ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงโยมเพชรครับ  (อ่าน 8391 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
ถึงโยมเพชรครับ
« เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 10:46:16 »
ผมได้ติดตามสาระความรู้ที่โยมเพชรได้โพสไว้มานานแล้วครับ  ได้ความรู้มากจริงๆ  โยมเพชรเป็นชาวเพชรบุรีหรือเปล่าครับ  เพราะที่ผมสังเกตพบว่าจะมีข้อมูลเกจิสายเพชรบุรีเยอะมาก  พอดีผมเป็นคนนครปฐมที่ไปทำงานที่เพชบุรี  ไปอยู่มา8ปีแล้วครับ  ก็พอได้ศึกษาเกจิอาจารย์ทางสายเพชรบุรีบ้าง  แต่ก็พอรู้เป็นพื้นฐานเท่านั้น  เสาร์-อาทิตย์กับมาที่บ้านนครปฐมก็ไปสักที่วัดบางพระทุกครั้ง  ตอนนี้เต็มหมดแล้วครับทั้งหลังเหลือด้านหน้านิดหน่อยแต่ก็หยุดสักไปนาน  ผมหันมาทางปฏิบัติเสียมากกว่า  เช่นนั้งสมาธิหลังสวดมนต์  แผ่เมตตา ทำบุญเยอะๆ  ช่วงหลังจากไม่ได้สัก  ผมทำบุญเยอะมากครับ  หากโยมเพชรเป็นชาวจังหวัดเพชรบุรีก็ขอความรู้ทางพระเกจิสายเพชรบุรีด้วยครับเพราะข้อมูลผมน้อยมากครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: ถึงโยมเพชรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 03:53:22 »
ผมก็คนนครปฐมที่ไปทำงานที่เพชรบุรี8ปีครับ แต่ตอนนี้กลับมาทำงานที่นครปฐมแล้วครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ตอบ: ถึงโยมเพชรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 01:15:35 »
ผมได้ติดตามสาระความรู้ที่โยมเพชรได้โพสไว้มานานแล้วครับ  ได้ความรู้มากจริงๆ  โยมเพชรเป็นชาวเพชรบุรีหรือเปล่าครับ  เพราะที่ผมสังเกตพบว่าจะมีข้อมูลเกจิสายเพชรบุรีเยอะมาก  พอดีผมเป็นคนนครปฐมที่ไปทำงานที่เพชบุรี  ไปอยู่มา8ปีแล้วครับ  ก็พอได้ศึกษาเกจิอาจารย์ทางสายเพชรบุรีบ้าง  แต่ก็พอรู้เป็นพื้นฐานเท่านั้น  เสาร์-อาทิตย์กับมาที่บ้านนครปฐมก็ไปสักที่วัดบางพระทุกครั้ง  ตอนนี้เต็มหมดแล้วครับทั้งหลังเหลือด้านหน้านิดหน่อยแต่ก็หยุดสักไปนาน  ผมหันมาทางปฏิบัติเสียมากกว่า  เช่นนั้งสมาธิหลังสวดมนต์  แผ่เมตตา ทำบุญเยอะๆ  ช่วงหลังจากไม่ได้สัก  ผมทำบุญเยอะมากครับ  หากโยมเพชรเป็นชาวจังหวัดเพชรบุรีก็ขอความรู้ทางพระเกจิสายเพชรบุรีด้วยครับเพราะข้อมูลผมน้อยมากครับ  ขอบคุณครับ

ผมก็คนนครปฐมที่ไปทำงานที่เพชรบุรี8ปีครับ แต่ตอนนี้กลับมาทำงานที่นครปฐมแล้วครับ

สวัสดี ท่าน ขุนกระบี่ และ ท่่าน prathomsak ครับ
ก่อนอื่นขอ น้อมรับในคำติชม ขอบคุณมากๆครับ
ท่านทั้ง2ไม่น่าลำบาก ตั้งกระทู้ถาม เพียงส่งข้อความส่วนตัวมาถามก้ได้ครับ ผมเกรงใจ ท่านผู้ดูแล เพราะ กระทู้แบบนี้ไม่ค่อยมีใครเปิดกัน
กับคำถามที่ท่านได้ถามมา ขอตอบว่า เป็นชาวเพชรบุรีโดยกำเนิด และ ที่มีข้อมูลเกจิฯสายเพชรบุรีเพราะว่า
ส่วนตัวแล้ว ศึกษาและสะสม มาตั้งแต่อายุยังน้อย จังหวัดเพชรบุรี เป็นจังหวัดที่มีวัดเยอะติด1ใน5ของประเทศไทย
และมีพระเกจิฯที่มีชื่อเสียงมากมาย ก็ทำให้โยมเพชรตามศึกษาและสะสมสายเพชรบุรีมากกว่าสายอื่น
ลำพังสายเพชรบุรีก็เล่นหาไม่หมดแล้วครับ เป็นคนพื้นที่ จึงต้องตามเก็บพระพื้นที่ก่อนครับ นับวันยิ่งจะหายากและราคาเช่าหาสูง
ตอนนี้พระยุคเก่ากับยุคใหม่ ราคาไล่ๆกันทีเดียว ในสายเพชรบุรี สายเก่าก็ขยับขึ้นไม่มีทีท่าว่าจะลง สายใหม่ก็ทยอยขึ้นตามกัน
และขออนุโมทนาบุญกับท่าน ขุนกระบี่ด้วยนะครับ ที่หันมาปฏิบัติตน ทำบุญ รักษาศีล ผมจะให้ข้อมูลตามที่ท่านขอไว้นะครับ
หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านไม่มากก็น้อยโยมเพชรยินดีรับใช้........ ..........สาธุ...............โยมเพชร

ลำดับพระกจิฯสายเพชรบุรียุคเก่า
หลวงพ่อฉุย วัดคงคาราม พระสุวรรณมุนี (ฉุย สุโข) (1ในเบญจภาคีเหรียญเมืองไทย)
หลวงพ่อมี วัดพระทรง(พระครูสุวรรณมุนี) สหธรรมิกกับหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์และเป็นพระอุปัชฌาย์ของหลวงพ่อเปี่ยม วัดเกาะหลัก
หลวงพ่อชิต  สุวรรณโชติ - ชิตรัตน์ (พระครูสุวรรณมุนี)
หลวงพ่อกุน วัดพระนอน (ผู้สร้างตะกรุดที่แพงเกือบที่สุดของเมืองไทย)
หลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวง พระครูพินิจสุตคุณ (ทองสุข อินฺทโชโต) (เหรียญประสบการณ์และครั่งพุทรา1ใน9เครื่องรางของไทย)
หลวงพ่อเพลิน วัดหนองไม้เหลือง (พระครูนันทศีลวัตร) (อาจารย์ของหลวงพ่อแล วัดพระทรง)
หลวงพ่อชม - หลวงพ่อชื่น วัดสิงห์ (เก่งทางพระปิดตา และ เชือกคาดเอว)
หลวงพ่อหนึ่ง วัดห้วยโรง (ผู้มีวาจาสิทธิ์ )
หลวงพ่อโศก วัดปากคลองบางครก พระครูอโศกธรรมสาร   ผู้สร้างปลัดขิก และ พระขรรค์เขาควายเผือก อันลือลั่น
หลวงพ่อแดง วัดเขาบรรไดอิฐ พระครูญาณวิลาศ (แดง รตฺโต) (เหรียญที่เช่าหาแพงที่สุดเป็นประวัติ)
หลวงพ่อเจริญ วัดทองนพคุณ (พระครูปัญญาโชติวัฒน์) พระน้องชายหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เก่งน้ำมนต์มาก
หลวงพ่อไท วัดไทรย้อย (พระครูวชิรคุณารักษ์)
หลวงพ่อจ้วน วัดเขาลูกช้าง พระครูพิพิธพัชรศาสตร์ (จ้วน จนทศิริ)
หลวงพ่อแผ่ว วัดโตนดหลวง พระครูภาวนาวัชโรภาส ศิษย์เอกอีกรูปของหลวงพ่อทองศุข
หลวงพ่อชิน วัดท่าขาม (พระอธิการชิน) ศิษย์คุณพ่อสุข วัดโตนดหลวงที่เก่งที่สุดรูปหนึ่ง
หลวงพ่อผิน วัดโพธิ์กรุ  พระครูวิบูลศีลาจารย์ (ผิน พุทธสโร) ท่านนี้ก็จอมขมังเวทย์ แห่ง อ.บ้านลาด
หลวงพ่ออบ  วัดถ้ำแก้ว (อบ อินทวิริโย) เหรียญของท่านคนเมืองเพชรเขาว่าเหนียวครับ
หลวงพ่อแก้ว วัดหัวนา พระของท่านประสบการณ์มากมายครับ
หลวงพ่อเทพ วัดถ้ำรงค์ ท่านเก่งมาก พระมีประสบการณ์ดี
หลวงพ่อม่วง วัดหนองกาทอง (มรณภาพบนธรรมมาสน์หลังเทศน์จบ)
หลวงพ่อสัน วัดเขาวัง อำเภอเมือง จอมขมังเวทย์แห่งเมืองเพชร
หลวงพ่อหริ่ง มโหสโถ หมอใหญ่แห่งวัดลาดโพธิ์ ผู้มีคาถาหัก-ต่อกระดูก รักษาคนได้จากสมุนไพรไทยและเวทมนตร์ท่าน
หลวงพ่อสงวน วัดเนรัญชลา หาดชะอำ ศิษย์ของหลวงพ่อสันอีกรูปหนึ่ง
หลวงพ่อฉิน วัดชะอำ อ.ชะอำ ศิษย์คุณพ่อสุข วัดโตนดหลวง เสกผ้ายันต์เสาร์๕ บินว่อน
หลวงพ่อบุศย์ วัดพรหมวิหาร ปลัดขิกของท่านก้อดีเช่นกัน
หลวงพ่อจัน  วัดมฤคทายวัน อ.ชะอำ ศิษย์องค์โตสุดของคุณพ่อสุข วัดโตนดหลวง
หลวงพ่อศุข วัดบันไดทอง
หลวงพ่อทอง วัดเขากระจิว  (อาจารย์หลวงพ่อตัด)
หลวงพ่ออินทร์ วัดยาง (เก่งทางลูกอม)
หลวงพ่อไห วัดบางทะลุ (เก่งทางแหวนพิรอด)
หลวงพ่อพ่วง วัดสำมะโรง
หลวงพ่อเชื่อม วัดแก่นเหล็ก
หลวงพ่อรุ่ง วัดโพธิ์พระใน
หลวงพ่อปลอด  วัดปากทะเล  (เก่งทางผงวิเศษ)
หลวงพ่อแฉ่ง วัดปากอ่าวบางตะบูน
ฯลฯ

ยุคใหม่
หลวงพ่อแล วัดพระทรง พระครูธรรมธร (แล ทิตฺตพฺโพ) (ผู้สักยันต์หนุมานสะท้านฟ้า)
หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง  พระครูวินัยวัชรกิจ (อุ้น สุขกาโม)
หลวงพ่อตัด วัดชายนา  พระพุทธวิริยากร (ตัด ปวโร)
หลวงพ่อจ่าง วัดเขื่อนเพชร อ.ท่ายาง ศิษย์คุณพ่อสุขอีกรูปหนึ่งที่ศิษย์โตนดหลวงรุ่นถัดมาเรียกอาจารย์เก่งทางหมอและด้านอื่นๆครบทุกด้าน
หลวงพ่อคง วัดเขากลิ้ง พระครูถาวรวิริยคุณ
หลวงพ่อผล วัดหนองแขม
หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด
หลวงพ่อเหนาะ วัดป้อม
พระอาจารย์จิ สมจิตฺโต วัดหนองหว้า
ฯลฯ

ข้อมูลส่วนหนึ่งมาจาก -- 108prageji