ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาหัวใจพระพุทธคุณ ๙ ห้อง  (อ่าน 11393 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
คาถาหัวใจพระพุทธคุณ ๙ ห้อง
« เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 10:08:25 »
นำคาถาที่ศักดิ์สิทธิ์  แต่ซิมเปิ้ลมากๆ

สำหรับพี่น้องบางพระทุกท่าน คงจะท่องกันได้แน่นอน 

พระคาถาหวัใจพระพุทธคุณ ๙ ห้อง  อันได้แีีี่ก่ "อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะฯ"

ซึ่งอุปเท่ห์วิธีใช้หากแยกเป็นห้องๆ มีอานุภาพในแต่ละด้านดังนี้

๑. อะ คือ อะระหัง หมายถึง เป็นผู้ดับเพลิงทุกข์ เพลิงกิเลสโดยสิ้นเชิง        บทนี้ใช้ด้านกันไฟทั้งปวง

๒. สัง คือ สัมมาสัมพุทโธ หมายถึง เป็นผู้ตรัสรู้ชอบได้ด้วยตัวพระองค์เอง    บทนี้ใช้เป็นตบะเดชะเสริมสร้างสง่าราศี

๓. วิ  คือ วิชาจะระณะสัมปันโน หมายถึง เป็นผู้พร้อมด้วยวิชาและจรณะ      บทนี้ใช้ด้านโภคทรัพย์โชคลาภ

๔. สุ  คือ  สุคะโต หมายถึงเป็นผู้ดำเนินไปได้ด้วยดี                              บทนี้ใช้ในด้านการเดินทาง ทั้งทางบก น้ำ อากาศ

๕. โล คือ โลกะวิทู หมายถึง เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง                           บทนี้ใช้ภาวะนาเมื่อเข้าป่าหรือที่มืด

๖. ปุ คือ  อนุตตโร ปุริสะทัมมะสารถี หมายถึง เป็นผู้ฝึกบุรุษผู้ควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า   บทนี้ใช้ทางมหาอำนาจ ตวาดผี

๗. สะ คือ สัตถาเทวะมนุษานัง หมายถึง เป็นครูของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย บทนี้ใช้ทางเมตามหานิยม สมณะ ขุนนางเอ็นดู

๘. พุ  คือ พุทโธ หมายถึง ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน                                     บทนี้ใช้ภาวนาอารมณ์ ทำให้ไม่ตกต่ำอับจน

๙  ภะ  คือ  ภะคะวา ติ หมายถึง เป็นผู้จำเริญ จำแนก ธรรม สั่งสอนสัตว์ดังนี้     บทนี้ใช้ในทางป้องกันภยันอันตรายอันจะกระทำแก่เรา

ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์    อมนุษย์ อสูรกาย สัตว์เดียรฉาน ป้องกันการประทุษร้ายเหล่านั้นได้ ทั้งสิ้นแล ฯ

คาถานี้สอดคล้องกับอานุภาพยันต์ ๙ ยอด ที่่ท่านโจรสลัดเคยนำมาฝากเหมือนกันครับ 

ใครไม่มี ๙ ยอด ลองใช้คาถาดู จิตมั่นคง  อานุภาพย่อมปรากฏ

ขอบคุณพี่สมเกียรติ เจ้าของบทความไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
ตอบ: คาถาหัวใจพระพุทธคุณ ๙ ห้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 10:33:52 »
 :053: :053: ไม่มี 9 ยอดก็ใช้ได้ใช่มั้ยค่ะ...หรือว่าจะไปลง 9 ยอดก่อนดี.. :006: :006:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: คาถาหัวใจพระพุทธคุณ ๙ ห้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 10:41:14 »
:053: :053: ไม่มี 9 ยอดก็ใช้ได้ใช่มั้ยค่ะ...หรือว่าจะไปลง 9 ยอดก่อนดี.. :006: :006:

ได้ครับหยก ใช้คาถาอย่างเดียวก็ได้ 

๙ ยอดของบางพระ ไม่ได้ลงบทนี้นะครับ ท่านลงคาถาไก่เถื่อนนะครับ   :048:  :048:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 10:47:43 »
ช่วยพี่โชวท่องหน่อยจิ.. ยากจัง

cho presley       

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 01:05:25 »
ได้ความรู้มากเลยครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:00:45 »
ถ้ามี 9 ยอดแล้วล่ะ ใช้ได้มั๊ย จะได้ท่องให้แม่นๆ  :053:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:09:07 »
ถ้ามี 9 ยอดแล้วล่ะ ใช้ได้มั๊ย จะได้ท่องให้แม่นๆ  :053:

ถ้า ๙ ยอดนั้น ลงด้วย "อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะฯ" ก็ยิ่งดีครับ

แต่ถึงจะไม่ไ้ด้ลงบทนี้  ท่องไว้ดีครับ เป็นมงคลแก่ตัวเองดีครับ

ควรจำคำแปลให้ขึ้นใจ จะได้เป็นพุทธานุสติ ได้บุญเพิ่มเติมไปอีก

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:24:15 »

ถ้า ๙ ยอดนั้น ลงด้วย "อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะฯ" ก็ยิ่งดีครับ

แต่ถึงจะไม่ไ้ด้ลงบทนี้  ท่องไว้ดีครับ เป็นมงคลแก่ตัวเองดีครับ

ควรจำคำแปลให้ขึ้นใจ จะได้เป็นพุทธานุสติ ได้บุญเพิ่มเติมไปอีก

จำคำแปลด้วยหร๋อ  :032: คงต้องใช้เวลาสักนิดนะ มันไม่ได้ยาวมากหรอก แต่กลัวจำไม่ได้
ช่วงนี้สมองมันตื้อ เพราะความรักมันไปอุดตันในร่างกายซะแล้วล่ะ   :080: :026: 
HAPPY VALENTINE DAY ค่ะ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:33:44 »

จำคำแปลด้วยหร๋อ  :032: คงต้องใช้เวลาสักนิดนะ มันไม่ได้ยาวมากหรอก แต่กลัวจำไม่ได้
ช่วงนี้สมองมันตื้อ เพราะความรักมันไปอุดตันในร่างกายซะแล้วล่ะ   :080: :026: 
HAPPY VALENTINE DAY ค่ะ

ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่ถ้าทำได้ก็เป็นเรื่องดี  ตอนท่องไม่ต้องท่องคำแปลหรอก จิตตั้งมั่นก็พอ  ตามนั้นครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:42:40 »
ขอบคุณค่ะ คุณอชิตะ สำหรับคำแนะนำดี ๆ :053: ไม่ว่าจะเป็นการสวดมนต์ หรือการเจริญภาวนาอะไรก็แล้วแต่ เป็นสิ่งที่ดีกับตัวเรา ตั้งใจ ตั้งมั่น และศรัทธา สิ่งดีๆ ก็จะเกิดตามมา สาธุ :054:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:59:26 »
ช่วยพี่โชวท่องหน่อยจิ.. ยากจัง

ท่องที่ละท่อนครับพี่ ถ้าได้ลองทำ้ต้องทำได้ครับ  :027:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 04:20:25 »

ท่องที่ละท่อนครับพี่ ถ้าได้ลองทำ้ต้องทำได้ครับ  :027:

ใช่เลย ค่อยเป็น ค่อยไปน ใจเย็น จะได้เกิดสมาธิ ความจำจะได้เป็นเลิศค่ะ :053:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 02:39:56 »
ดีครับ