ผ่านมา อะครับ ผมได้มีโอกาสไม่สักย์ยันต์ มาครับ ผทสักย์กับหลวงพี่รูปหนึ่ง
คือหมอยากจะถามว่า ผมสักกับใคร อะครับ หลวงพี่ท่านชื่ออะไรหรอครับ คนที่ ผอมๆหนุ่มๆหน่อยอะครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือ เอารูปมาประกอบ ครับ

ออฟไลน์ DeKaram

• สัตตมะ
  • **
ไม่ทราบเหมือนกันคับท่าน
แต่ที่ทราบตอนนี้คือ....สุดยอดไปเลยคับท่าน :053: :016:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ครับ ขอบคุณครับ
น่าเสียดายจริงๆ ผมไม่ได้ถามชื่อ หลวงพี่ รูปนั้นมาด่วย

รอผู้รู้ บอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ใช่หลวงพี่แป๊วมั้ยครับ ที่กุฏิอยู่ใกล้ๆกับหอประวัติหลวงพ่อเปิ่นน่ะครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
... :058:...ดูจากยันต์และลายมือแล้ว..ไม่ใช่ของหลวงพี่แป๊วนะครับ.... :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
คือ เมื่อวันพุธที่ 24 ที่ผ่านมา อะครับ ผมได้มีโอกาสไม่สักย์ยันต์ มาครับ ผทสักย์กับหลวงพี่รูปหนึ่ง
คือหมอยากจะถามว่า ผมสักกับใคร อะครับ หลวงพี่ท่านชื่ออะไรหรอครับ คนที่ ผอมๆหนุ่มๆหน่อยอะครับ

องค์ที่หนุ่มๆหน่อยมีอยู่ 2 รูปครับ

- รูปแรกชื่ออาจารย์หมีครับ สักอยู่ที่หอสวดมนต์ ข้อสังเกตคือ ท่านสักอยู่องค์เดียว (ไม่ค่อยผอมนัก)

- รูปที่สองชื่ออาจารย์มารค์ครับ สักอยู่ที่กุฏิอาจารย์ญาซึ่งอยู่ใกล้กับ องค์ปู่ฤาษี 108  ข้อสังเกตคือ ท่านใส่แว่นด้วย ข้างหลังท่านจะมีรูปหล่อหลวงปู่เปิ่น องค์ใหญ่ตั้งอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
หลวงพี่มาร์คนั่งทางขวามือหลวงพี่หนึ่งป่าวครับ ใส่แว่นด้วย
ถ้ามีโอกาสไปอีกหาบุหรี่ที่วัยรุ่นๆเค้าสูบไปถวายหลวงพี่ก็ดีครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

• ปัญจมะ
    • อีเมล

องค์ที่หนุ่มๆหน่อยมีอยู่ 2 รูปครับ

ครับ ๆ งั้นของผมคงเป็นของหลวงพี่ มาร์ค อะครับ แล้วผมก็ อยากถามอีกว่า ที่วัดบางพระนี้มีพระสักทั้งหมดกี่ที่หรอ ครับ
คือที่ผทเข้าไปนี่เจอ 2 คนเองครับ รบกวนผู้รู้บอกทีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ

- รูปแรกชื่ออาจารย์หมีครับ สักอยู่ที่หอสวดมนต์ ข้อสังเกตคือ ท่านสักอยู่องค์เดียว (ไม่ค่อยผอมนัก)

- รูปที่สองชื่ออาจารย์มารค์ครับ สักอยู่ที่กุฏิอาจารย์ญาซึ่งอยู่ใกล้กับ องค์ปู่ฤาษี 108  ข้อสังเกตคือ ท่านใส่แว่นด้วย ข้างหลังท่านจะมีรูปหล่อหลวงปู่เปิ่น องค์ใหญ่ตั้งอยู่ด้วยครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ของผมคงเป็นของหลวงพี่ มาร์ค อะครับ

ผมอยากจะถามอีกสักข้อหนึ่งครับ คือ ทางวัดเค้ามีสักย์ทั้งหมดกี่จุดหรอ ครับ

คือตอนผมไปนี่เห็นแค่ 2 อะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

• เด็กวัด
  มีอยู่ 6 ที่ครับ ในช่วงเวลาปรกติ ( หลังใหว้ครู )

1.กุฏิอาจารย์ญา

2.หอสวดมนต์

3.กุฏิพระมหาสมชาย

4.กุฏิอาจารย์ต้อย

5.กุฏิอาจารย์ติ่ง

6.กุฏิอาจารย์แป๊ว

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ส่วนมาก เค้านิยมสักย์กับใคร กันอะครับ

จุดใหนที่ คนน้อย คนเยอะอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

• เด็กวัด
จะขอตอบเท่าที่จะตอบได้นะครับ

1. ส่วนมาก เค้านิยมสักย์กับใคร ข้อนี้ต้องแบ่งออกเป็น หมึก น้ำมัน นะครับ

-ถ้าเป็นน้ำมันเค้านิยมสักกับ อาจารย์ติ่งครับ ซึ่งท่านสักน้ำมันอย่างเดียวครับ กับลงทอง

- ถ้าเป็นหมึก ไม่สามารถตอบได้ขึ้นอยู่กับความชอบของผู้สักเอง เช่น
                น้ำหนักของมือ , ความสวยงาม ,ความชอบในตัวอาจารย์ซึ่งตรงนี้ ก็เกี่ยวกับอีกหลายปัจจัยครับ
                   สรุปว่าต้องค้นหาเอาเองครับ นานาจิตตังครับ ซึ่งความจริงอยากจะบอกว่าดีทุกอาจารย์ครับ

2.ส่วนที่ว่าตรงไหนคนน้อยคนเยอะนั้นก็ตอบไม่ได้เช่นกัน เพราะเป็นวันๆไป ไม่แน่นอนครับ

สุดท้ายคงต้องเดินทางเข้ามาศึกษาด้วยตัวเองครับ 

ไม่รู้ตอบเกินคำถามรึเปล่าว น้อ . . .   อิ . อิ . อิ  :075:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
จะขอตอบเท่าที่จะตอบได้นะครับ

1. ส่วนมาก เค้านิยมสักย์กับใคร ข้อนี้ต้องแบ่งออกเป็น หมึก น้ำมัน นะครับ

-ถ้าเป็นน้ำมันเค้านิยมสักกับ อาจารย์ติ่งครับ ซึ่งท่านสักน้ำมันอย่างเดียวครับ กับลงทอง

- ถ้าเป็นหมึก ไม่สามารถตอบได้ขึ้นอยู่กับความชอบของผู้สักเอง เช่น
                น้ำหนักของมือ , ความสวยงาม ,ความชอบในตัวอาจารย์ซึ่งตรงนี้ ก็เกี่ยวกับอีกหลายปัจจัยครับ
                   สรุปว่าต้องค้นหาเอาเองครับ นานาจิตตังครับ ซึ่งความจริงอยากจะบอกว่าดีทุกอาจารย์ครับ

2.ส่วนที่ว่าตรงไหนคนน้อยคนเยอะนั้นก็ตอบไม่ได้เช่นกัน เพราะเป็นวันๆไป ไม่แน่นอนครับ

สุดท้ายคงต้องเดินทางเข้ามาศึกษาด้วยตัวเองครับ 

ไม่รู้ตอบเกินคำถามรึเปล่าว น้อ . . .   อิ . อิ . อิ  :075:

ตามนั้นครับไม่แน่นอนครับ :090:
รักและศรัทธา

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
ตอบ: เมื่อวันพุํ๊ธได้มีโอกาสไปสักย์มาครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 05:54:09 »
สวยดีครับ
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี