ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ตะกรุด3ห่วงหลวงพ่อเต๋ดูอย่างไรว่าเป็นของแท้  (อ่าน 2524 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุมานเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว
พอดีอยากทราบว่าตะกรุด 3ห่วงหลวงพ่อเต๋ นั่นเป็นของแท้ของเก่า ดูอย่างไรคับ เคยไปให้คนดูเค้าบอกว่าใช่แต่อยากทราบจากคนอื่นอีก ขอบพระคุณคับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ขออนุญาติครับ

ตะกรุดสามหูหรือสามห่วงของหลวงปู่เต๋ คงทอง วัดสามง่าม อำเภอดอนตูม จังหวัดนครปฐม แรกเริ่มท่านจะทำจากหนังเสือ ลงด้วยยันต์พระเจ้าห้าพระองค์และยันต์มหาอุด  ภายหลังหนังเสือนั้นหายากท่านจึงลงด้วยถุงปูนซีเมนต์ (ที่เป็นสีน้ำตาลล่ะครับ)

ถ้าเป็นยุคแรก สังเกตุจากผิวตะกรุด ที่ถักแล้วจะมี ขนของเสือที่ติดมากับหนังเสือออกมาบ้างครับ

*ข้อแนะนำ : หาสายตรงที่ชำนาญให้ดูอีกทีก้อดีครับ  หากแท้อาราธนาใด้เลยครับผม

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9