หมวด มิตรไมตรี > รูปภาพและวีดีโอสายวัดบางพระ

ลูกเป้งเครื่องรางพื้นบ้านล้านนา

<< < (2/3) > >>

kaitip:
ขอบคุณก็อตคะที่นำความรู้ใหม่ๆ มาให้รู้กัน แปลกดีค่ะ :053:

รวี สัจจะ...:
ได้อ่านเรื่องลูกเป้งเครื่องรางพื้นบ้านล้านนา
ทำให้คิดถึงเครื่องรางพื้นบ้านล้านนาอีกชนิดหนึ่ง
สิ่งนั้นคือ"บาตรตัน"เป็นบาตรสำริดหล่อมีขนาดเล็ก
ปากบาตรเท่ากับเหรียญบาทเล็กหล่อตันทั้งลูก
มีฤทธิ์ทางคุ้มครองป้องกันแคล้วคลาดและมหาอุด
เคยพบเห็นสมัยเดินธุดงค์และจำพรรษาอยู่ภาคเหนือ
ชาวบ้านเขาเอามาให้ดู เป็นของเก่าขุดได้ที่เมืองเก่า
"ใครมีเก็บไว้บ้่างหรือไม่ ถ้ามีกรุณาเอารูปมาลงให้ชมกันหน่อย"

umpawan:
ขอบคุณ คุณก็อต มากนะครับ สำหรับประวัติ และ รูปภาพ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :054:

ยอดรัก..บางแค:
เยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ใหม่ๆๆครับ  :054:

to:
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version