ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ  (อ่าน 885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bebee77

• ตติยะ
    • อีเมล
มีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ
« เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 05:27:15 »
สวัสดีครับคือผมพึ่งไปสักครั้งแรกกับพระอาจารย์นันเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาครับ สักเก้ายอดครับเป็นสักน้ำมันน่ะครับ เมื่อวานนี้ก็ยังไม่รู้สึกอะไร แต่มาวันนี้รู้สึกร้อนแบบวูบตรงยันต์พอดีเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า
ขอถามอีกเรื่องครับเรื่องข้อห้ามในเรื่องศีล5ในข้อมุสาน่ะครับ คือว่าถ้าเราต้องโกหกเพื่อทำให้คนอื่นสบายใจนี่จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ตอบ: มีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 05:51:16 »
ความรู้สึกร้อนวูบนั่นไม่ต้องคิดมากครับ ตั้งอยู่ในสติเข้าไว้ทำอะไรอย่าได้ประมาท
มุสาคือพูดคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง  ไม่มุสาเลยดีที่สุด
แต่ถ้ามีความจำเป็นก็ต้องคำนึงผลดีผลเสียที่จะตามมาในภายหลังด้วย
ผมเองก้มุสาอยู่เป็นประจำครับ ถ้าใครถามว่ามีแฟนยังก็ให้รีบตอบว่าไม่มี
เดี๋ยวอดมีกิ๊ก อิอิ

ออฟไลน์ Bebee77

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: มีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 07:52:09 »
ขอบคุณครับผม งั้นก็คงมุสาด้วยเหตุผลเดียวกัน อิอิ