ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่ผีอำไหมครับ  (อ่าน 1538 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
ใช่ผีอำไหมครับ
« เมื่อ: 12 พ.ย. 2551, 11:47:55 »
เมื่อวาน ก่อนเข้านอน ผมก็สวดมนต์ตามปกติ(ชินบัญชร)  เสร็จแล้วก็นั่งสมาธิแผ่เมตตา
แล้วก็ฝันว่า กำลังเตรียมของจะทำพิธีอะไรสักอย่าง แล้วผมก็เหลียวหลัง เจออะไรก็ไม่รู้ดึงเอวอย่างแรง
จนตื่นขึ้นมาจากฝันตอนตี 3 ตื่นมาก็ยังมึนเหมือนโดนจริงๆ เหมือนไม่ได้ฝันไป  แล้วแบบนี้ใช่หรือไม่ครับ ผีอำอ่ะ :065:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ตอบ: ใช่ผีอำไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 10:27:05 »
คิดว่าไม่ใช่ผีอำครับ เพราะส่วนมากผีอำมักจะเป็นการทับร่างแล้วจะขยับตัวไม่ได้
ถ้าดูจากฝัน น่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรมากกว่าครับ แปลว่าคุณกำลังคิดจะทำการมงคลอะไรซักอย่าง แล้วเขาไม่อยากให้ทำ
เช่น ทำบุญ หรือสักเพิ่ม (การสักกับผู้สักที่อยู่ในศีลในธรรมจะมีอนุภาพที่ทำให้สิ่งไม่ดีไม่สามารถทำอะไรเราได้ครับ)
เพราะงานมงคลจะทำให้พลังบุญเราเพิ่มขึ้น เจ้ากรรมนายเวรที่คิดจะทำไม่ดีกับเราเขาก็จะทำเรายากขึ้น
แต่การทำบุญไม่สามารถตัดกรรมได้น่ะครับ เว้นแต่ว่าเขาอนุโมทนาบุญกับเราหรืออโหสิกรรมให้เราจึงจะหมดกรรมกัน

ขอกล่าวเรื่องการทำบุญทำทานซักหน่อยน่ะครับ
มนุษย์เราเกิดมามีบุญกรรมเป็นเครื่องกำหนดครับ มนุษย์เป็นสัตว์โลกชนิดเดียวที่เกิดมาแล้วต้องใช้กรรมและ
ทำบุญทำทานเพื่อสะสมบุญ เมื่อเราใช้กรรมหมดและมีบุญสะสมไว้เราก็จะสบายทั้งชาตินี้และชาติหน้า
สัตว์อื่นเกิดมาเพื่อใช้กรรมและทำกรรมเพิ่มไม่มีโอกาสได้ทำบุญเลย ท่านใดที่ละเลยการทำบุญทำทานระวัง
จะมีแต่กรรมติดตัวไปน่ะครับ การทำบุญทำทานมีหลายระดับครับ เอาที่สำคัญแล้วกันไม่งั้นยาวครับ

การทำทานแก่คนทั่วไป ไม่เท่ากับการทำทานแก่คนที่ถือศีล 5 ครบ
   การทำทานแก่คนที่ถือศีล 5 ครบ ไม่เท่ากับการทำทานแก่สามเณรที่ถือศีล 10 ครบ
   การทำทานแก่สามเณรที่ถือศีล 10 ครบ ไม่เท่ากับการทำทานแก่ภิกษุที่อยู่ในศีลในธรรม
   การทำทานแก่ภิกษุที่อยู่ในศีลในธรรม ไม่เท่ากับการสร้างสถานปฏิบัติธรรมหรือวัดวาอาราม
   การสร้างสถานปฏิบัติธรรมหรือวัดวาอาราม ไม่เท่ากับการทำทานแก่พระอริยะสงฆ์
   การทำทานแก่พระอริยะสงฆ์  ไม่เท่ากับการทำทานแก่มารดาบิดาผู้ให้กำเนิด
   การทำทานแก่มารดาบิดาผู้ให้กำเนิด ไม่เท่ากับการได้บวชเป็นพระภิกษุที่ปฏิบติอยู่ในศีลในธรรมเพียงวันเดียว

แต่อย่าเลือกการทำบุญทำทานน่ะครับได้มากได้น้อยก็สะสมไปเรื่อยๆ ดีกว่าไม่ทำเลย
ดูซิครับผู้ชายนี่มีโอกาสได้บุญมากกว่าผู้หญิงอีก ชายใดยังไม่ได้บวชระวังจะพลาดบุญอันสูงส่งนี้น่ะครับ
ส่วนผู้หญิงก็ใช้การปฏิบัติธรรมรักษาศีลก็ได้ครับ หรือบางท่านอาจบวชชีเลยก็ได้บุญไม่น้อยกว่าชายน่ะครับ
เวลาที่ทำบุญทำทานควรจะมีความปิติยินดีที่ได้ทำด้วยน่ะครับ เพราะมีผลครับ

1.ควรปิติยินดีก่อนทำบุญ  เพราะทำให้เกิดมาในวัยเด็กจะสบาย
 2.ควรปิติยินดีระหว่างทำบุญ  เพราะทำให้ในวัยกลางคนจะสบาย
 3.ควรปิติยินดีหลังทำบุญ  เพราะทำให้ในบั้นปลายชีวิตจะสบาย

ใครลำบากในช่วงไหนแสดงว่าชาติก่อนทำบุญแล้วไม่ปิติยินดีในช่วงนั้นๆ ครับ
เอาแค่นี้แล้วกันเดี๋ยวยาวเกิน เพราะมีหลายอย่างมาก เช่นทำบุญปนปาบก็มี ไว้เป็นข้อคิดการทำบุญครับ
ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พ.ย. 2551, 11:18:29 »
ครับ...ผมเองเดินทางไปทั่วแล้ว ยังไม่เคยมีประสพการณ์ด้านสิ่งลี้ลับประเภท ภูติ-ผีหรือมนต์ดำใดๆเลย เคยๆแต่ได้ยินเล่าๆกันมา แต่ก็จะเก็บไว้เป็นประสพการณ์นะครับ
ปล.ไม่อยากจะเจอหรือสัมผัสได้นะครับ บอกตรงๆกลัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พ.ย. 2551, 09:50:56 »
ใครที่ทราบ พอให้คำตอบผมได้ไหมครับ
เพื่อนผมเจอยิ่งกว่านี้อีกครับ เป็นคนไม่มีปาก หัวปิดทอง ยื่นใบกระดาษให้ บอกว่าให้ไปทำบุญ
ตื่นขึ้นแล้วคุยกับคนในบ้าน ไม่มีใครได้ยิน พอไปทำบุญ พระบอกว่าเกือบชะตาขาด

ออฟไลน์ ChanNEW

• ปฐมะ
  • *
อยากสักมากเลยคับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พ.ย. 2551, 09:57:17 »
คือผมเป็นสมาชิกใหมนะครับ

ผมอยากที่จะสักที่วัดบางพระคับ

แต่ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียดเลย

ไม่รู้จักหลวงพี่ที่นั้นเลยอ่ะครับ

ถ้าจาไปต้องทำอย่างไรบ้างอ่ะคับ

แล้วผมอายุแค่ 17 เอง หลวงพี่จะสักให้รึเปล่าคับ(สักน้ำมันคับ)

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พ.ย. 2551, 07:13:10 »
ChanNEW
สักให้ครับ สักน้ำมันตัอง หลวงพี่ญา อาจารย์ต้อง อาจารย์ติ่ง
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พ.ย. 2551, 06:23:30 »
ทำบุญแล้วอย่าลืมทำทานด้วยน่ะครับ
ช่างกล บุรณพนธ์ 19