ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบชื่อพระอาจารย์  (อ่าน 2137 ครั้ง)

ออฟไลน์ noppawit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบชื่อพระอาจารย์
« เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 05:04:59 »
   เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไปที่วัดบางพระมา ได้สักยันต์ 9 ยอด มาจากพระอาจารย์ที่อยู่กุฏิทางด้านซ้ายสุดที่มีบันไดขึ้นไป แต่ไม่รู้ว่าพระอาจารย์ท่านชื่ออะไร (ใส่แว่น)
และพรุ่งนี้ผมว่าจะไปอีก แต่ไม่ทราบว่ามียันต์อะไรบ้างหรือว่าแล้วแต่ท่านจะเมตตา คือตั้งใจไว้ว่าจะสักยันต์ให้เต็มหลังเลยอยากให้ดูแบบเป็นระเบียบหน่อย จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกด้วย (ถ้ามีรูปตัวอย่างที่สักยันต์จนเต็มหลังแล้ว รบกวนช่วยส่งมาให้ดูด้วย) ขอบพระคุณมาก

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: อยากทราบชื่อพระอาจารย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 07:32:45 »

ถามมาคงตอบให้ไม่ได้หรอกครับ รายละเอียดน้อยมาก ที่อยู่กุฏิทางด้านซ้ายสุดที่มีบันไดขึ้นไป แต่ไม่รู้ว่าพระอาจารย์ท่านชื่ออะไร (ใส่แว่น)

หลวงพี่ท่านที่เมตตาให้แต่ละท่าน  หลายรูปจะสวมแว่นครับและแต่ละกุฎิมีบันไดขึ้นหมดครับ  รบกวนว่าขอจุดสังเกตและระเอียดมากกว่านี้นะครับ  เพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะได้บอกกันได้ครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 08:52:03 »
ถ้าให้เดาน่าจะเป็นหลวงพี่มาร์คครับ
 :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 09:59:58 »
ใช่กุฏิที่มี ฤาษี เยอะๆป่าวคับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ส.ค. 2553, 08:58:42 »
ซ้ายเนี้ยหันหน้าเข้าวัด หรือว่าหันหน้าออกวัดครับ

ขออภัยด้วยนะครับ แค่อยากทราบรายละเอียดครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ส.ค. 2553, 09:24:30 »
 :075: 07; 22;เรื่องอาจารย์สักที่อยู่กุฏิซ้ายมือใส่แว่นไม่รู้หรอก :104:เอาเป็นว่าพอได้เก้ายอดแล้วถ้าไปวัดบ่อยๆไม่ต้องขออะไรจากหลวงพี่เลยเดี๋ยวท่านจัดให้ตามที่ท่านเห็นสมควรถวายพานรอถึงคิว....ถอดเสื้อหันหลัง...เสร็จไปกราบหลวงปู่ที่กุฏิใหญ่และหลวงพ่ออางค์......จบ[/color]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ noppawit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบอย่างไว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 12:01:16 »
ผมไปสักยันต์ที่กุฏิที่อยู่ทางด้านในฝั่งซ้ายมือ(ไม่แน่ใจว่าใช่กุฏิหลวงพี่ต้อยรึเปล่า) คือถ้าหันหน้าเข้ากุฏิทางด้านฝั่งขวาน่าจะเป็นกุฏิหลวงพี่ติ่ง ผมยังไม่ทราบเลยว่าท่านชื่ออะไร(บางคนบอกว่าพระอาจารย์ท่านชื่อ ก๊อง) จึงรบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยบอก
รายละเอียดให้ทราบทีครับ ถ้ามีรูปตัวอย่างลูกศิษย์ที่สักยันต์กับท่าน รบกวนช่วยส่งมาให้ดูด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ
   ----ผมตั้งใจไว้ว่าจะสักยันต์กับพระอาจารย์ จนเต็มหลังน่ะครับ----

ขออนุญาตรวมกระทู้นะครับ คุณตั้งกระทู้ซ้ำกับของเดิมที่คุณเคยสอบถามไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2553, 12:16:57 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 01:41:01 »
กุฎิหลวงพี่สมชาย หรือเปล่า  :015: ใส่แว่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ huyin

• กันตินันท์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 08:40:31 »
กุฏิซ้ายสุด ที่ติดกับบ้านคนหรือเปล่าคะที่มีชุดรับแขกเป็นไม้อยู่ด้านล่าง  เราก็เพิ่งไปสักน้ำมันมาเมื่อ 8 ส.ค.   ไม่รู้ชื่ออาจารย์เหมือนกัน
 ท่านสักอะไรมาให้ยังไม่รู้เลย รีบแล้วก็คนเยอะด้วย  แต่ได้ค้นหาดูและทราบแล้ว ว่าเป็นอาจารย์ต้อย
  ถ้ามีโอกาสจะไปสักเพิ่ม ให้ครบชุด  ใครจะไปมั่งคะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 08:58:09 »
กุฏิซ้ายสุด ที่ติดกับบ้านคนหรือเปล่าคะที่มีชุดรับแขกเป็นไม้อยู่ด้านล่าง  เราก็เพิ่งไปสักน้ำมันมาเมื่อ 8 ส.ค.   ไม่รู้ชื่ออาจารย์เหมือนกัน
 ท่านสักอะไรมาให้ยังไม่รู้เลย รีบแล้วก็คนเยอะด้วย  แต่ได้ค้นหาดูและทราบแล้ว ว่าเป็นอาจารย์ต้อย
  ถ้ามีโอกาสจะไปสักเพิ่ม ให้ครบชุด  ใครจะไปมั่งคะ

พระอาจารย์ต้อยครับ

เรียกชื่อพระอาจารย์ท่านให้เหมาะสมด้วยนะครับ เพื่อเป็นการแสดงความเคารพน้อบน้อมต่อท่าน

ท่านเป็นพระอาจารย์  ไม่ได้เป็นอาจารย์ฆราวาสครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 10:07:05 »
ลองค้นหาในหมวด(ชมรูป ชมภาพ ชมวีดีโอ) หลังจากนั้น เข้าไปในหัวข้อ (รูปถ่ายพระอาจารย์
อยู่ที่วัดบางพระ) อาจจะได้คำตอบที่ต้องการ
ขอบคุณครับ
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ huyin

• กันตินันท์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 11:13:41 »
 ท่านสักอะไรมาให้ยังไม่รู้เลย รีบแล้วก็คนเยอะด้วย  แต่ได้ค้นหาดูและทราบแล้ว ว่าเป็นพระอาจารย์ต้อย

รับทราบและแก้ไขแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2553, 11:14:25 โดย huyin »

ออฟไลน์ wanitcha

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ส.ค. 2553, 12:19:08 »
ง่ายที่สุด...ถามวันที่ไปเลยค่ะ ถามตรงนั้นจะง่ายกว่า
เพราะพระอาจารย์ที่ใส่แว่นหลายองค์ค่ะ
ถ้าไม่ใส่ ยังระบุง่ายกว่า