ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มหมวด นอกเหตุ เหนือผล  (อ่าน 3360 ครั้ง)

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
เพิ่มหมวด นอกเหตุ เหนือผล
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:19:14 »
คิดอยู่นานเหมือนกันถึงผลดีผลเสียที่จะเกิดขึ้นเมื่อเปิดหมวดที่เกี่ยวกับเรื่องของ กฎแห่งกรรม หรือ ประสบการณ์วิญญาณ

ซึ่งเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ลึกซึ้ง ยากเกินที่จะเข้าใจและเข้าถึงได้ เมื่อไม่เข้าใจและเข้าไม่ถึง

ก็จะวิภาควิจารณ์ในเรื่องของ กฎแห่งกรรม ไปในทางเสื่อมเสีย ก็จะกลายเป็นอกุศลกรรมติดตัวไป

แต่เนื่องจากมีสมาชิกถามเข้ามากันเยอะพอสมควร และมองเห็นว่าเป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์ เป็นบุญกุศลมากมายยิ่งกว่า

ก็เลยตัดสินใจเปิดหมวด นอกเหตุ เหนือผล ขึ้นมาใหม่ครับ

หมวด นอกเหตุ เหนือผล

กฎแห่งกรรม

ประสบการณ์วิญญาณ

*** ขอความกรุณาอย่าตั้งตอบหัวข้อ,.. กระทู้ ด้วยความคึกคะนอง ซึ่งจะไม่ส่งผลดีกกับตัวท่านเอง...

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เพิ่มหมวด นอกเหตุ เหนือผล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:26:33 »
เพียงใช้ปัญญา ไตร่ตรองก่อนนำเสนอความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ งดการตำหนิ ว่ากล่าว ด่าทอ โชว์พาวแบบไร้สติ.. ไร้เหตุผล เถียงแบบข้างๆ คูๆ

การวิจารณ์ต้องใช้สติปัญญาเป็นอย่างมาก.. คุณมีเวลาคิดก่อนพิมพ์ ดีลีทหรืออีดิทแก้ไข หากอ่านทวนแล้วไม่เหมาะไม่ควร.. แก้ไข..
อยากสร้างภาพพจน์เว็บบอร์ดสุภาพชนให้กับวัดบางพระ..

ผิดตกแก้ไขใหม่น้อมรับคำแนะนำจากหลวงพี่... อนุโมทนามันสมองสร้างสรรค์ เพื่อสรรสร้างคอนเท้นท์ใหม่ๆ ให้กับเว็บบอร์ดวัดบางพระ..โชว

ฮ้าววววววว.. ง่วงแล้ว ง่วงมากๆ แล้วสินะ...โชว. คร่อกกกกก..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2552, 10:30:39 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: เพิ่มหมวด นอกเหตุ เหนือผล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:33:09 »
สาธุ ครับหลวงพี่

กรรมใดใครก่อก็ต้องรับสนองผลกรรม นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2552, 10:33:59 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 02:07:34 »
กราบนมัสการหลวงพี่เว็บค่ะ

เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจริงๆค่ะ ร้อยคนร้อยความเข้าใจ
ร้อยคนร้อยประสบการณ์

นมุษย์ทุกคนเกิดมาเพื่อชดใช้เวรกรรมค่ะ
กวางคิดอย่างนั้น

บางคนเกิดมาทุกข์ทรมานเพราะชาติที่แล้วทำบาปไว้นั่นเอง
เราควรรับรู้เรื่องราวเหล่านี้ แล้ว ลด ละ เลิก ซึ่งสิ่งที่เป็นบาป
แล้วหันมาหมั่นทำบุญทำทาน สร้างแต่กรรมดีกันดีกว่านะคะ :001: 

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 02:33:57 »
ส่วนตัวผมคิดว่าดีครับที่เพิ่มหัวข้อนี้ เพราะผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่เชื่อเรื่องนี้ หรือเคยมีประสบการณ์มาแล้ว ต้องการที่จะแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับสมาชิกท่านอื่น หรือเพื่อเป๊น วิทยาทานแก่ผู้อื่น ดีครับ กราบนมัสการหลวงพี่เว็ปครับ :054: :054: :054:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 09:05:28 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ มีหลายเรื่องที่อยู่เหนือเหตุและผลไม่สามารถพิสูจน์ได้ด้วยวิทยาศาสตร์ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 10:34:30 »
กราบนมัสการครับเห็นด้วยครับที่เพิ่มหมวดใหม่
แต่ควรจะช่วยกันตั้งกระทู้ให้ตรงหมวดด้วยนะครับ
ผมเห็นบ่อยๆที่การตั้งกระทู้ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลยกับหมวดนั้นๆ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 12:14:09 »
_/|\_ สวัสดีครับหลวงพี่เว็บ

ใช้แล้วครับ กฏแห่งกรรม นั้นมี จริง ซึ่ง เวรระงับด้วยการไม่จองเวร ครับ ขอบคุณครับ ท่าน ปลัด เปิดกระทู้คนแรกเลย เรื่องราว เสียวสันหลัง สุด ๆ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 12:46:46 »
ใช่แล้วครับเรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่า ลบหลู่นะครับ  ผมคน นึงเชื่อว่ามีจริงคนนึงครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 01:37:07 »
นมัสการหลวงพี่เว็ปครับ

เป็นการดีมากเลยครับที่มีหมวดนี้เกิดขึ้นครับ จะได้มีการแชร์ประสบการณ์กัน ผู้คนจะได้ตะหนักถึง บาป บุญ คุณ โทษ เรื่องกฎแห่งกรรม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 02:09:25 »
กราบมนัสการ ครับ หลวงพี่เวป

ขอบคุณครับ ที่เปิดหมวดใหม่

ให้รุ้จักบาป บุญ คุณ โทษ ครับ ......