ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านสมาชิก หรือผู้เยี่ยมชมช่วยดูเหรียญนั้งพานหลวงปู่ทิมให้หน่อยครับ  (อ่าน 7761 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitthisak

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนท่านสมาชิก หรือผู้เยี่ยมชมช่วยดูเหรียนนั้งพานหลวงปู่ทิมให้หน่อยครับ ปกติแล้วตามหนังสือพระมักจะพบเป็นเหรียนทองแดง
แต่ที่ผมมีอยู่พึ่งได้มาจากเพื่อน เป็นเหรียญเนี้อเงิน หรือไม่คำถามีอยู่ว่า
1. เหรียญหลวงปู่ทิมเป็นเหรียญเนื้ออะไร
2. เหรียญแท้หรือไม่แท้
3. ความนิยมมากน้อยแค่ไหน ทำไมถึงไม่ค่อยมีลงในหนังสือพระนอกจากเนื้อทองแดง
4. เหรียญนั่งพานหลวงปู่ทิมเนื้อนี้สร้างจำนวนเท่าไหร่และมีกี่เนื้อ
5. ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
6. ช่วยวิจารณ์เหรียญที่ผมส่งมาให้ดูแบบละเอียดและตรงๆหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
sitthisak

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เข้ามาชมครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
เดี๋ยวคงจะมีผู้รู้มาให้คำตอบ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมก็ไม่กล้าฟันธงเหมือนกันครับ แต่โดยส่วนตัว
ไม่ชอบเท่าไหร่ เพราะเนื้อเหรียญดุบวมๆ ไม่คมชัด
ส่วนราคาการเล่นหา พระเหรียญของหลวงปู่ทิมนั้น
เล่นหากันในหลักหมื่นแทบทุกรุ่นครับ รุ่นนี้ผมเคยเห็น
ในหนังสือพระเปิดราคาไว้ที่หลักหมื่นเช่นกัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ suntornpoo

• ตติยะ
เหรียญเงินสร้างน้อยครับ ถ้าจำไม่ผิด 20 เหรียญนะครับ พบเห็นยากมากครับ
เหรียญนี้ไม่ดีนะครับ ยังไงก็มีของที่ทันหลวงปู่เสก และราคาไม่สูง อีกมากครับ ลองศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับ
ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดูไม่เป็นอ่ะครับ เข้ามาชมครับ เหรียญสวยครับ เอาใจช่วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ค่อยดีครับ ดูแล้วเบลอๆ ครับ ลองหาหนังสือมาเทียบครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
เหรียญนี้เป็นเหรียญยอดนิยมเหรียญหนึ่ง จากที่ดูจากภาพแม้จะไม่ค่อยชัดก็สามารถบอกได้ว่าขาดความอ่อนไหวในรายละเอียดของจุดตำหนิต่างๆ
เป็นความขัดแย้งทางธรรมชาติเช่นด้านหน้า องค์พระค่อนข้างจะชัดหรือสึกน้อย แต่ตรงช้างสึกมากทั้งที่ความลึกมากกว่า ด้านหลังเหมือนจงใจจะให้ดูเป็นเหรียญใช้แล้ว ที่สำคัญที่สุดจุดตรงกลางตัว อะ จะมีจุดที่ด้านล่างที่ใหญ่เกินไป  ขอฟันธงว่าไม่ดีจ้ะลองพิจารณาตามที่ลุงบอกก็แล้วกัน
 ถ้าแท้ราคาประมาณ แสนสองจ้ะ        ...ลุงต้อเจ้าเก่า.. :114: :114:

ออฟไลน์ sitthisak

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนช่วยดูให้อีกทีครับ เหรียญหลวงพ่อนั่งพานที่ผมได้มานั้นเป็นเนื้ออาปาก้า ไม่ใช่เนื้อเงิน ไม่ทราบว่าเหรียญหลวงปู่นั่งพานเนื้ออาปาก้ามีหรือไม่สร้างเยอะหรือไม่ หากไม่มีผมรับสภาพครับว่าปลอม
ได้เห็นมีอยู่ท่านหนึ่งนำมาลงให้วิจารณ์