ผู้เขียน หัวข้อ: ตามสัญญานะคับ  (อ่าน 1564 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุริยะ

• ฉัฏฐะ
  • *
ตามสัญญานะคับ
« เมื่อ: 31 พ.ค. 2549, 08:16:55 »
นี่คือคำเทศนาของเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ (โต)
     ลูกเอ๋ย ก่อนเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด  เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง
คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน  เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่น
มาช่วยมิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด  เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืม
มาจนพ้นตัว..... เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา  ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด
ไม่มีอะไรเหลือติดตัว  แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า  หมั่นสร้างบารมีไว้....
แล้วฟ้าดินจะช่วยเจ้าเอง...!
     จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดก็ช่วยเจ้าไม่ได้...ครั้นถึงเวลา..
ทั่วฟ้าจบดิน  ก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง
ไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า...

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
ตอบ: ตามสัญญานะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2549, 03:03:17 »
ทราบซึ่งมากครับ มีอีกมั้ยอยากอ่านอีกครับ
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ สุริยะ

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ตามสัญญานะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2549, 08:35:39 »
คับไม่มีแล้วคับแต่ถ้ามีจะเอามาลงให้นะคับ