ผู้เขียน หัวข้อ: เข็ดแล้วจริงๆ...  (อ่าน 4094 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
เข็ดแล้วจริงๆ...
« เมื่อ: 14 ธ.ค. 2552, 11:47:00 »
ผมอ่านเรื่องกฏแห่งกรรมจึงมีความสนใจในเรื่องบาปบุญคุณโทษ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่
ชอบทำอะไรด้วยความคึกคะนอง ไม่เห็นแก่ชีวิตสัตว์อื่น เห็นแก่ความสนุกของตัวเองและเพื่อนๆ
เท่านั้น จนได้รับผลของกรรมทันตาเห็นจนผมเข็ด และตั้งปฏิณาญให้สัจจะกับตัวเองว่า จะไม่ทำบาป
อีกต่อไปเป็นอันขาด

....สมัยวัยรุ่น ผมเป็นเด็กสลัมในกรุงเทพฯนี่เอง มีเพื่อนเกเรไม่ชอบเรียนหนังสือ สิ่งที่ชอบคือ
การรังแกสัตว์ ยิงนก ตกปลา เรียกว่าทำบาปเป็นอาจิณ วันหนึ้งนั่งคุยกับเพื่อนๆถึงเรื่องการทำหมัน
ชาย มีเพื่อนคนหนึ่งนึกสนุกพูดขึ้นว่า
" ลองจับหมามาทำหมันแห้งไหมวะ "
" ทำอย่างไรวะ...หมันแห้ง "
" ก็เอาหนังยางมัดไข่ไง "

....เพื่อนทุกคนพูดกันสนุกๆแต่ไม่กล้าทำ ส่วนผมไม่พูด
แต่กล้าทำ ผมจับหมาที่นอนอยู่ข้างๆนั้นมาแล้วแก้หนังยาง
ที่มัดถุงโอเลี้ยง และให้เพื่อนๆช่วยกันเอาหนังยางรัดไข่ แต่เพื่อนไม่กล้ากลัวหมาเจ็บ ผมตัวโตกว่าเกเรเป็นจ่าฝูง จึงออกคำสั่งให้จับขาทั้งสี่ข้าง แล้วผมเป็นคนเอาหนังยางมัดลูกอัณฑะทั้งสองข้างของหมา คิดว่าเดี๋ยวก็จับมันมาแก้หนังยางออก

....แต่เหตุการณ์ไม่เป็นอย่าที่คิดพอปล่อยมือ หมาก็วิ่งหนีและร้องลั่นเพราะเจ็บปวด และผมไม่รู้จะ
จับได้ที่ไหน มารู้อีกที่ก็โดนผู้ใหญ่ด่าว่า ไม่รู้ใครเอาหนังยางไปรัดไข่หมาไว้ ทำให้ลูกอัณฆะเน่า เพราะแผลเน่าทำให้หนังยางหลุดออกมา มันคงจะเจ็บปวดแสนสาหัสและไม่มีใครช่วยได้

....ต่อมาอีก 8 ปีกรรมนั้นก็มาส่งผลนั้นให้ผมคือคนข้างบ้านผมเป็นช่างไม้และมักเรียกผมไปเป็น
ลูกมือให้ค่าจ้างเป็นรายวัน และในครั้งนี้แกไปรับปลูกบ้านและทำรั้วบ้านในสวนย่างฝั่งธนบุรี รั้วบ้านทำด้วยเหล็กดัด หัวเป็นลูกศร แล้ววันแห่งการชดใช้กรรมก็มาถึง ทั้งที่ผมไม่อยากไปเพราะ
มีการถ่ายทอดสดมวยสากลที่ผมชอบ แต่ก็ต้องไปไม่รู้ทำไม ทำงานตั้งแต่เช้าถึงเที่ยงไม่มีปัญหา ช่วงพักเที่ยงอากาศร้อนจึงไปอาบน้ำเปลี่ยนผ้านุ่งผ้าขาวม้า พอดีช่างให้หยิบของบนบ้านที่กำลัง
ก่อสร้าง พอตอนลงไม่รู้ทำไมอาจเป็นเพราะแรงกรรมดลใจ ทำให้ผมคึกคะนอง แทนที่จะเดินลง
บันไดผมกลับกระโดดลงมา ขณะกระโดดลงมาลมก็ตีผ้าขาวม้าให้บานออก ผมเอามือปิดข้างหน้า
แต่ชายผ้าข้างหลังไปเกี๋ยวกับลูกศรเหล็กที่ตั้งพิงไว้ ลูกศรนั้นถูกชายผ้าขาวม้ากระตุกให้เอน
เข้าหาตัวผม ซึ่งขายังไม่ถึงพื้นก็ถูกลูกศรตำเสียบเข้าหว่างขาถูกลูกอัณฑะทั้งสองทะลุ ช่างต้อง
นำส่งโรงพยาบาลทั้งลูกศรเหล็กต้องนอนรักษาตัวอยู่นาน

....ผมเข็ดแล้ว เรื่องทำบาปกรรม ไม่ทำต่อไปอีกแล้ว กรรมมีผลจริง กรรมใดใครก่อ เขาก็เป็นเจ้าของกรรมนั้น ต้องรับไปสักวันหนึ่ง ไม่ช้าก็เร็ว เชื่อพระพุทธเจ้าสอนเถิดครับ ผมต้องพิการตลอดชีวิตตรงที่ไม่มีลูกได้ เสียเงินมากในการรักษา เจ็บปวดแสนสาหัส ก็เพราะกรรมที่ก่อไว้แท้ กรรมคุณทำแล้ว....มันรอคุณอยู่อย่าอดทน
                                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณที่มา...หนังสือโลกทิพย์

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เข็ดแล้วจริงๆ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 09:02:57 »
โห่ สยองแทนครับ  :074:

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 09:28:09 »
ผมคนหนึ่งที่ก็เชื่อเรื่องกรรม 100% ครับ....
อ่านแล้วกลัวเลยอ่ะครับ....

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 01:00:51 »
ก็เชื่อเรื่อง กรรม ครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 04:21:45 »
กรรมใครก่อ กรรมนั้นก็รับกันไปเองนะครับสวัสดี...................... :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 04:54:28 »
 :075: :075: :075:โหย...อ่านแล้วเสียวแทนเลย...แบบนี้เหมือนที่เขาเรียกกันว่า...เวรกรรมติดจรวด...ไม่ต้องรอถึงชาติหน้าเห็นผลทันทีในชาตินี้...น่าเห็นใจครับ :086: :086: :086:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 05:37:12 »
ขอบคุณสำหรับบทความเกี่ยวกับกรรมครับ ย้ำกันบ่อยๆดีครับจะได้กลัวการทำผิด.. :016:

อ่านแล้วเสียว....ไส้  11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 05:53:49 »
ขอบคุณสำหรับบทความเกี่ยวกับกรรมครับ ย้ำกันบ่อยๆดีครับจะได้กลัวการทำผิด.. :016:

อ่านแล้วเสียว....ไส้  11;

เสียวทำไมคะ พี่เอ็กซ์  ไส้ติ่งตัดแล้วไม่ใช่หรอ   :095:  (ปี้ดดด ...ใบแดง)

น่ากลัวมากค่ะ เรื่องเวรกรรมนี่
ถ้าทำไว้แล้วจำได้ก็ดี เตรียมใจรับ และทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรได้
บางทีกรรมบางอย่างทำแล้ว ลืม  ไม่ทันเตรียมตัวเตรียมใจรับ  น่ากลัวมากเลย

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 06:27:38 »
อ่านไปก็นึกภาพตามก็สยองน่ากลัวครับ  :074:

กรรมเดี๋ยวนี้ติดจรวด ทำอะไรก็อย่าเป็นแค่นึกสนุก หรือความคึกคะนองนะครับ
แต่บางคนกรรมแม้ไม่ชดใช้ชาตินี้ ชาติหน้ากรรมนั้นก็ตามทันครับ

ใครทำกรรมผิด ก็ผ่อนหนักเป็นเบา มั่นทำบุญทำทาน อุทิศส่วนกุศลนะครับ  :050:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 09:53:38 »
บรื๊อออ
อ่านเเล้วเห็นภาพเลย เสียวไส้

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ม.ค. 2553, 12:11:24 »
สยองค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ม.ค. 2553, 11:01:57 »
เวรกรรมมีจริง อ่านแล้วสยองครับ