ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อแก่  (อ่าน 2911 ครั้ง)

ออฟไลน์ mike8kubza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พ่อแก่
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 2554, 03:32:36 »
ผมได้บูชาพ่อแก่มาแฝนไว้ที่คอ ถ้าเกิดผมเข้าร่วมพิธีบายศรีไม่ทราบว่าพ่อแก่จะลงป่าวครับป่าวครับ(ผมไม่ได้สักยันต์)

ขอขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: พ่อแก่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2554, 03:35:13 »
มานั่งรอคำตอบนำจักคนครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ mike8kubza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2554, 05:57:17 »
หมายถึงพ่อแก่จะเข้าร่างป่าวอะครับ

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2554, 10:30:42 »
ตามหลักปกติแล้ว ถ้าถามว่าเข้าร่างในที่นี้คลุมเคลือ หมายถึงพ่อแก่จะลงทับร่างท่านผู้ใส่(แบบการทรง) หรือ ลงมามาอาการของคนสักยันต์แล้วของขึ้น

คำตอบของผมมีให้ทั้ง2แบบ
แบบแรก...พ่อแก่ท่านจะไม่ลงประทับร่างใคร(แบบการทรง)ถ้าตัวท่านเองไม่ได้มีร่างพ่อแก่มาแต่แรก ร่างแบบร่างทรงนี้มีได้โดยไม่ต้องสัก เป็นเพราะบุญวาสนา การปฎิบัติตน และอีกสิ่งที่ไม่ค่อยมีคนรู้ นั้นคือ ทางสายเลือดวงศ์ตระกูล หากปู่ย่า ตายาย พ่อแม่ ของท่านคนใดมีร่างคอยติดตามตัวท่านเองที่เป็นสายเลือดเดียวกันในตระกูลก็จะมีเทวดา(หรือร่างทรง)ติดตามท่านมาด้วยเช่นกัน

แบบที่สอง...อาการของขึ้นเพราะการสักตามหลักปกติแล้วการแขวน(ไม่ใช่แฝน)พระหรือพ่อแก่ และ เทพเทวดา ไม่มีผลที่ทำให้ผู้ใส่ของขึ้นได้เท่าที่สัมผัสมายังไม่เคยเจอกับตา แต่เคยได้ยินว่ามีบางคนที่ได้พระมาดีพระแรงจริง ถึงแสดงออกมาที่ตัวคนใส่ แต่กับสายตาผมยังไม่เคยเจอ

หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างจากสิ่งที่ผมตอบไป
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2554, 01:58:08 »
ขออนุญาตชี้แนะเรื่องภาษาในการใช้พิมพ์ข้อความนะครับ
เท่าที่ผมเข้ามาร่วมเป็นสมาชิกของเวปนี้ก็ได้เจอกระทู้เกี่ยวกับการรักษาไว้ซิ่ง
การใช้ภาษาที่ถูกต้องนะครับ เช่น

ผมได้บูชาพ่อแก่มาแฝนไว้ที่คอ ถ้าเกิดผมเข้าร่วมพิธีบายศรีไม่ทราบว่าพ่อแก่จะลงป่าวครับป่าวครับ(ผมไม่ได้สักยันต์)

ขอขอบคุณมากครับ

คำว่า แฝน น่าจะเป็น แขวน
คำว่า ป่าว  น่าจะเป็น เปล่า

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2554, 03:07:27 »
ปู่ฤษี ไม่ลงทรงแน่นอน ครับ (เพราะแขวนอย่างเดียว)
ตัวผู้แขวนเองไม่ได้เป็นคนทรง ไม่เคยรับขันธ์ครู แล้วปู่จะลงทรงได้อย่างไรครับ
เราแขวนเพราะ อะไร ครับ แขวนเพราะนับถือ ศรัทธา เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
หรือแขวน เพราะ ต้องการให้ลงทรง หรือ ของขึ้น อย่างนั้นหรือครับ