ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบด่วนค่ะ ด่วนมากๆ  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบด่วนค่ะ ด่วนมากๆ
« เมื่อ: 29 ต.ค. 2550, 06:36:05 »
วัดบางพระไปไกลมั้ยค่ะไม่รู้จังเพิ่ง19ค่ะ อยู่ที่กรุงเทพฯไปยังงั้ยค่ะ  สักกับอาจารย์เขียวดีไหมค่ะช่วยตอบที่นะค่ะจะสักสมัครงานใหม่แล้วค่ะ  บอกที่อยู่ของวัดบางพระด้วยนะค่ะหรือว่าขอเบอร์โทรติดต่อกับพวกพี่ก็ได้ค่ะ  ขอบพระคุณอย่างสูง. :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
ตอบ: ตอบด่วนค่ะ ด่วนมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 2550, 09:56:40 »
๑. จากทางสนามหลวงนั่งรถเมล์สาย ๙๑, ๘๐, ๑๒๓ มาลงที่บริเวรตลาดบางแคหรือไกล้เคียงก็ได้และขึ้นรถสาย ๘๓ (บขส)
กรุงเทพ-นครปฐม บอกคนเก็บเงินว่าลง ท่านา ประมาณไม่เกิน ๓๐ บาท.. ต่อจากท่านาให้ข้ามฝั่งไปขึ้นรถเมล์ สีส้มๆ เขียนว่า ดอนตูม - นครปฐม ก่อนขึ้นให้ถามว่าเข้า วัดบางพระ หรือปล่าวเพราะบางคันก็ตรงไปเลย...

๒. จากทางเซ็นทรัลปิ่นเกล้า (สายใต้ใหม่) ให้นั่งรถตู้มาลงที่ท่านาได้เลยแล้วก็ไปขึ้นรถ สีส้มๆ เหมือนกับข้อที่ ๑

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2550, 05:18:50 »
มีรถตู้ จากเสารีย์? ไปวัดบางพระได้
ใต้ทางด่วน? ถามเค้าว่าคิวจอดไหน จะเป็นรถตู้สายนครปฐม วิ่งไป มหาวิทยาลัยศิลปากร ค่ารถประมาณ 60 บาท หรือป่าวไม่แน่ใจ นั่งนานแล้ว
บอกเค้าว่าจอด แยกท่านา หรือแยกโลตัส? ?
เดินข้ามสะพานลอยไปอีกฟาก ของแยกท่านา
เจอวินมอเตอร์ไซด์ เจอวินตุ๊กๆ จะเหมามาก็ได้ ประมาณ 150 บาท
หรือนั่งรถรถแดง? ให้ขึ้นคันที่เขียนว่าป้ายบางพระ? .. นัง่รถมาถึงหน้าวัดเลย ค่ารถไมเกิน 20 บาท
ขากลับทำแบบเดียวกัน
มีวินรถตู้ที่ก่อนถึงปากทาง จะจอดที่ ปิ่นเกล้า
แต่ถ้าจะมาเสารีย์? ให้ไปรอที่ร้านขายของใกล้ๆ ร้านขายา? ให้ป้าเค้าโทรบอกรถตู้นครปฐมแวะรับ ค่ารถไม่เกิน 80 บาท ลองถามดู[/size
]

:054:

เริ่มต้นจากสนามหลวง .. นั่งรถเมล์ใช่มั๊ย
- จากสนามหลวงหารถไป สายใต้ใหม่
-ไปขึ้นรถที่สายใต้ใหม่  สาย นครปฐม  / ราชบุรี / กาญจนบุรี  ถามเค้าดูว่า ผ่านแยกท่านาหรือป่าว ถ้าผ่านขึ้นได้
- ค่ารถประมาณ 30 บาท จากสายใต้ไปท่านา ประมาณ 20 กว่านาที
- เดินข้ามสะพานลอย ไปแยกท่านา ..เดินข้ามไฟแดงไป เจอวินมอเตอร์ไซด์
- รอรถเมลล์แดง  ป้ายบางพระ ถึงหน้าวัดเลย  ค่ารถ ไม่เกิน 20 ยาท หรือถ้ารอนานเกินไป ให้ไปรถดอนตูม ลงแยกวัดละมุด
  แล้วต่อมอเตอร์ไซด์มาวัด 15 บาท
- เดินเข้าวัด ไหว้หลวงพ่อก่อน แล้วค่อยเดินตามกุฎิสัก....

ขากลับ ก้อทำแบบเดิม ยอ้นกลับมา  แต่ถ้าไม่ไปสนามหลวง มีคิวรถตู้ ที่ใกล้ปากทางท่านา  มาลงปิ่นเกล้าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2550, 05:23:25 โดย ???-สายัณ-??? »

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ต.ค. 2550, 05:51:34 »
หนูอยู่แถวสุขุมวิท รู้จักซอยสุขุมวิท 62 มั๊ยค๊ะ เข้าซอยไปกลางซอยมีสะพานสูงๆ ลงสะพานไปจะมองเห็นด่านทางด่วน ตรงเชิงสะพานซ้ายมือมีทางแยกเล็กๆ เลี้ยวเข้าไป วิ่งเลียบทางด่วนไปสักพักนึง แยกซ้ายมือเข้าวัดบุญรอด เลี้ยวเข้าซอยวัดบุญรอด หน้าวัดบุญรอดมีทาวน์เฮ้าส์ขวามือ มีป้ายบอก สำนักอาจารย์เอก

อ.เอก สักทุกวัน เว้นวันพระ เริ่มสักตั้งแต่บ่ายสามไปแล้ว ยันดึกดื่น
ค่าครูยันต์ละ 150 บาท มีลูกศิษย์ ลูกหามากพอสมควร

หากหนูเดินทางไปนครปฐมได้ก็น่าจะไปวัดบางพระ ครั้งแรกหากไปวันอังคาร หรือวันพฤหัสบดีได้จะดี ไปให้หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส ดูให้หน่อย ก่อนเริ่มสัก วัดบางพระค่าครู 26 บาท กับ หมากพลู บุหรี่ ซึ่งมีจำหน่ายตามซุ้มในวัด
แต่หากไม่สะดวกเดินทางไป ก็ลองดูใกล้ๆ บ้าน

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ต.ค. 2550, 08:25:54 »
หนูอยู่แถวสุขุมวิท รู้จักซอยสุขุมวิท 62 มั๊ยค๊ะ เข้าซอยไปกลางซอยมีสะพานสูงๆ ลงสะพานไปจะมองเห็นด่านทางด่วน ตรงเชิงสะพานซ้ายมือมีทางแยกเล็กๆ เลี้ยวเข้าไป วิ่งเลียบทางด่วนไปสักพักนึง แยกซ้ายมือเข้าวัดบุญรอด เลี้ยวเข้าซอยวัดบุญรอด หน้าวัดบุญรอดมีทาวน์เฮ้าส์ขวามือ มีป้ายบอก สำนักอาจารย์เอก

อ.เอก สักทุกวัน เว้นวันพระ เริ่มสักตั้งแต่บ่ายสามไปแล้ว ยันดึกดื่น
ค่าครูยันต์ละ 150 บาท มีลูกศิษย์ ลูกหามากพอสมควร

หากหนูเดินทางไปนครปฐมได้ก็น่าจะไปวัดบางพระ ครั้งแรกหากไปวันอังคาร หรือวันพฤหัสบดีได้จะดี ไปให้หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส ดูให้หน่อย ก่อนเริ่มสัก วัดบางพระค่าครู 26 บาท กับ หมากพลู บุหรี่ ซึ่งมีจำหน่ายตามซุ้มในวัด
แต่หากไม่สะดวกเดินทางไป ก็ลองดูใกล้ๆ บ้าน
..... ครั้งแรกหากไปวันอังคาร หรือวันพฤหัสบดีได้จะดี ไปให้หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส ดูให้หน่อย ก่อนเริ่มสัก ให้หลวงพ่อดูอะไรครับ ดวงหรือครับ ไม่ค่อยเข้าใจครับ :010:

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ต.ค. 2550, 05:41:40 »
..... ครั้งแรกหากไปวันอังคาร หรือวันพฤหัสบดีได้จะดี ไปให้หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส ดูให้หน่อย ก่อนเริ่มสัก ให้หลวงพ่อดูอะไรครับ ดวงหรือครับ ไม่ค่อยเข้าใจครับ

น่านสิน๊ะ ไปให้หลวงพ่อดูไร
 :010: :010:

วัดบางพระหลวงพี่ที่สักมีหลายกุฎิ สักกันทุกวัน ไม่มีเว้น ไม่เหมือนบางสำนัก ที่สักบางวัน บางเวลา
ลูกศิษย์ ลูกหา จำนวนมากนึกอยากสัก ก็ขึนไปบนกุฎิใด กุฎิหนึ่ง แล้วก็ยกพาน สักเสร็จก็มาให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบให้อีกทีนึง

แต่ก็มีหลายๆ คนที่ไปครั้งแรก ไปหาหลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส ให้ดูดวงชะตาก่อน หลวงพ่อจะให้คำแนะนำว่าควรสักยันต์อะไร เสริมด้านใด ยันต์ใดไม่เหมาะ หรือไม่จำเป็นสำหรับเจ้าดวงชะตานั้น
การไปหาหลวงพ่อสำอางค์ หากเป็นวันเสาร์ อาทิตย์ คนจะเยอะมาก ดูไม่ได้
ควรไปวันธรรมดา ซึ่งคนน้อย หลวงพ่อจะได้ดูให้ได้
ส่วนที่ว่าเป็นวันอังคาร หรือวันพฤหัสบดี เนื่องจากเป็นวันแข็ง ดีกว่าวันอื่นทั่วๆ ไป ยิ่งถ้าได้วันพฤหัสบดีซึ่งเป็นวันครูยิ่งดีสุด
แต่จะไปวันไหนๆ ก็ได้ทุกวันน๊ะเจ้าคะ
หรือจะขึ้นกุฎิ ไปสักกับพระอาจารย์ท่านใด ท่านหนึ่งเลยก็ได้ ไม่มีข้อห้าม
ที่แนะนำไปเช่นนั้น เนื่องจากเห็นว่าเป็นปู้ยิง ตัวน้อยๆ คงไม่ต้องการ สักเต็มตัว เหมือนมานุดปู้ชายที่ตัวลายๆ ที่สักๆ กันมังคะ

:052: :052: :052:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ต.ค. 2550, 07:28:46 »
ขอบคุณมากเลยครับที่ให้ความรู้.....คุณคนป่า......
ผมไปหาหลวงพ่อบ่อยมากแต่ไม่เคยไปสักเลยจะไปขอให้หลวงพ่อท่านดูหวงให้ก่อนคงจะดีนะครับ.. :003: :003: :003:

ออฟไลน์ pat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ต.ค. 2550, 08:07:42 »
ขอขอบพระคุณพวกพี่ๆทุกคนเลยนะค่ะ