ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดต่อข้อห้ามให้การสักต์ (โดยตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ) จะทำไงดีค่ะ...  (อ่าน 1688 ครั้ง)

ออฟไลน์ ผู้หญิงธรรมดา

• ตติยะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

แบบว่าตั้งแต่ผิดข้อห้ามมาไม่สบายใจเลยค่ะ

ช่วยตอบ พร้อมช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านมา ณ. ที่นี้ด้วยนะค่ะ

...ผู้หญิงธรรมดา...

TUM

• บุคคลทั่วไป

แบบว่าตั้งแต่ผิดข้อห้ามมาไม่สบายใจเลยค่ะ

ช่วยตอบ พร้อมช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านมา ณ. ที่นี้ด้วยนะค่ะ

คำที่ว่า ผิด หมายถึงว่า คุณได้ทำผิดโดยความตั้งใจไมครับ ถ้าไม่ได้ตั้งใจ ไม่มีปัญหาครับ นึกถึงครูบาอาจารย์ เยะ บูชาอย่าง สม่ำเสมอ ครับ

ส่วนวิธีที่ (ผมใช้แก้นะถ้าวันไหนที่ไม่สะบายใจ) ผมก็ใช้ ชมิ้น ส้มปอย ใส่ในน้ำแล้วอาบครับ เป็นอันว่าจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2552, 11:50:45 โดย ตั้ม/พรหมนิมิตร »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ทำใจให้สบาย ระลึกถึงคุณพระศรีรัตนตรัยอยู่เป็นนิจ
กราบขอขมาลาโทษต่อครูบาอาจารย์ ทำบุญอุทิศส่วนกุศล
ให้เจ้ากรรมนายเวรบ้าง ก็น่าจะเป็นวิธีที่ทำให้สบายใจขึ้นได้ไม่มากก็น้อยครับ
ถ้าเพื่อความสบายใจ กลับมาที่วัดบางพระมาบอกกล่าวกับพระอาจารย์ที่ท่านสักให้
พร้อมสอบถามแนวทางการแก้ไขและการปฏิบัติตนที่ถูกต้องจากท่านก็ไม่สายครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวดมนต์ ภาวนา แล้วขอขมาต่อครูบาอาจารย์ จากนั้นก็ทำใจสบายๆครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ทำใจครับ   :050:

เชื่อผมเถอะครับ  หัดเดินสายกลางใว้  แล้วท่านจะสบายใจ  อย่าตึงเกินไป  อย่าหย่อนเกินไป  นั่นละครับ  สบายใจที่สุด

ขนาดพระ  ยังต้อง ปรงอาบัติ แทบทุกวันครับ

ทำใจให้สบายเถอะครับ  เครียดมากๆ เดี๋ยวเป็นอะไรมาอีก จะยุ่งครับ ต้องหายามาทานอีก เป็นห่วงครับ :054:

อะไรที่เราผิดพลั้งใจไป โดยที่ไม่ใด้ตั้งใจที่จะทำผิด  ไม่ต้องไปกลัวครับ  ผ่อนคลายบ้างก็ดีครับ :050:

ออฟไลน์ ผู้หญิงธรรมดา

• ตติยะ
ขอบคุณนะค่ะที่เป็นห่วงสุขภาพ  :008: :008: :008: