ผู้เขียน หัวข้อ: สวดมนต์ แล้ว ใครได้ยิน ?  (อ่าน 3363 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
สวดมนต์ แล้ว ใครได้ยิน ?
« เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 01:11:17 »
เรื่องมีอยู่ว่า

เมื่อคืนวันหนึ่ง เวลาประมาณ ตี 1 ได้ ก่อนเข้านอน ผมได้ สวดมนต์
พระคถาหนึ่ง ที่ขึ้นต้นด้วย " ช " ลงท้ายด้วย " ร " (ขออนุญาติไม่บอกชื่อ
พระคถานี้นะครับ อาจไม่เป็นผลดีต่อผู้ที่กลัวผี แค่ ใบ้ ก็พอ) ตอนนั้นจำได้ว่า
สวดไป 10 จบ พอสวดเสร็จ ก็เตรียมตัวนอน พอหัวลงถึงหมอน ม่อยหลับไป
ได้สักพัก ก็ ได้ยินเสียง ท่านเจ้าที่ พูดว่า มีคนมาหา? ทันใดนั้น จิต มันก็ ลุกจากเตียง เดินไป พบคนที่มาหา ขอบอกก่อนนะครับ ว่า โลกแห่งทิพย์ เวลาเราอยากรู้อะไร ก็จะรับรู้ได้เกือบหมด ก็ทำให้ผม ทราบว่า คนที่มาหา เขารอผมอยู่ที่ เฉลีบง หลังบ้าน พอผมลงไป พบเขาเหล่านั้น ก็เห็น

-ผู้หญิงใส่ชุดไทย ถือดาบ เลือดเต็มตัวเต็มหน้า
-ผีตา โบ๋ แขนขาด เลือดเต็มตัว เสื้อผ้า ขาดหมด
- ลุงแก่ๆ คนหนึ่ง และอีกประมาณ 7-8 คน สภาพน่า เวทนา หมด

พวกเขา ขุกเข่า กับพื้น พนมมือ ไหว้ผม ผมเลย ถาม ลุงว่า ลุงมาทำไมหรอ ?
ลุง ตอบ ลุงได้ ยินเสียง สวดมนต์ดังไปไกลมาก ลุงเลย ลอย มาตามเสียง สวดมนต์ จนมาถึงต้นเสียงที่ ท่านเป็นผู้สวดนี้เอง ลุง ทรมาณมาก ตายมา 84 ปีแล้ว ต้องคอยมาขอ ส่วนบุญแบบ นี้ตลอด ผีตน อื่นๆๆ ไม่ได้คุยอะไร เขาได้แต่ อนุโมทนา ตอนนั้นผม สงสารมาก เห็น ทุกข์ เวทนาแบบนี้ ก็เลย คิดว่า จะเอาหนังสือสวดมนต์ธรรมะ แจกเขาหน่อย เพียงแค่คิด หนังสือธรรมะ ก็ มาอยู่ในมือผม ทันที ผมก็ แจก เขาเหล่านั้น บอกให้เอาไปบูขา เอาไป สวด พวกเขาดีใจกันใหญ่มากๆๆ หนังสือธรรมะที่แจก ก็ มีแสง ออกมามากเหลือเกิน พวกเขา ขอบคุณ ผมก็ถามอีกว่า ทำไมถึง ไปนั้งด้านนอก เฉลียงผม ทำไม ไม่เข้ามา ในห้องรับแขก ในบ้านผม เขาบอก เขาเข้าไม่ได้ มีเจ้าที่ กันไม่ให้เข้าอยู่ เขาเลยต้องมา รอ ที่เฉลียงด้านนอก ผมก็เงียบๆๆไป

เรื่องมันก็มีแค่นี้นะครับ นี้เป็นแค่ประสบการณ์ เล็กๆๆน้อยๆๆที่มาเล่าให้ฟัง
ที่ผมไม่บอกชื่อ คถา เพราะ ถ้าบางท่าน สวด ประจำ ถ้าเกิด กลัวผี เขาอาจจะไม่กล้า สวดอีกเลย

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
ตอบ: สวดมนต์ แล้ว ใครได้ยิน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 03:06:28 »
   ตัวผมเอง สวด คาถา  นี้... ฝันว่า---ตัวเองตาย  บ่อย มาก ๆ จิงนะเพิ่งจาเปนเมื่อนี่เอง เพราะผมเพิ่งจะเริ่มสวด

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 เม.ย. 2550, 06:31:20 »
คาถาที่ว่า นี้ของ พระอาจารย์ท่านใด บอกได้รึเปล่า
จะใช่คาถาที่ผม คิดไว้รึเปล่านะ.........

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 เม.ย. 2550, 08:19:23 »
 :073:  เอ่อ... ข้าพเจ้าก็สวดเป็นประจำ..  เริ่มกัวแล้ว
หนูกัวอ่ะ  ...  มาเห็นเป็นฝันก็ยังกัวเลย....

เอ่อ..ไม่ก้าสวดเยอะค่ะ สวดวันละหนึ่งจบค่ะ..

ขนลุกอ่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เม.ย. 2550, 08:40:18 »
ผมเดาว่า ชินบัญชร อ่ะครับ  ???

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 เม.ย. 2550, 09:04:36 »

ครับ? ขอให้ เจริญ ในพระธรรม ของพระพุทธเจ้า นะครับ

สวดมนต์ มีแต่ ของดี ๆ ครับ ไม่ต้องกลัว กันหรอกครับ

ดี สิครับ เค้า มาขอบุญกุศล   บาง คน บุญไม่มี  ผี ยังไม่ คบ เลยครับ

................ สาธุ

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 เม.ย. 2550, 07:31:02 »
ผมเดาว่า ชินบัญชร อ่ะครับ? ???

ถูกครับ

พระคาถาชินบัญชร

ชะยาสะนากะตา พุทธา
 เชตะวา มารัง สะวาหะนัง

จะตุสัจจาสะภัง ระสัง
 เย ปิวิงสุ นะราสะภา

ตัณหังกะราทะโย พุทธา
 อัฎฐะวีสะติ นายะกา

สัพเพ ปะติฎฐิตา มัยหัง
 มัตถะเก เต มุนิสสะรา

สีเส ปะติฎฐิโต มัยหัง
 พุทโธ ธัมโม ทะวิโรจะเน

สังโฆ ปะติฎฐิโต มัยหัง
 อุเร สัพพะคุณากะโร

หะทะเย เม อะนุรุทโธ
 สารีปุตโต จะ ทักขิเณ

โกณฑัญโญ ปิฎฐิภาคัสมิง
 โมคคัลลาโน จะ วามะเก

ทักขิเณ สะวะเน มัยหัง
 อาสุง อานันทะราหุโล

กัสสะโป จะ มะหานาโม
 อุภาสุง วามะโสตะเก

เกสะโต ปิฎฐิภาคัสมิง
 สุริโย วะปะภังกะโร

นิสินโน สิรสัมปันโน
 โสภิโต มุนิปุงคะโว

กุมาระกัสสะโป เถโร
 มะเหสี จิตตะวาทะโก

โส มัยหัง วะทะเน นิจจัง
 ปะติฎฐาสิ คุณากะโร

ปุณโณ อังคุลิมาโล จะ
 อุปาลี นันทะสีวะลี

เถรา ปัญจะ อิเม ชาตา
 นะลาเต ตีละกา มะมะ

เสสาสีติ มะหาเถรา
 วิชิตา ชินะสาวะกา

เอเตสีติ มะหาเถรา
 ชิตะวันโต ชิโนระสา

ชะลันตา สีละเตเชนะ
 อังคะมังเคสุ สัณฐิตา

ระตะนัง ปุระโต อาสิ
 ทักขิเณ เมตตะสุตตะกัง

ธะชัคคัง ปัจฉะโต อาสิ
 วาเม อังคุลิมาละกัง

ขันธะโมระ ปะริตตัญจะ
 อาฎานาฎิยะสุตตะกัง

อากาเส ฉะทะนัง อาสิ
 เสสา ปาการะสัณฐิตา

ชินา นานาวะระสังยุตตา
 สัตตัปปาการะลังกะตา

วาตะปิตตาทิสัญชาตา
 พาหิรัชฌัตตุปัททะวา

อะเสสา วินะยัง ยันตุ
 อะนัตตะชินะเตชะสา

วะสะโต เม สิกิจเจนะ
 สะทา สัมพุทธะปัญชะเร

ชินะปัญชะระมัชฌัมหิ
 วิหะรันตัง มะหีตะเล

สัทธา ปาเลนตุ มัง สัพเพ
 เต มะหาปุริสาสะภา

อิจเจวะมันโต สุคุตโต สุรักโข
 ชินานุภาเวนะ ชิตุปัททะโว

ธัมมานุภาเวนะ ชิตาริสังโค
 สังฆานุภาเวนะ ชิตันตะราโย

สัทธัมมานุภาวะปาลิโต
 จะรามิ ชินะปัญชะเรติฯ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 เม.ย. 2550, 07:57:47 »
? ?ตัวผมเอง สวด คาถา? นี้... ฝันว่า---ตัวเองตาย? บ่อย มาก ๆ จิงนะเพิ่งจาเปนเมื่อนี่เอง เพราะผมเพิ่งจะเริ่มสวด

ถ้าฝันว่า---ตัวเองตาย  จะหมดเคาระห์ และจะได้ลาภติดกันมา

ออฟไลน์ ขนพอง สยองเกล้า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เม.ย. 2550, 09:40:08 »
ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้และครูบาอาจารย์ ครับผม
ผมเองมีข้อสงสัยอย่างนึง
ผมเป็นคนที่สวดพระคาถานี้เหมือนกันครับ
สวดมาไม่ต่ำกว่า 5 - 6 ปีแล้ว
พบว่า ตำราแต่ละเล่มมีความแตกต่างกันพอจะแยกความแตกต่างได้ 3 จุด อะครับ
จุดแรกคือ

ทักขิเณ สะวะเน มัยหัง
อาสุง อานันทะราหุโล**

มีบางตำราว่า อาสุง อานันทะราหุลา โดยเขาให้เหตุผลว่าตามไวยากรณ์บาลีนั้น อาสุง เป็น อานันทะราหุลา จึงเต้องเป็นพหูพจน์ตาม ดังนั้น  **อาสุง อานันทะราหุโล** จึงผิดไวยากรณ์

จุดที่สองคือ

**เอเตสีติ มะหาเถรา
 ชิตะวันโต ชิโนระสา

เขาบอกว่า เอตา+อะสีติ เป็นโลปสระสนธิ คือลบ เมื่อเชื่อมกันแล้วต้องออกเสียงว่า เอตาสีติ แปลว่า พระมหาเถระ 80 เหล่านั้น

จุดสุดท้ายคือ

** ชินา นานาวะระสังยุตตา
 สัตตัปปาการะลังกะตา

ชินนะ + อาณา เท่ากับ ชินาณา แปลว่า อำนาจ โดยมากพิมพ์ว่า ชินา นานา ไม่มีความหมาย

ซึ่งเขาบอกว่า ฉบับนี้ถูกต้องตามไวยากรณ์ครับ โดยพระศรีสุทธิโสภณ(เที่ยง ป.ธ. 9)

สรุปว่าบทที่ผมนำมาเล่าให้ฟังนี้อ่ะครับ คนอื่นๆ ใช้สวดกันมั้ยครับ แล้วตกลงว่าแบบไหนที่ถูกอ่ะครับ
เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อไปครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เม.ย. 2550, 12:00:07 »
เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง