ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบทีคับ  (อ่าน 3779 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุริยะ

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบทีคับ
« เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 05:06:29 »
เวลาของการสักเริ่มขึ้นกี่โมงคับช่วยตอบผมทีนะที่บางพระน่ะคับ  ช่วงเสาร์อาทิตย์

ok

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ตอบทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 05:18:52 »
ตั้งแต่เช้าเลยครับ :053:

test

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 03:09:08 »
test modem

ออฟไลน์ MIOSIGNAL

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 06:11:33 »

หลวงพี่ ญา  ตั้งแต่ 07.00
หลวงพี่ นัน ตั้งแต่ 08.00
หลวงพี่ แป้ว ตั้งแต่  09.00
ทุกวันนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 09:38:16 »
ขอบคุณมากคับที่ช่วยกันตอบ

minicooper

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2549, 01:20:25 »
ไปตั้งแต่เช้าดีกว่าครับ ?ถ้าไปสายคิวจะยาว ผมไปตั้งแต่ 8 โมง เสร็จก็เพลโน่น คือผมสักเสร็จหลวงพี่ไปฉันเพล พอดี วันที่ 1 มิ.ย.49 นี้ว่าจะไปอีกครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ค. 2549, 10:55:25 »
งับ

ออฟไลน์ Panya Matuwate

• ตติยะ
  • TOM มักกะสัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ค. 2549, 04:09:28 »
ผมก็ว่าจะไปอยู่เหมือนกัน :017: :002: :001: :059:ทอม   มักกะสัน

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พ.ค. 2549, 10:32:53 »
งับเราอาจได้เจอกันนะคับ
แล้วหลวงพี่ติ่งนี่เปิดกี่โมงคับ

ออฟไลน์ Panya Matuwate

• ตติยะ
  • TOM มักกะสัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2549, 11:24:51 »
กุฏิหลวงพี่ติ่ง? ก็เปิดตั้งแต่เช้าเหมือนกันครับ? ?ผมจะไปวัดนะครับ? ?อยากจะทราบว่ามีใครจะไปบ้างครับ? คือว่าอยากจะรู้จักกับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ? ? ? :065: :049:กระผมจะไปวัดใน? วันเสาร์? ที่? 10? ?มิถุนายน? ครับ :086: :060  ขอความกรุณาจากพี่ๆและเพื่อนๆช่วยตอบหน่อยนะครับ :086: :075:ทอม   มักกะสัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2549, 11:58:48 โดย Panya Matuwate »

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2549, 06:00:27 »
กุฏิหลวงพี่ติ่งนั้นต้องอายุ20อ่ะคับถึงจะสักให้

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2549, 07:23:50 »
ไม่จริงอะ คุง สุริยะ ผมยังไม่ถึง 20 พระอาจารย์ติ่ง ยังสักให้ผมได้เลย!!?ไปทีได้ตั้ง 2-3 ยันต์ สักมาเยอะแล้วด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2549, 07:33:41 โดย -'๑'- C a e S a R -'๑'- »
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

sunny

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2549, 06:46:17 »
หลวงพ่อติ่งไม่สักหมึก สักแต่น้ำมันครับ และไม่สักนักเรียน และต่ำกว่า  20 ก็บอกว่าไม่สักครับ เพราะฉะนั้นคุณสักมาเยอะคงเป็นศิษย์ใกล้ชิดแล้วละครับ เดาเอานะ ดีใจด้วยครับ
;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2549, 06:54:05 »
เอาหล่ะครับ การที่ อายุไม่ถึง 20 แล้วจะสักได้หรือไม่ได้นั้น ผมว่าอยู่ที่อาจารย์ท่าน พิจารณามากกว่าครับเพราะในบางครั้งท่านอาจจะมีเหตุผลของท่าน ผมสรุปว่า  ขึ้นอยู่กับอาจารย์ท่านว่าจะให้หรือไม่ ก็แล้วกัน

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2549, 07:24:40 »
อย่าไปคิดกันมากเลยครับทุกท่าน การที่จะสักได้มั้ยนั้น ขึ้นอยุ่กับ ว่า ตัวคุณจะพร้อมมากน้อยแค่ไหน เช่น
1. พร้อมทาง กาย (ร่างกาย)
2. พร้อมทาง ใจ (จิตใจ)
3. พร้อมทาง วัยวุฒ (อายุ ที่สมควร/หรือไม่สมควร ที่จะเข้ารับการสัก)
4. พร้อมทางด้าน คุณวุฒ ( ความรุ้เกี่ยวกับการสัก/สักไปแล้วได้อะไร สักทำมัย ทำมัยต้องสัก หรือสักตามแฟชั่นตามเพื่อน หรือ อวด ผู้หญิง/สาวๆ..ฯลฯ )
5.อื่นๆๆๆ
***สิ่งเหล่านี้ท่านควรถาม ตัว ท่านเองก่อน ว่า พร้อมแล้วหรือ ยัง   สาเหตุ ที่ อาจารย์ บางท่านไม่สักให้แก่ ผู้ที่อายุไม่ถึง 20 นั้น เพราะว่า ตามกฎหมาย ถ้าอายุไม่ถึง 20 แสดงว่ายังไม่บรรลุนิติภาวะ ไม่สามารถตัดสินใจเองได้ หรือ ก็ คือ ยังอยู่ภายใต้ความดูแลของผู้ปกครอง ( พ่อ-แม่ )  *** ทั้ง นี้ ได้ มีข่าวต่างๆ หรือ สื่อ มากมาย ที่ไม่ดีเกี่ยวกับ เรื่องการสักยันต์และมีบางสำนัก ที่ได้ โดนพ้องร้อง หรือดำเนินคดีทางกฎหมาย โดยพ่อแม่ /ผู้ปกครอง ของเยาว์ชนหรือเด็ก - วัยรุ่น ที่อายุไม่ถึง 20 ปี ได้มาพ้องร้องต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ดำเนินคดีทางกฎหมาย แก่ สำนักสักยันต์ นั้นๆ เนื่องด้วย พ่อ - แม่ ไม่ยินยอม และ ไม่พอใจ ในการกะทำของ สำนักสักยันต์ นั้นๆ จึงทำให้เกิดการพ้องร้องกันเกิด ขึ้น และเป้นผลเสียแลเสียชื่อเสียง ต่อ สำนักสักยันต์นั้นๆ ดังที่ได้กล่าวมาข้างต้น...เหตุการณ์เหล่านี้เป็นเยี่ยงอย่าง หรือเป็น การเตือน ให้ ทราบว่า ปัญหาต่างๆๆเกิด ขึ้นได้เสมอ ไม่ว่าจะเป้นไปตามด้วยความสมัครใจ/หรือไม่สมัครใจก็ตาม***และสาเหตุนี้ ทางวัดบางพระ หรือ อาจารย์บางท่านจึงไม่ยินยอมสักให้ เพราะเกรงจะเกิด ปัญหา ดังกล่าวเกิดขึ้นตามมาภายหลัง...................*****โปรดใช้วิจรณญาณในการตัดสินใจด้วยนะครับ.........................คิดก่อนทำนะครับทุกท่าน
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

monk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2549, 10:04:20 »
:111:
สวัสดีครับทุกท่าน   ค่อนข้างเห็นด้วยกับ นายจันทร์หนวดเขี้ยว หลายประการครับ และขออนุญาติเสริมสักเล็กน้อยนะครับ
กรณีเด็กมาสัก(จะนักเรียนหรือไม่ก็ตาม) มีปัญหาเกิดที่วัดบ่อยครั้ง เพียงแต่ไม่ค่อยได้พูดถึงกันเท่าไร และมั่นใจได้เลย พระอาจารย์สักที่วัดก็อึดอัดกับปัญหานี้ค่อนข้างมาก
สักได้หรือไม่ได้ ถูกต้องครับ พระอาจารย์สักเป็นผู้ตัดสินใจ จะให้ช่วยกันคิดว่ากรณีต่าง ๆ เป็นอย่างไร (ไม่ต้องซีเรียดครับ)
-ผู้ปกครองพามาสัก   ติดใจมาเอง
-มีรอยสักมาแล้ว อยากสักที่นี่บ้าง
-มาเอง เพราะเพื่อนชวน อ่านหนังสือ(สื่อต่าง ๆ ) รุ่นพ่อ รุ่นพี่ รุ่นน้อง(สารพัดคน)เล่าให้ฟังศรัทธาเลยมา
-มาทำบุญ มาเที่ยว เห็นเขาสัก เอาบ้าง ๙ฯ๙
และขอแนะนำ รุ่นน้อง รุ่นลูก (ถ้าเข้ามาอ่าน)  ก่อนที่จะตัดสินใจสัก พิจารณาให้ดีก่อน เนื้อหนังเราพ่อแม่ให้มา เอาเหล็กแหลมไปทิ่มมันเจ็บ พระอาจารย์สัก อาจารย์สัก เขาเต็มใจสักอยู่แล้ว(ประเภทจำใจสักก็ต้องมีบ้าง555)  ดูให้ดีศึกษาให้ถ่องแท้เสียก่อน แล้วตัดสินใจ
และเมื่อสักแล้วก็ต้องดูแลให้ดี ส่วนใหญ่จะถามข้อห้าม บอกไปไม่รู้จะทำได้สักกี่คน และนอกจากนั้นควรจะถามข้อปฎิบัติด้วยจะได้พัฒนาคุณภาพตัวเอง
และที่สำคัญของดีมีไว้ใช้ ไม่ใช่ไว้โชว์
**และโปรดเข้าใจด้วยว่า ทำไมคนนี้สักได้ คนนี้สักไม่ได้   คนนี้ไม่ถึง 20 คนนี้ถึง 20 บางกรณี อาจารย์ก็วางตัวลำบากเหมือนกัน (เห็นใจท่านบ้าง)
ถ้าท่านใดมีข้อเสนอแนะก็ช่วย ๆกันเขียนเข้ามา
เพื่อที่จะได้ทำให้มาตรฐานการสักสูงขึ้น และจะได้ช่วยกันทะนุบำรุงศาสตร์ด้านนี้ให้อยู่คุ่กับชาติของเราสืบไป
และในส่วนของวัดเรา ก็จะได้ช่วยกันดูแลให้คงอยู่นานเท่านาน  ไม่ใช่เหลือเพียงตำนาน

ออฟไลน์ ปูนครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2549, 08:25:06 »
คับผมคือผมอายุไม่ถึง 20 อะคับแต่ผมอยากไปนะ คือท่าน ดูที่อารายเหรอท่านถึงจะสักให้อะ ( น้ำมัน )

ปล. แม่ ให้คับ

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2549, 09:38:40 »
คับผมคือผมอายุไม่ถึง 20 อะคับแต่ผมอยากไปนะ คือท่าน ดูที่อารายเหรอท่านถึงจะสักให้อะ ( น้ำมัน )

ถ้าคุณอายุ 18 ขึ้นไปสักได้คับไม่มีปัญหาอะไร และถ้าสักน้ำมันก็จะใช้เวลาเร็วกว่า หลังจากสักแล้วต้องปฎิบัตตัว ให้อยู่ศิลธรรมอันดีด้วยนะ                      :) :) :) :-* 

Shot at 2007-06-26

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2549, 01:11:00 »
ประเภทจำใจสักก็ต้องมีบ้าง...ข้อความนี้ก็ไม่ถึงขนาดนี้หลอกคราบไม่ว่าจะมาจากที่ไหน หน้าตายังไง นึบถือ ศาสานาไหนก็ ตามรองเข้ามาที่ วัดบางพระ บอกว่าต้องการ สักยันต์ อาจารย์เต็มใจให้ทุกคนละคราบ   ( รับรองที่อาจารย์ท่านสักยันต์ให้ รับรองได้เลยว่าท่าน สักยันต์ให้ด้วยความเต็วใจทุกคนแน่นอนคราบ ) แต่บางคนอาจจะได้ยันต์ ต่างกัน บ้างก็แล้วแต่ อาจารย์ที่ สักยันต์ให้คราบ ...
**** บางคนใจกล้าหน่อย (ประมาณว่า อ่ายครู ไม่รู้วิชา อ่ายภรรยาไม่มีบุตร) ไปถึงที่ วัดบางพระแล้ว ก็บอกความจำนงกับ อาจารย์  ไปว่า อยากจะสักยันต์ ท่านก็สักให้ทุกคน...
ผมกล้วพูด ได้ว่า อาจารย์ ที่ วัดบางพระ ท่านใจดีทุกคน ขอให้เรากล้าเข้าหาท่านเท่านั้นละ อยากได้ไรก็จะได้ ....รับรอง 100 % ....อยากได้ไรขอกับท่าน ถ้าท่านมีท่านก็จะให้คราบ...ขอแนะนำ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ  ทุกคนเลย ....อันนี้ ขอยกตัวอย่างกับตัวผมเองเลย....ผมไปสักยันต์ เดือนละครั้ง ไปทุกครั้งผมบอกได้เลย ว่าผมขอ ยันต์ กับ อาจารย์ ทุกครั้ง แล้วท่านก็ไม่เคยที่จะ  ปฏิเสธ เลยสั้งครั้งที่ ผมเอ่ยปากขอกับ อาจารย์ จะมีบ้าง ที่ อาจารย์ ปฏิเสธ ก็คือ เวลา ไม่พอที่จะสันตื ตัวที่ต้องใช้เวลา นานๆ ท่านก็อาจจะไม่ให้ หรือ บ้าง ครั้งยันต์ที่ขอ ไม่มีแบบ ท่านก้ให้ไม่ได้ แต่ขอให่มีเหอะ อาจารย์ ให้หมดละคราบ
 .......จนบาง ครั้งที่ผมไป ผมไม่รู้จะขอ ยันต์ไร ดี ผมก้แค่หั้งหันหลังอย่างเดียว ท่านก็สักยันต์ ให้ ตามใจท่านเอง ....ประมาณนี้....
**** เรื่อง อายุ เห็นเป็นปัญหาเอามาพูดคุย กัยเยอะ ช่วงนี้ ****
ขอแนะนำอย่างนี้แล้วกันคราบ....
1.ถามใจคุณดูว่า คุณ มีความพร้อม ทางด้าน ร่าง ก่าย และ จิตใจ แค่ไหน
2.คุณมี อายุที่ สามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้หรือยัง
3.คุณทำไปแล้วมันเป็นผลเสีย กับ ตัวคุณเอง และตัวคนอื่นไหม ใครเดือนร้อน กับคุณหรือเปล่า
4.คุณจะทำไปเพื่อ อะไร ความเทห์ ตามเพื่อน หรือ ศรัทราครู อาจารย์
5.อายุเพียงแค่ตัวเลขที่ห้ามก็เพราะ บางคน อายุน้อย ยังไม่สามารถแยก แยะผิด ถูกชั่วดีได้ ก็เลยห้าม ถ้าคุณ มีความคิด แยกแยะผิดถูกชั่วดีได้แล้ว คุณทำไปเลย ทำแล้วไม่เดือดร้อนใคร
6.(ขอ อนุญาติ คนที่สมประกอบ ไม่คบ 32 อาจารย์ ยังสักยันต์ ให้เลยคราบ)
7.ขออย่างเดียวเท่านั้นละคราบ สำหรับคนที่ มาสักยันต์ สักไปแล้ว ให้ทำตัวเป้นคนดีคราบ อย่าไปลังแก ใคร มีไว้ป้องกันตัว (คึกคะนอง บ้าง ไม่เสียหายไร มันต้องมีกันอยู่แล้ว ร้อนวิชา)
8.ผมนั่งช่วยอาจารย์ ดึงหนังสักยันต์ ตั้งแต่เช้า ยันเย็น เด็ก 13-15 มาสักก็เยอะแยะไป ถ้ามว่าท่านสักยันต์ให้หรือเปล่า 100 % สักให้ทุกคนคราบ มาไม่ผิดหวังคราบ จะเป็นหมึก เป็น น้ำมั ก็แล้วแต่ความชอบคราบ อาจารย์ ท่านจะถามเสมอละคราบ คนหน้าใหม่ ๆ เข้ามาสัก ครั้งแรก จะเอา สี น้ำมัน เราบอกไปคำเดียวเท่านั้นละ ท่านสักให้...
9.อย่าว่าแต่ 13-15 เลยคราบที่เห็น 4-5 ควบทางคนมากับผู้ปรกครอง ท่านยังสักให้เป็น แบบ น้ำมันเลยคราบ...
10. หวังว่าคำพูดที่ผมพุดมาครั้งนี้ จะสามารถ สร้างความกระจ่างได้บ้างน่ะคราบ

***** อันนี้เป้นคำพูดของ อาจารย์ ท่านบอกผมได้ยินมากับตัวผมเองนี้ละ *****
เรื่องสักยันต์ไปแล้ว หนังเหนียว ฟัน ไม่เข้า ยิง ไม่ เข้า มันเรื่องธรรม ดา มากๆ เลย ...แต่ถ้าสักยันต์ ไปแล้วเป็นคนดี อยู่ในศิล ในธรรม นี้สิ จึงจะเกิด ปฏิหาร
***** รองเอาไปคิดกันดู ว่า อาจารย์ ท่าน พุด หมายความว่าไงคราบ ******
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...