ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เขี้ยวเสือของผมทีครับ  (อ่าน 4201 ครั้ง)

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
วอนพี่ๆผู้รู้ชวยดูเขี้ยวเสือแกะ ชิ้นนี้ทีครับ

ผมได้มาจากพี่ในกองทัพคนนึง แต่ตัวผมไม่ทราบที่มา

รอยจารค่อนข้างอ่อน ยากที่จะมองเห็นด้วยตา

รบกวนช่วยวิเคราะห์ทีคับ

• ตติยะ
ตอบ: ช่วยวิเคราะห์เขี้ยวเสือของผมทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 02:43:06 »

ออฟไลน์ hAnZo

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ช่วยวิเคราะห์เขี้ยวเสือของผมทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 08:45:26 »
ไม่ใช่เขี้ยวเสือนะครับ น่าจะเป็นเขี้ยวลิงนะ
รอผู้รู้ยืนยันอีกทีครับ

ออฟไลน์ TY KA MUAI

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 10:34:54 »
เขี้ยวลิงครับ

ออฟไลน์ supakron007

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 11:22:28 »
ตามมาชมครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 2553, 12:26:49 »
อ่าาาา

น่าสนใจ คับ แต่คงไม่ใช่ของวัดบางพระแล้วใช่ไหมคับ

ผมเพิ่งรู้ว่ามีเขี้ยวลิงด้วย

ผมเพิ่งมาเป็นลูกศิษย์ของวัดบางพระได้ไม่กี่เดือน

ยังอยากได้ประสบการณ์จากพวกพี่ๆอีกเยอะ

ขอฝากตัวด้วยนะคับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ค. 2553, 03:18:37 »
ผมลืมบอกขนาดไปอะคับ ขนาด3นิ้วนะครับ

เขี้ยวลิงขนาดใหญ่ได้ถึงขนาดนี้เลยหรอครับ

เดี่ยวเย็นๆผมจะไปที่ท่าพระจันทร์ จะลองหาข้อมูลจากเซียนพระแถวนั้นดูละจะมาบอกนะครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ค. 2553, 09:29:21 »
เป็นเขี้ยวลิงบาบูที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ
ขนาดใหญ่สุดเท่าที่เคยเห็นมาประมาณ 3 นิ้วครึ่ง
ราคาขายส่งอยู่ประมาณคู่ละ 200 บาท แต่นำมาขาย
ในตลาดตกคู่ละ 500-700 บาท ราคาค่าแกะเป็นรูปเสือนั้น
ราคาเขี้ยวละ 400-1,000 บาท ขึ้นอยู่กับฝีมือและชื่อเสียง
ของช่างแกะ มีการนำเข้ามาในเมืองไทยได้ประมาณ 7-8 ปีแล้ว
เคยมีพ่อค้านำและนายหน้ามาติดต่อเสนอขาย เพื่อให้เอาไปทำ
วัตถุมงคลออกจำหน่าย  จึงพอจะรู้ข้อมูลและที่มาของเขี้ยวแบบนี้
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 2553, 01:27:18 »
เป็นเขี้ยวลิงบาบูที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ
ขนาดใหญ่สุดเท่าที่เคยเห็นมาประมาณ 3 นิ้วครึ่ง
ราคาขายส่งอยู่ประมาณคู่ละ 200 บาท แต่นำมาขาย
ในตลาดตกคู่ละ 500-700 บาท ราคาค่าแกะเป็นรูปเสือนั้น
ราคาเขี้ยวละ 400-1,000 บาท ขึ้นอยู่กับฝีมือและชื่อเสียง
ของช่างแกะ มีการนำเข้ามาในเมืองไทยได้ประมาณ 7-8 ปีแล้ว
เคยมีพ่อค้านำและนายหน้ามาติดต่อเสนอขาย เพื่อให้เอาไปทำ
วัตถุมงคลออกจำหน่าย  จึงพอจะรู้ข้อมูลและที่มาของเขี้ยวแบบนี้

ขอบคุณที่ให้เป็นความรู้ครับ

รุ่นพี่ที่ให้ผมเช่ามาเค้าบอกมาว่าเป็นของวัดบางพระ ผมเอาไปให้กี่ร้านดูเค้าก็ไม่กล้าตอบว่าของที่ไหนนะครับ

ที่แน่ๆเค้าบอกว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อนก กับ หลวงพ่อปาน นะครับ

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 08:44:39 »
ขออนุญาติตอบ จากประสบการณ์
1.ไม่ใช่เขี้ยวเสือแน่นอนครับ
2.ไม่ใช่ของวัดบางพระครับ
3.เป็นเขี้ยวลิงบาบูนครับ เมื่อประมาณ 4 - 5 ปีที่แล้ว นำมาลงขายกันในเน็ต บอกว่าเป็นของหลวงพ่อคง ซึ่งก็ไม่ใช่อีกนั่นละครับ

คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง