ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทุกๆท่านหน่อยครับ  (อ่าน 3133 ครั้ง)

กฤษดา

• บุคคลทั่วไป
ขอถามทุกๆท่านหน่อยครับ
« เมื่อ: 16 พ.ย. 2549, 06:03:44 »
คือผม อายุ15 อ่ะครับท่านจะสักให้รึป่าวครับ (ถ้าพ่อแม่อนุยาด) และเส้นทางไปวัดบางพระ (ผมอยุ่กรุงเทพ เขตดินแดงอ่ะครับ) จะใช้เวลาเดินทางประมาณกี่ ชม อ่ะครับ ไปได้วิธีไหนบ้างรบกวนทีน่ะครับ อ่อแล้วผมเคยสักน้ำมันจากอาจารย์แถวๆรังสิตมาแล้วเป็น เก้ายอด กับ หนุมาน แล้วจะมาสักวัดบางพระแบบหมึกได้รึป่าวครับ เพราะผมตั้งจัยจะลงหมึก ชอบ มาก ศรัทธา และผมว่า สวยดี

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอถามทุกๆท่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ย. 2549, 07:37:41 »
1.? นั่งสาย 12 ไปลงอนุสาวรีย์ ?

2.? นั่งสาย 28? 542? ไปลงที่ เซ็นทรา ปิ่นเกล้า

3.? แล้วเดินไปขึ้นรถตู้เดินไปทางสายใต้อ่ะ? (50 เมตร)? คิวรถอยู่หลังที่สะการะ
? ? ?(พราะอิศวร หรือ พระพรหม หรือ พระนาราย? อะรัยซักอย่างนี้ล่ะ)?
? ? ?แล้วบอกรถตู้ว่าลง? (((( แยกท่านา ))))

4.? แล้วเดินข้ามสะพานลอย? และเดินเข้าไปในแยก ข้ามถนนอีกที ไปรอรถเมล์?
? ? ?(((สีส้ม)))? ต้องดูที่หน้ารถด้วยจะเขียนว่า? ไปวัดบางพระ ? กระโดดขึ้นได้เลย
? ? ?เสร็จแล้ว? บอกกระเป๋ารถว่า? "(ลงวัดบางพระ)? ถึงแล้วบอกด้วย"
?

ปล.ไม่ว่าท่านจะไปสักมาจากอาจารย์ที่ไหน?
? ? ? ? (( พวกเราศิษฐ์หลวงพ่อเปิน? ยินดีตอนรับเสมอ ))? ขอแค่เป็นคนดีก็พอ

อายุ 15 สัก น้ำมันไปก่อนนะครับ? อนาคตอีกยาวไกล? จะทำอะไรต้องคิดให้มาก?
? ? ? ?แล้วชีวิตจะมีความสุข

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2549, 08:48:19 โดย NaMaPaTa »
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ย. 2549, 09:24:49 »
กำ ดีนะที่มาดูแผนผังรถของเพ่ นะมะพะทะ  ก่อนมั้ยงั้น...หลงอ่ะ...  โทรไปหาเพ่เอก้อมะติดเห้อหมดที่พึ่งเรยดีมาเจอเข้าก่อน ผมไปวัดวันศุกร์นี้มีใครไปมั่งอ่ะ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

444

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 03:08:01 »
วัดบางพระไม่สักหมึกให้แก่บุคคลที่มีอายุต่ำกว่า 20 ปี ครับ

กฤษดา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 09:34:45 »
ขอบคุนที่ตอบครับ

กฤษดา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 09:56:21 »
และ 15หมึกไม่ได้จิงๆหรอครับ T_T

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 03:29:21 »
..กฏ เขาว่าไว้แบบนั้น คราบ เพราะ ยัง ไม่ถึง 18 สักไปแล้ว มันจะมีปัญหาตามมา ภายหลัง  เกิดผู้ปกครอง  เอาเรื่องขึ้นมา มันจะไม่ดีคราบ  เขาถึงห้ามเอาไว้ ว่าจะไม่ สักหมึก ให้กับ เด็ก ไม่ถึง 18 .....แต่ก็มีบ้างคราบ ที่สัก....แต่ไม่ทุกคนไปคราบ..
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

กฤษดา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 05:05:04 »
อ่าคับ

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 06:55:21 »
ส่วนผมก็ไม่อยากให้สักหมึกครับตอนอายุแค่15 สักหมึกไป โตขึ้น ผิวหนังก็เริ่มแผ่ออก ลายก็เริ่มออกไม่สวยแล้วแก่ไปล่ะ จะดูเป็นลายรึเปล่านี่สิ .... อีกอย่างถ้าไปทำงานอะไรที่ไหนเค้าอาจจะไม่รับ นอกจาก ยามกับวินมอ'ไซค์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ยียวน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 07:51:21 »
ผม อายุ ก็ไม่ต่างจาก คุณเท่าไหรอะ 16 เอง สักแค่น้ำมันก็พอครับ ถามเหตุผลทำไมไม่สักหมึก เพราะ เรามีโอกาส ทำงานดีๆได้ยากต่อให้เรียนสูงมากแค่ไหนก็ หวังที่จะเป้นผู้จัดการ หรือตำแหน่งหัวหน้าอะไรก็ยากละครับ ยิ่งราชการ ไม่ต้องหวังเลยครับ
เพราะสังคมไทยเขาไม่รับเข้าทำงานนะส่วนใหญ่ ขนาดคนไม่สัก ยังหางานไม่ได้เลย ถ้าจะสักหมึกควรมีธุรกิจส่วน หรือรวยเงินเหลือ สักไปเถอะครับ งานไม่มีทำก็สานต่อพ่อแม่เลย เอิกๆ ถ้าไม่มีเด๋วจะเสียใจทีหลังเวลาหางานทำ แต่สักหมึกก็เป็นการรักษา วัฒนธรรมไทยไว้ด้วย ครับ มีทั้งข้อดีข้อเสีย

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 08:11:12 »
ผม อายุ ก็ไม่ต่างจาก คุณเท่าไหรอะ 16 เอง สักแค่น้ำมันก็พอครับ ถามเหตุผลทำไมไม่สักหมึก เพราะ เรามีโอกาส ทำงานดีๆได้ยากต่อให้เรียนสูงมากแค่ไหนก็ หวังที่จะเป้นผู้จัดการ หรือตำแหน่งหัวหน้าอะไรก็ยากละครับ ยิ่งราชการ ไม่ต้องหวังเลยครับ
เพราะสังคมไทยเขาไม่รับเข้าทำงานนะส่วนใหญ่ ขนาดคนไม่สัก ยังหางานไม่ได้เลย ถ้าจะสักหมึกควรมีธุรกิจส่วน หรือรวยเงินเหลือ สักไปเถอะครับ งานไม่มีทำก็สานต่อพ่อแม่เลย เอิกๆ ถ้าไม่มีเด๋วจะเสียใจทีหลังเวลาหางานทำ แต่สักหมึกก็เป็นการรักษา วัฒนธรรมไทยไว้ด้วย ครับ มีทั้งข้อดีข้อเสีย

มีเหตุผล ๆๆ คิดเหมือนกันเลย คนที่คิดจะสักหมึก ควรจะคิดดีๆก่อนนะ จ้าแล้วค่อยสัก คิดถึงการงานของเราไว้ก่อน คิดถึงอนาคตของตัวเอง ด้วยจ้า

{{{{{{{{{{{{{{{{{{{{~ถ้าแน่ไม่ได้ดูที่ตัว แต่ดูที่ใจ~}}}}}}}}}}}}}}}}}}}}

ขออภัยหากคำที่ใช้ไปดูไม่เหมาะสม และก้าวร้าวค่ะ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พ.ย. 2549, 09:45:02 »
แนะ ให้สักใต้ร่มผ้าก็จบแล้ว แต่ส่วนใหญ่ก็สักที่หลังอยู่แล้ว แต่ถ้าจะรับราชการเค้าให้ถอดเสื้อ ถ้าเห็นก็อด แต่ถ้าจะรับราชการจริง ไว้เข้าได้ก่อนแล้วค่อยสักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 03:53:50 »

ฮ่ะ...ถูกต้อง น๊ะ..คราบ...

Shot at 2007-06-26

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 04:49:06 »
..ขอพูด ถึงเรื่อง สักหมึก หน่อย น่ะคราบ ...
...คนที่ สักหมึก  แล้ว ไม่ใช่ว่าจะ หมด โอกาศ ทีีจะทำงาน ดีๆ เสมอ ไป  หรอกคราบ....มันขึ้นอยู่ ที่ ว่า งานที่ดี ของคุณ มัน คือ อะไร งานทุกๆ งาน ย่อม มีความดีอยู่ ในตัวของมังเองคราบ...คนขับ มอร์ไซร์ ถึงจะ สักยันต์ ที่เป้น หมึก ก็ไม่ถือ ว่าเป็น คนเลวแต่อย่างใด ใช่ไหมคราบ....คนที่มีรอยสักยันต์ ไม่ใช่จะเป้น คนเลวทุกคนไป....ทุกสังคม ย่อม มีทั้ง คนดีและเลว  อยู่แล้ว ความดี หรือความ เลวไม่ สามารถ จะตัด สินเพียงแค่ มอง ภาย นอกร่างก่่่าย  แต่ อย่างใด...จงอย่า ลืม คราบ ว่าที่เรา อยู่ เป้น ไทยมาถึง ทุกวันนี้ ไม่ใช่ วิชาทางด้าน นี้ หรอคราบ ที่ ทำให้ ชาย ชาติ ทหาร เกิดความ กล้า ฯลฯ จนมีประเทศ ไทยให้เราอยู่ เช่นทุก วันนี้....
...พูดถึงเรื่อง งานแล้ว ก็ มี งาน บางประเภท เท่า นั้นละคราบ ที่เขา ไม่รับคน ที่ สักยันต์...
1.ทหาร (เป็นแล้วสักยันต์ ที่หลัง ไม่เป็นไร)
2.ตำรวจ(เช่นเดียวกันแบบทหาร)

***เคยสังเกตุกันบ้างหรือเปล่า คราบ ว่าลูกศิตย์ วัดบางพระ   มีคนหลายรูปแบบที่มาสักยันต์...ขอชชี้ให้เห้นแบบชัดๆเลยน่ะคราบ***
1.คนระดับ รากหญ้า ชาวบ้านทั่วไป (อาชีพ หาเช้า กินค่ำ เป้นต้น)
2.นักเรียน นักศึกษา ชนชั่น ปัญญาชน คนมีความรู้
3.ผู้บริหาร ระดับ ต่าง
4.ข่าราชการ ทหาร ตำรวจ ยศ น้อย ถึง ยศ สูง
5.ชาวต่างชาติ ต่าง ศาสนา

...เห็นแล้วใช่ไหมคราบ ว่ามีคนมากมากมาย ที่ สักยันต์  กัน...การ 

เห็นแล้วใช่ไหมคราบ ...ว่ามีคน มากมายเพียง ใด ที่สักยันต์ กัน เรื่องจะเขาทำงาน มันก้แล้ว แต่ที่ไปคราบ เวลา สักยันต์  ถ้าคิด จะทำงานทำการที่ดี  ก็อย่าสักยันต์ ให้มันเลย ออกมานอก ล่มผ้า ให้มันอยู่ บริเวณ ที่ลับ...ก็จะไม่มีปัญหา...

***...ความหมาย ของการ สักยันต์ คือ ไร สักยันต์ กัน ทำไม อันนี้ แล้ว แต่ละ บุคคล  ย่อม มีความหมายที่แต่กต่างกันออกไป... ***
***ทุกๆ สังคม ย่อม มี ทั้ง คนที่ดี และคน ที่ เลว ***

***ขอจบเพียงแค่นี้แล้วกันคราบ***
 :054: :054: :054: :054: ครูอาจารย์ พ่อแม่ เหนือ สิ่ง อื่นใด :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 09:18:20 »
เหนด้วยอย่งยิ่งกะเพ่ปูนครับ    ส่วนผมอายุ 18 กะลังเรียน ม.6 อยู่ก้อดีอยู่ที่มีธุรกิจ ที่บ้านไว้แร้วอาคับ