ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ไม่ทราบว่าล็อคเก็ตหลวงพ่อเปิ่น เป็นของจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 1512 ครั้ง)

ออฟไลน์ apicharn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เพิ่งเช่าล็อกเก็ตหลวงพ่อเปิ่นมา ผู้เช่าบอกว่าเป็นรุ่นปี40 แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องเลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ดูแล้วน่าจะแท้ครับ
และน่าจะออกก่อนปี 40 นะครับ สังเกตุจากรูปภาพหลวงปู่อยู่ในยุคประมาณ 253กว่า

ขออนุญาตเสนอความเห็นเพิ่มเติมครับ
ล๊อกเก็ตของหลวงปู่ก็มีการสร้างหลากหลายรูปแบบ
หลายครั้ง หลายวาระ ทั้งของวัดสร้างเอง และกลุ่มลูกศิษย์สร้าง
แบบที่วัดสร้างเอง ส่วนใหญ่ก็จะมีบันทึกหลักฐานชัดเจน ว่าสร้างเพื่ออะไร ปลุกเสกเมื่อไหร่ มีกี่แบบ แต่ละแบบมีจำนวนเท่าไหร่
ส่วนกลุ่มลูกศิษย์สร้างนี่ก็แล้วแต่ครับ ทั้งรูปแบบ และจำนวน ไม่ตายตัว
บางทีสร้างไม่มากแล้วก็แจกกันเองในกลุ่ม
ทำให้พวกเราไม่ค่อยรู้ประวัติการสร้าง
จะเช่าหาต้องระวัง ควรแน่ใจว่ามีที่มาชัดเจน ผู้ให้เช่าควรไว้เนื้อเชื่อใจได้ครับ
อีกทางหนึ่งคือไปเช่าที่กุฏิใหญ่วัดบางพระ   
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ถ้าเป็นเหรียญจะจำแนกรุ่นและทราบประวัติการสร้างได้ง่ายกว่าล็อกเก๊ตครับ

ออฟไลน์ apicharn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ ขออนุญาตเพิ่มรายละเอียดข้อมมูลดังนี้ครับ ด้านหลังล็อกเก็ตในภาพจะเป็นจีวร ตะกรุด และเส้นผม ของหลวงพ่อเปิ่นครับ และผู้ให้เช่าบอกว่าสร้างมาแค่ 500 องค์ เท่านั้นครับ เลยอยากทราบว่าเป็นรุ่นอะไรครับ แต่ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับ เพราะแค่รู้ว่าน่าจะเป็นของจริง ก็ดีใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ล็อกเก็ต หลวงปู แบบนี้มีในกพฏิใหญ่คราบ ปีเท่าที่ดูท่านแน่นอน ปี 30 ถึง 40 ราคาในตู้ 4000 ถึง 5000 เนื้อผง หลังมีตระกรุด ต้องรองเข้าไปดูเทียบดูคราบ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...