ผู้เขียน หัวข้อ: กรุณา...อธิบายคำย่อของคาถา..ด้วยครับ.  (อ่าน 31562 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
สวัสดีครับ

***   กระผมได้ข้อมูลมาจาก ยันต์พระคาถาหัวใจ108 ให้พุธคุณด้านไหน ...อ่านแล้วยังไม่เข้าใจคำย่อ

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ทุกๆท่าน ช่วยไขความให้ด้วยครับ...ว่าตัวย่อเหล่านั้นมาจากคำหรือประโยคอะไรกันครับ...ถ้าแปลให้ด้วยยิ่งดีครับ

1.หัวใจพระพุทธเจ้า คือ อิกะวิติ

2.หัวใจพระไตรปิฎก คือ สะระณะมะ

3.หัวใจธรรมบท ( เปรต ) คือ ทุสะนะโส

***   ขอขบพระคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร  ครับ     :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: กรุณา...อธิบายคำย่อของคาถา..ด้วยครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.พ. 2551, 12:14:17 »
เรื่องแปลความหมายข้างต้น ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่ผมไปเจอบทคำย่อของหัวใจยอดศีล พุท ธะ สัง มิ ย่อมาจาก พุท ธัง สะ ระ ณัง คัจ ฉา มิ ครับ :-*

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
ตอบ: กรุณา...อธิบายคำย่อของคาถา..ด้วยครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 07:05:26 »
สวัสดีครับ

***   ขอขอบคุณครับที่กรุณาตอบให้ทราบครับ...

***   ขอให้ตอบเถอะครับเพื่อถ้าท่านใดตอบผิดไปบ้างกระผมคิดว่าผู้รู้ท่านอื่นๆจะได้มีเมตตาตอบเสริมให้ครับ
ไม่ต้องกลัวผิดครับ...เพราะถ้าผิด...กระผมคิดว่า..ต้องมีผู้รู้ยินดีตอบให้เป็นธรรมทานอยู่แล้วนะครับ... ท่านใดตอบคาถาไหนได้..ขอความกรุณาตอบเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ...

***   วันนี้ขอเพิ่ม...คาถาใน ๑๐๘ คาถาต่อไปนะครับ...

4.หัวใจวิปัสสนา คือ วิระสะติ

5.หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ

6.หัวใจศีลพระ คือ พุทธสังมิ

ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ    :090:

ออฟไลน์ kidsada__009

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 12:42:05 »
หัวใจพระธรรม ๗ คัมภีร์ คือสังวิชาปุกะยะปะ
หัวใจพระสูตร คือ ทีมะสังอังขุ
หัวใจพระวินัย คืออาปามะจุปะ
หัวใจสัตตะโพชฌงค์ คือ สะธะวิปิปะสะอุ
หัวใจพระรัตนตรัย คืออิสะวาสุ
หัวใจพาหุง คือ พามานาอุกะสะนะทุ
หัวใจพระพุทธเจ้า คืออิกะวิติ
หัวใจปฏิสังขาโย คือ จิปิเสคิ
หัวใจพระไตรปิฎก คือสะระณะมะ
หัวใจยอดศีล คือ พุทธะสังมิ
หัวใจธรรมบท ( เปรต ) คือทุสะนะโส
หัวใจปถมัง คือ ทุสะมะนิ
หัวใจอิธะเจ คืออิทะคะมะ
หัวใจตรีนิสิงเห คือ สะชะฏะตรี
หัวใจสนธิ คืองะญะนะมะ
หัวใจแม่พระธรณี คือ เมกะมุอุ
หัวใจยะโตหัง คือนะหิโสตัง
หัวใจพระกุกกุสันโธ คือ นะมะกะยะ
หัวใจพระโกนาคมน์ คือนะมะกะตะ
หัวใจพระกัสสป คือ กะระมะถะ
หัวใจสังคะหะ คือ จิเจรุนิ
หัวใจนอโมคือ นะอุเออะ
หัวใจไฟ คือ เตชะสะติ
หัวใจลม คือ วายุละภะ
หัวใจบารมี คือผะเวสัจเจเอชิมะ
หัวใจน้ำ คือ อาปานุติ
หัวใจดิน คือปะถะวิยัง
หัวใจวิรูปักเข คือ เมตะสะระภูมู
หัวใจพระปริตร คือสะยะสะปะยะอะจะ
หัวใจพระนิพาน คือ สิวังพุทธัง
หัวใจยานี คือยะนิรัตนัง
หัวใจกรณีเมตตสูตร คือ เอตังสะติง
หัวใจวิปัสสนา คือวิระสะติ
หัวใจมงคลสูตร คือ เอตะมังคะลัง
หัวใจอายันตุโภนโต คือ อานิชะนิ
หัวใจมหาสมัย คือ กาละกัญธามหาภิสะมา
หัวใจเสฎฐัน คือเสพุเสวะเสตะอะเส
หัวใจปาฏิโมกข์ คือ เมอะมะอุ
หัวใจเพชรสี่ด้าน คืออะสิสัตติปะภัสมิง
หัวใจศีลสิบ คือ ปาสุอุชา
หัวใจอริยสัจ ๔ คือทุสะนิมะ
หัวใจธรรมจักร์ คือ ติติอุนิ
หัวใจนิพพานจักรี คืออิสะระมะสาพุเทวา
หัวใจทศชาติ คือ เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว
หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือนะมะพะทะ
หัวใจธาตุพระกรณีย์ คือ จะภะกะสะ
หัวใจพระกรณีย์ คือจะอะภะคะ
หัวใจปลายศีล คือ อิสะปะมิ
หัวใจกินนุสัตรมาโน คือกะนะนะมา
หัวใจพระยายักษ์ คือ ภะยะนะยะ
หวัใจภาณยักษ์ คือกะยะพะตัง
หัวใจอาวุธพระพุทธเจ้า คือ ปะสิสะ
หัวใจนะโม คือนะวะอัสสะ
หัวใจกะขะ คือ กะยะนะอัง

ออฟไลน์ kidsada__009

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 12:55:20 »
 ฝอยก็เยอะ เขียนบ่หมด ขี้เกียดเอาน้อยๆก่อนของดีมีน้อย
ศีล 10เสกขี้ผึ้งสีปาก เสกผงแป้ปงถมังผลัดหน้าเป็นที่ชอบแก่คนทั้งหลาย ภาวนาให้เกิดคาบถึงมัดไว้ก็หลุด
เอ่ยปากขอสิ่งใดก็ให้
ปีนเขาเหนื่อยเสกฝุ่น ทาขาแขน มีกำลัง เหนื่อยยาก

หังใจปถมังเสกมือลูบคมมีด  ภาวนากันหมาโอ็ยเยอะ
ลองมาหมด ทุกคาถาจิตถึงขั้นเป็นผล ขี้เกียดท่องคิดเอาก็ได้แต่อยู่ีที่จิตนะ
คนเรามันมี ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 01:16:30 »
แก้ไขนิดนึงครับ หัวใจพระอภิธรรม ๗ คัมภีร์ สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ ครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 05:46:31 »
หัวใจต่างๆนั้นจะไม่มีความหมาย เพราะว่าบุราณาจารย์ท่านถอดมาจากบทเต็มของแต่ละพระคาถา
ดังนั้นจึงแปลไม่ได้ เพียงแต่ให้รู้ว่าหัวใจนั้นๆ คืออะไร เช่นหัวใจเสือสมิงของวัดเราก็ กุรุสุกุ เป็นต้น

โดยปกติพระคาถาต่างๆ ท่านก็จะไม่แปลกัน เพราะว่าเมื่อแปล เมื่อรู้ความหมายแล้ว จิตเราอาจจะเสีย
อาจจะขาดความเชื่อมั่นถือมั่นได้ ยกตัวอย่างพระคาคาอิติปิโส บทสรรเสริญพุทธคุณ เมื่อแปลความหมายแล้ว
ก็เพียงแค่สรรเสริญในคุณของพระพุทธเจ้า แต่ทว่าบุราณาจารย์ท่านได้ถอดมาเป็นคาถาอย่างพิศดารนับร้อยๆพระคาถาและใช้ได้ผลอย่างมาก

เคยได้ฟังมากจากปากพระเดชพระคุณหลลวงปู่นะ วัดหนองบัว จ.ชัยนาท ตอนที่ไปปรณนิบัติรับใช้ท่านอยู่
ท่านบอกว่า อาจารย์ของท่านคือพระปลัดปั่น อดีดเจ้าอาวาสวัดหนองบัว เป็นคนที่รู้ภาษาบาลี รู้อักษรขอมเป็นอย่างดี
ดังนั้น พระปลัดปั่น ท่านจึงเป็นผู้ช่วยหลวงปู่ศุข แห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่า ลงตะกรุดและยันต์ต่างๆ โดยภายหลัง
ก็ได้ตกทอดมาถึงหลวงปู่นะ โดยท่านพระปลัดปั่นท่านว่า คาถาหลวงปู่ศุขไม่น่าจะขลังเลยเพราะท่านแปลออกนั่นเอง

ซึ่งถ้าเราสังเกตดีๆ จะไม่ค่อยพบพระเกจิที่เป็นพระมหาเปรียญ เพราะว่าพระมหาเปรียญเหล่านั้นแปลคาถาออก และทำให้ไม่เชื่อถือคาถาเหล่านั้น
ดังนั้นจึงทำของไม่ขลัง

ส่วนที่ท่านไพศรถามมา คำตอบคือดังนี้

๑. อิกะวิติ หัวใจพระพุทธเจ้า บทนี้ถอดมาจากบทพุทธคุณ อิติปิโส ฯ ธรรมดาๆนี่เอง

๒. สะระณะมะ อันนี้ไม่ทราบที่มา และไม่ค่อยพบเห็นมีคนใช้กัน

๓. ทุสะนะโส อันนี้ถอดมาจาก มีเปรต ๔ ตน อยู่ในนรก โดยเปรตทั้ง ๔ ได้มีโอกาสขึ้นมาในโลกมนุษย์ (จำช่วงเวลาไม่ได้แล้ว)
โดยเปรตตนแรกเมื่อขึ้นมาถึงโลกมนุษย์ ก็พูดว่า "ทุ ....." ตนที่ ๒ ก็พูดว่า "สะ....." ฯลฯ โดยสาเหตุที่พูดได้แค่คำเดียวเพราะว่า
มีปากเท่ารูเข็ม และสิ่งที่เปรตพยายามพูดก็แค่บอกประมาณว่า อย่าให้คนทำชั่ว ให้เกรงกลัวบาป (ตอนนี้อยู่ห่างจากตำรา จำความหมายเต็มๆ ไม่ได้ ขอโทษด้วย)
โดยบุราณาจารย์ ท่านก็จับเอาคำแรกมาเป็นหัวใจเปรต โดยท่านว่า พวกเปรต หรือพวกผีจะกลัว ซึ่งเมื่อพิจารณาดีๆ แล้วก็ไม่มีอะไร

และปกติครูบาอาจารย์ท่านจะไม่สอนกัน กล่าวคือสมมุติว่าเราจะไปปราบผี ปราบคนถูกผีเข้า แล้วอาจารย์สอนให้ใช้หัวใจเปรตในการปราบผี
แต่เมื่อเรารู้ความหมายแล้ว ก็เป็นว่าไม่เห็นมีอะไรเลย จิตเราก็ตก และเราจะไปปราบ ไปไล่ผียังไง เป็นต้น

การจะเล่นของ ต้องค่อยเป็นค่อยไป ใช้ปัญญาคิดพิจารณาให้มาก พยายามหาครูบาอาจารย์ที่คอยแนะนำสั่งสอนได้ มิฉะนั้นอาจจะออกนอกลู่นอกทาง
เข้ารกเข้าพงไปได้นะครับ
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ somjung1900

• จตุตถะ
  • ดื่มนมจากเต้า ดีกว่าดื่มเหล้าจากกลม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 06:06:15 »
ขอบคุณครับ !