ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแปลคำหน่อยครับ  (อ่าน 2621 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
ช่วยแปลคำหน่อยครับ
« เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 02:30:50 »
ครับเพื่อนสมาชิกผมส่งสัยอักษร5ตัวนี้ครับว่าแต่ละตัวมีความหมายอย่งไร ถ้าใคร่รู้และแปลได้ช่วยทีครับ คำที่
1. มิ..............
2. ติ..............
3. ปา.............
4. อุ ..............
5. มิ.............. ช่วยบอกด้วยครับ...........
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: ช่วยแปลคำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 07:24:32 »
อักขระทั้ง 5 ตัวนี้ อยู่ประกอบยันต์อะไร หรือว่าอยู่ตรงไหนของยันต์
เพราะไม่รู้ว่ามาจากยันต์อะไร จึงไม่สามารถที่จะตอบได้ ขอที่มาที่ไปของ
อักขระทั้ง 5 ตัวด้วย จึงพอจะอธิบายได้ถูก แปลได้ถูก
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 08:47:52 »
อยากเห็นครับว่าอักขระทั้ง 5 อยู่ที่ยันต์อะไรครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 11:40:58 »

ยันต์ทั้ง5คำนี้ ท่านอาจารย์บอกว่าให้ท่องก่อนกินข้าวหรือก่อนอาบน้ำ  ใช้เสกก่อนกับให้ตั้งนะโม3 จบและตามด้วย5คำนี้ มิ.ติ.ปา.อุ.มิ 3จบหรือ5,7,9 ก็ได้ครับแล้วแต่เราจะท่องครับ ผมเลยอยากทราบว่าแปลว่าอะไร   พอดีผมไม่ได้ถามท่านก่อนครับ เลยอยากรบกวนเพื่อนๆๆพี่ๆๆที่พอจะทราบช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 01:56:19 »
ยันต์ทั้ง5คำนี้ ท่านอาจารย์บอกว่าให้ท่องก่อนกินข้าวหรือก่อนอาบน้ำ  ใช้เสกก่อนกับให้ตั้งนะโม3 จบและตามด้วย5คำนี้ มิ.ติ.ปา.อุ.มิ 3จบหรือ5,7,9 ก็ได้ครับแล้วแต่เราจะท่องครับ ผมเลยอยากทราบว่าแปลว่าอะไร   พอดีผมไม่ได้ถามท่านก่อนครับ เลยอยากรบกวนเพื่อนๆๆพี่ๆๆที่พอจะทราบช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

กลับไปถามจากอาจารย์ที่สำนักที่คุณสักยันต์ดีกว่านะครับ

คงจะได้คำตอบที่กระจ่างชัดเจน

ถ้าสอบถามเรื่องราวทุกอย่างที่เกี่ยวกับวัดบางพระ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้คงจะได้คำตอบที่ถูกต้องชัดเจนครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 04:18:27 »
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ หนุมานน้อย

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 2553, 02:03:09 »
1. มิ..............อาจย่อมาจาก พระไตรสรณคม
2. ติ..............อาจยอ่มาจาก อิติปิโส...จนถึงพุทโธภะคะวาติ
3. ปา.............อาจยอ่มาจาก ปาสุอุชา
4. อุ ..............อาจยอ่มาจาก อุ มิ อะ มิ...จนถึง อะสุนะอะ คือ คาถาพระเจ้า ๑๖ ฝ่ายขวาครับ
5. มิ..............ส่วนอ้นนี้ไม่แน่ใจครับ
แต่ให้ช้วร์ ถามอาจารดีกว่าครับ
น้อมคำนพครูบาอาจาริ
ด้วยสติครบถ้วนไม่มัวหมอง
ท่านประสิทธิ์วิชาตามคันลอง
มิให้ต้องศาตราและโภยภัย
ศิษย์คนใดไร้ละลึกถึงครูนี้
ต่อให้ได้ของดีมาจากไหน
คนเยี่ยงนี้เขาเรียกคน_ไร
ของที่จะมาค้มตัวมึ_