ผู้เขียน หัวข้อ: การสักยันต์  (อ่าน 5768 ครั้ง)

ยังงง

• บุคคลทั่วไป
การสักยันต์
« เมื่อ: 12 พ.ค. 2549, 09:04:47 »
ผมมีความสนใจในเรื่องการสักยันต์แต่ก็มีข้อสงสัยอยู่ว่าการสักนำมันและการสักหมึกตัวอักขระของลายยันต์เหมือนกันหรือเปล่า เพราะเห็นตอนสักนั้นสักเร็วกว่าการสักหมึกมากๆเลย

ออฟไลน์ สุริยะ

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: การสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 2549, 09:11:49 »
เหมือนคับแต่ความละเอียดน้ำมันสู้หมึกมะได้หลอก น้ำมันจึงเร็วกว่ามากคับแปปเดียวก็เสร็จแต่หมึกต้องละเอียดน่ะคับ
หรือยังไงผู้รู้ท่านอื่นบอกช่วยบอกด้วยนะคับ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2549, 11:28:13 »
อักขระต้องเหมือนกันสิครับ
ยันต์บางยันต์ถ้าอักขระเพี้ยนไปนิดนึงหรือตีบรรทัดขาดหรือเกินไปแถวเดียว
กลายเป็นว่ายันต์นั้นนอกจากจะไม่มีพุทธคุณแล้วยังอาจทำให้ดวงคุณตกด้วยนะครับ
เพระฉะนั้นพระทุกองค์ท่านเลยระวังเป็นพิเศษ
จึงสบายจได้เลยครับว่าทั้งอักขระ พุทธคุณเหมือนกัน ต่างกันแค่มีสีกับไม่มีสี
และที่สักหมึกนานกว่าเพราะว่าบางทีสักหมึกจิ้มไปแล้วสีติดน้อย จึงต้องจิ้มใหม่เลยนานกว่าการสักนำมัน

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ค. 2549, 04:21:26 »
ขอเสริมอีกนิดเรื่องนี้
รู้อยู่แล้วว่าการสักน้ำมันจะมองไม่เห็น แบบการสักแบบหมึก
ดังนันเวลาที่ทำการสักยันต์แบบน้ำมัน อาจารย์จึงไม่จำเป็นต้องใช้ความ ปรานีตอะไรมากนัก ตางจากหมึก ต้องใช้เวลาในการสักมากกว่าเยอะ
...แต่สรุปแล้ว หัวใจยันต์ ที่ใช้ลงกำกับ กับ รูปที่ใช้ สักไม่ว่าจะเป้น น้ำมัน หรือ หมึง ร้วนแล้วเป็น หัวใจยันต์ ตัวเดียว กันทั้งสิ้นคราบ......
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ไผ่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2549, 12:36:30 »
มีความเชื่อถือมาก เคยไปสักมาแล้ว ชอบตัวอักขระสวยดี

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2549, 08:45:43 »
ที่ ทุก คน ตอบ กัน มา นั้น ก็ ไม่ใช่ ว่า จะ ถูก หมด เสมอ ไป
** ถ้า ผิด พลาด ประการใด ก็ ต้อง ขอ อภัยไว้ ณ ที่ นี้ ด้วย นะ จ้า
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ศิษปู่ยะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2549, 05:11:27 »
อักขระไม่เหมือนกันทุกตำหนักคับ

กอล์ฟ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.ค. 2549, 10:30:25 »
การสักนั้นนํ้ามัน กับหมึกนั้นไม่เเตกต่างกัน ลงคาถาเหมือนกัน ?ผมสักยันต์เก้ายอด หนุมานธงชัย แปดทิศ เศียรพ่อแก่ และองค์พ่อแก่ฤาษีตาไฟ แต่ถ้าให้เเนะนำผมจะแนะนำให้สักนํ้ามันดีกว่าเขางานง่าย  :069:ผมกอล์ฟ ศิษอาจารณ์ชิน

กอล์ฟ ศิษอาจารณ์ชิน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 12:51:23 »
คนไทยเชื่อกันว่าการสักยันต์จะทำให้อยู่ยงคงกะพัน ไว้ป้องกันตัว แต่วัยรุ่นสมัยนี้ไม่ค่อยรักษาขอห้ามของที่สักไปเลยไม่ขลังท่าเพื่อนคนไดจะสักต้องไม่ผิดข้อห้าม ?>:(

หนึ่ง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 10:46:36 »
ผมหนึ่งศิษย์อาจารย์แก้ว ผมว่าการสักยันต์เป็นสิ่งที่ดีที่สุดผมชอบมากและก็ศัทธาในตัวอาจารย์ของผมมากเพราะอาจารย์ผมไม่เห็นแก่เงิน

หนึ่ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 10:49:21 »
ไอ้ยุทธถ้าเล่นอยู่ตอบด้วย

หนึ่ง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 10:56:30 »
ผมหนึ่งศิษย์อาจารย์แก้ว พระราม7 ตำหนักปู่นารายณ์บุคคลใดที่สนใจและชอบในเรื่องของการสักยันต์ลองไปหาอาจารย์ผมได้เลยครับผมขอบอกไว้ก่อนเลยว่าอาจารย์ของผมไม่เคยมาสนใจเรื่องเงินเลยไม่เหมือนกับที่อื่นนะครับผมอยากให้บุคคลที่ชอบเรื่องของการสักยันต์ลองไปหาอาจารย์เองและจะรู้ว่าของจริงอยู่ที่นั้นผมรักและศัทธาในตัวของอาจารย์ผมมากจะถึงวันไหว้ครูแล้ววันไหว้ครูของที่นี่วันที่10ธันวาคมของทุกปีขอเชิญชวนบุคคลที่ชอบในเรื่องของการสักยันต์ไปได้นะครับตั้งแต่เช้าเป็นต้นไปที่วัดน้อย ซ.วงค์สว่าง11 เชิญครับและจะได้รับแต่สิ่งที่ดีๆเข้าในชีวิต