ผู้เขียน หัวข้อ: บทสวดก่อนบวช  (อ่าน 4053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tanglove

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
บทสวดก่อนบวช
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 04:56:46 »
พอดีจะบวชครับ อยากทราบต้องสวดอะไรให้ได้บ้างคับ

ออฟไลน์ Bhakawata

• ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน
  • ตติยะ
  • คุณธรรม และความรู้ นำไปสู่ความเจริญ
    • อีเมล
ตอบ: บทสวดก่อนบวช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 08:12:42 »
ธรรมยุติ หรือมหานิกายครับ บทสวดต่างกันครับ
ขออนุญาตแนะนำว่า เข้าไปหาท่านอุปัชฌาย์เลยครับ
ท่านจะเอาบทสวดให้ครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 09:24:58 »
อนุโมทนาสาธุ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ defetonezzzzzx

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2557, 04:15:48 »
ผมเวลาท่องจำได้หมด แต่เวลาเข้าโบสถ์ลืมหมดครับ ตื่นเต้น

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2557, 04:53:53 »
ธรรมยุติ หรือมหานิกายครับ บทสวดต่างกันครับ
ขออนุญาตแนะนำว่า เข้าไปหาท่านอุปัชฌาย์เลยครับ
ท่านจะเอาบทสวดให้ครับ

ใช่ครับ ควรจะเข้าหาพระอุปฌาย์ก่อนเพื่อชักช้อมความพร้อมและพิธีการต่างๆครับ ขอโมทนาด้วยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ toomeras

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2557, 07:04:09 »
ควรสอบถามพระอุปัชฌาย์จะดีที่สุดครับ เหมือนท่านแรกๆ

ออฟไลน์ DOR 2/40

• กายพร้อม ใจพร้อม
  • ปัญจมะ
  • ทุกสิ่งอยู่ที่......ใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พ.ย. 2558, 04:56:49 »
พระอุปัชฌาย์ ท่านจะมีหนังสือบทสวดหน้าปกสีเหลืองๆ (สมัยผมบวช) ให้ครับ แล้วท่านจะบอกเราว่าท่องหน้าไหนบ้าง
รักจะเดินทางนี้....อย่าเลือก (เรื่อง) มาก
[/i][/i]

ออฟไลน์ hyiphyip

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2559, 02:36:28 »
แฟนกำลังจะบวชค่ะ อยากทราบเหมือนกัน ขอบคุณมากค่ะ :090: :090: :090:
วันหนึ่งๆเจอเรื่องเยอะแยกมากมาย ลองหาบทสวดมนต์ก่อนนอนดีๆซักบทมาสวดดูนะ สบายใจขึ้นเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ Lion88

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 เม.ย. 2561, 03:00:31 »
จะจำได้มั้ยน้อ หวั่นๆใจ :005: :005: :005: