ผู้เขียน หัวข้อ: กฎข้อห้าม และความหมายของคำว่าของเหลือเดน  (อ่าน 14832 ครั้ง)

กิจ

• บุคคลทั่วไป
ข้อ นี้ นอกจาก ที่ว่า กินเหล้า วนแก้วกัน และ ก็ ของไว้ผี แล้ว ยังมีอะไรอีกครับ

ยกตัวอย่างเช่น กินน้ำขวดเดียวกัน แก้วเดียวกันกับแฟนได้ไหม หรือ อย่างเช่น ไอติม แท่งเดียว กันกับ แฟน แต่ผลัดกันกิน

แบบนี้ ถือว่า ผิดกฎไหม ครับ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
เหล้าส่วนมากคนที่สักเค้าจะไม่กินรวมแก้วกันครับ และของไหว้ผีงานศพเค้าไม่กินกัน
ส่วนของเหลือเดน คือ กินร่วมกันได้ครับ แต่ถ้าอีกฝ่ายนึงบอกว่าอิ่มและหรือไม่กินและ ถ้าเรากินต่อถือว่าเป็นของเหลือเดนเค้าเพราะเค้าเลิกกินแล้ว

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
โห่  อธิบายชัดมากเรยคับ  เพิ่งเข้าจัยนี่หล่ะ  ขอบคุง มากๆ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
เหล้าส่วนมากคนที่สักเค้าจะไม่กินรวมแก้วกันครับ และของไหว้ผีงานศพเค้าไม่กินกัน
ส่วนของเหลือเดน คือ กินร่วมกันได้ครับ แต่ถ้าอีกฝ่ายนึงบอกว่าอิ่มและหรือไม่กินและ ถ้าเรากินต่อถือว่าเป็นของเหลือเดนเค้าเพราะเค้าเลิกกินแล้ว

ถูกต้องแล้วครับ
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
แล้วตอนผมกิน หมูกะทะ ละครับ
ผมกินกัน4คน อีก2คนกินอิ่มแล้ว เหลือ ผมกินกับเพื่อนอีกคน
แบบนี้เค้าเรียกกินของเหลือเดนหรือป่าว

ช่วยตอบที่ *-*
*-* ดี ชั่ว รู้หมด แต่อดไม่ได้ *-*

444

• บุคคลทั่วไป
คำว่าของเหลือเดนคือของที่เขากินแล้วเหลือเอาไว้โดยเป็นคนที่เราไม่รู้จัก กับเขาเลย แต่ไปกินของที่เหลือต่อจากเขา

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
อ่านแล้วเซงเลยครับ ผมเคยดื่มเหล้าแก้วเดียวกับเพื่อนหลายครั้งมากแล้วแก้วนั้นก็คนสักกันมาหมดเลย

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ดื่มแก้วเดียวกันได้ครับ ไม่เป็นไรแต่คนเค้าถือกันไปเอง ทางที่ดีแก้วใครแก้วมันล่ะดีสุดครับ
 :016: :016: :016:

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
 :007: :070:
ดื่มแก้วเดียวกันได้ครับ ไม่เป็นไรแต่คนเค้าถือกันไปเอง ทางที่ดีแก้วใครแก้วมันล่ะดีสุดครับ
 :016: :016: :016:
เหนด้วยคับผม

ออฟไลน์ bango

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมว่าทางที่ดีกินแก้วตัวเองดีกว่า แล้วก็ของไหว้งานศพหรือของที่เขาเลีย้งในงานศพเป็นไปได้เลี่ยงไม่กินจะดีกว่านะครับ ถ้าจะทานของไหว้ถ้าไม่ใช่ของที่ใช้ไหว้พระเน้นเลยว่าอย่ากินครับ เดนทั้งนั้นจ้า

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
ชัดมากครับ

ขอบคุณครับ
 :095:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มีสติระลึกถึงข้อห้ามคำครูได้ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ  ถ้าลืมก็ขอขมาลาโทษ คงไม่เป็นอะไรมาก

ว่าแต่ อะไรเหรอครับ ที่ห้ามทานของเป็นเดน

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
เรื่องเหล้าคุณลุงที่ผมรู้จักเคยถามหลวงพ่อเปิ่น  ท่านตอบว่า " ไม่เห็นยากเลย ก็เลิกกินมันซะ แล้วท่านก็หัวเราะครับ