ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องล็อกเก็ตครับ  (อ่าน 1677 ครั้ง)

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
สอบถามเรื่องล็อกเก็ตครับ
« เมื่อ: 01 ม.ค. 2557, 12:51:51 »
สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน วันนี้ได้ล็อกเก็ตหลวงพ่อเปิ่นมาครับ ไม่เคยเห็นแบบนี้ครับ คือด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อเปิ่นด้านหลังมีเกศากับตะกรุดเล็กๆครับ
แต่เป็นทรงหยดน้ำ ขนาดประมาณเหรียญบาทครับ ไม่ทราบออกที่วัดรึป่าวครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pamza2000

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่วอยู่ทีตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ตอบ: สอบถามเรื่องล็อกเก็ตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ม.ค. 2557, 05:17:42 »
ถ่ายรูปมาให้ชมดีกว่าครับ :075:
นะโมพุทธายะ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 10:01:14 »
ขออนุญาตเสนอความเห็นเพิ่มเติมครับ
ล๊อกเก็ตของหลวงปู่ก็มีการสร้างหลากหลายรูปแบบ
หลายครั้ง หลายวาระ ทั้งของวัดสร้างเอง และกลุ่มลูกศิษย์สร้าง
แบบที่วัดสร้างเอง ส่วนใหญ่ก็จะมีบันทึกหลักฐานชัดเจน ว่าสร้างเพื่ออะไร ปลุกเสกเมื่อไหร่ มีกี่แบบ แต่ละแบบมีจำนวนเท่าไหร่
ส่วนกลุ่มลูกศิษย์สร้างนี่ก็แล้วแต่ครับ ทั้งรูปแบบ และจำนวน ไม่ตายตัว
บางทีสร้างไม่มากแล้วก็แจกกันเองในกลุ่ม
ทำให้พวกเราไม่ค่อยรู้ประวัติการสร้าง
จะเช่าหาต้องระวัง ควรแน่ใจว่ามีที่มาชัดเจน ผู้ให้เช่าควรไว้เนื้อเชื่อใจได้ครับ
อีกทางหนึ่งคือไปเช่าที่กุฏิใหญ่วัดบางพระเลย     
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ถ้าเป็นเหรียญจะจำแนกรุ่นและทราบประวัติการสร้างได้ง่ายกว่าล็อกเก๊ตครับ
ถ้าต้องการวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่นที่ทันหลวงพ่อไว้ติดตัวคุ้มครอง ก็อาจจมองหาเหรียญแทนก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 10:49:57 »
ขอบคุณมากครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 11:38:43 »
ไม่ค่อยชัดขออภัยครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 01:48:42 »
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2557, 12:13:31 »
ใต้ฐานเสือครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ม.ค. 2557, 12:31:27 »
เสือสวยคราบ...ในกุฏิ 4K -5K
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ม.ค. 2557, 01:07:58 »
สวยครับ :074:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ม.ค. 2557, 10:02:57 »
ขอบคุณครับ :002: