ผู้เขียน หัวข้อ: ปริศนางานบวช  (อ่าน 39921 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ปริศนางานบวช
« เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:02:44 »
ระยะนี้ เข้าสู่เทศกาล งานบวชกันถี่ หน่อยนะครับ

สังเกตว่า เวลาไปช่วยงานหรือไปร่วมงานบวช ใกล้-ไกล มักจะได้พบเห็นวัฒนธรรมหรือความเชื่อประจำงานบวชที่คล้ายคลึงกัน

จนหลายครั้งมีน้องๆ เพื่อนๆ ถามกันบ่อยๆ ว่า เขาทำแบบนั้นทำไมพี่ .. ?? 

วัฒนธรรมหรือความเชื่อบางอย่างก็พอจะเดาออก บ้างอย่างก็ต้องทำตัวเป็น กบนอกกะลา ตามหาความจริงกันไป

ลองมาดูทีละอย่างกันนะครับ

การแห่นาครอบโบสถ์

เห็นกันจนชินตาครับ กับการแห่นาครอบโบสถ์ ๓ รอบ

ความหมายหรือเหตุผลที่พอจะเดาออกคงไม่ใช่ แห่เอาสนุึกหรือแห่รอแขกแน่ๆ  :095: :095:

ที่เข้าใจกันส่วนมากก็คือ ให้ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แบบเดียวกันกับเีวียนเทียน

เหตุผลนี้ คงได้รับอิทธิพลมาจากเมืองแขก ประเทศอินเดีย ที่เขาถือกัันว่า การเดินเวียนประทักษิณ(เวียนขวา)นั้น

เป็นการแสดงความเคารพอย่างสูงสุด ถ้าเป็นบ้านเราก็คงประมาณกราบแทบเท้า หรือวิ่งแก้บนรอบสนามหลวง

เหตุผลอีกประการหนึ่ง คือให้ นาคสำรวมจิตใจให้พร้อมก่อนเข้าขออุปสมบท ทบทวนเรื่องราวของชีวิต

ไตร่ตรองถึงหน้าที่ของพระที่จะต้องน้อมนำมาปฎิบัติ ต่อไป

แต่มีเหตุผลอีกประการหนึ่ง ที่ลึกซึ่งเ้ข้าไปอีก นั้นก็คือ การเวียนรอบโบสถฺ์เป็นอุบายสอนให้เห็นว่า......

ชีวิตคนเราล้วนเวียนตายเวียนเกิดในสงสารวัฎฎฺ์ คือ ใน กามภพ รูปภพ อรูปภพ วนเวียนแบบนี้ หลีกหนีได้ยาก

แต่สำหรับผู้บวชหรือพอนาค พอเดินเวียนครบ ๓ รอบ แล้วเดินเข้าสู่โบสถ์

ก็สอนให้เห็นว่า  ได้ค้นพบทางสว่างที่ไม่ต้องวนเวียนอีกแล้ว ทางสายใหม่ ที่เป็นเส้นทางพ้นทุกข์ คือการเข้าหาพระธรรม

มุมมองนี้ ดูดีและทำให้เกิดปัญญามากที่สุด

เหตุใดนาคจึงต้องวันทาเสมา

เมื่อแห่รอบโบสถ์ครบ ๓ รอบแล้ว ลำดับพิธีต่อไป คือ นาคจะต้องไปกราบวันทาเสมาหรือขอขมาเขตเสมา

ซึุ่งเป็นเขตแดนต่อระหว่างพุทธอาณาจักรกับราชอาณาจักร เป็นการแสดงความเคารพต่อสถา่นที่และพระสงฆ์ที่ประชุมกันในโบสถ์

ความหมายอีกประการ คือ  การให้ผู้บวชไม่ว่าจะร่ำรวย เป็นลูกท่านหลายเธอมาจากไหน แสดงการอ่อนน้อม ยอมรับผิด

เป็นอุบายลด ความเย่อหยิ่ง จองหอง ลดทิฎฐิมานะ กล้าปฎิญาณตน ขอขมาในความผิดทั้งหลาย

เหตุใจจึงห้ามเหยียบธรณีประตู

ประเพณีอย่างหนึ่งที่เห็นกันจนชินตา เวลาไปงานบวช คือ การที่พ่อของนาค และแม่ของนาคจะช่วยกันจูงมือนาคข้ามธรณีปะตู

และมีเพื่อนๆ คอยอุ้มชูให้ลอยตัวข้ามธรณีประตูเข้ามาในโบสถ์

ความเชื่อในเรื่องนี้ โบราณถือกันว่า ถ้านาคหรือผู้บวชเหยียบธรณีประตู จะทำให้ตอนเป็นพระศีลไม่บริสุทธิ์ ด่างพรอย

ย่อหย่อนต่อการบวช หรือไม่ก็แหกพรรษา ??

เหตุผลที่เป็นรูปธรรมก็คือ  การเหยีบธรณีประตูจะทำให้ รักทองหรือชาดที่ทาไว้ ชำรุด-เสียหาย

เพราะโบสถ์หลาย ๆ วัด โดยเฉพาะวัดหลวง ธรณีประตูจะมีการลงรักปิดทอง หรือทาชาิด ไ้ว้ให้สวยงาม

ถ้านาคและผู้มาร่วมงานเหยียบย่ำกันทุกคน คงทำให้เกิดการชำรุด เสียหายได้

เหตุผลอื่นๆ ยังมีอีกมากมาย เช่น  เกรงว่านาคจะสะดุดธรณีประตูจนเกิดอุบัติเหตุ ไม่สามารถบวชได้

ธรณีประตูเป็นจุดที่มีนายทวารบาลหรือเทวดารักษาต้องแสดงความเคารพ

แต่เหตุผลในทางธรรม ที่เป็นอุบายสอนใจ คือ การที่ผู้บวชสามารถข้ามพ้นจากโลก

ข้ามพ้นจากอำนาจกิเลส เข้าสู่พุทธอาณาจักร

เข้าสู่ร่มผ้ากาสาวพัตร์ ได้เกิดใหม่ในเพศสมณะ เป็นเครื่องสอนใจให้คนเรา ฝึกฝนตัวเราให้อยู่เหนือกิเลสในใจ

เหตุใดจึงต้องให้นาคเอามือแตะขอบประตูโบสถ์ด้านบนสุด

ในขณะที่นาคกำลังจะก้าวข้ามพ้นธรณีประตูนั้น บรรดาญาติพี่น้องและเพื่อนๆ จะบอกให้นาค ชูมือให้สุดไปแตะขอบประตูโบถ์ด้านบน

ทั้งนี้บรรดาเพื่อนๆและผู้ร่วมงานต่างก็จะช่วยกันอุ้มชูให้นาคเอื้อมให้ถึงขอบประตู

ความเชื่อในเรื่องนี้ ว่ากันว่า ถ้านาคแตะขอบประตูโบถ์ด้านบนได้ จะทำให้ร่ำเรียนได้สูงสุด

แตกฉานในพระธรรมวิัันัย  ต่อไปจะได้เป็นสมภารเจ้าวัด

ส่วนเหตุผลที่เป็นรูปธรรมนั้น ก็คือ ว่า ประตูโบสถ์บางแห่งไม่สูงมากนัก

การอุ้มนาคเข้าโบสถ์อาจทำให้ศรีษะของนาคไปชนขอบประตู ทำให้ได้รับบาดเจ็บ จนทำให้ไม่สามารถบวชได้

เหตุผลในทางธรรมะ ยังไม่ชัดเจน แต่ได้รับการอธิบายจากท่านผู้รู้มาว่า เป็นการปฎิญานหรือแสดงให้เห็นว่า

นาคจะบวชและตั้งใจปฎิบัติให้ได้บุญสูงสุด

อีกเหตุผลหนึ่งก็คือ การไปสู้พระนิพพานเหมือนจะไกลสุดมือเอื้อมถึง การเป็นจะไปให้ถึงต้องได้แรงหนุนจากคนรอบข้าง

บ่งบอกว่า การไปสู่ที่สูง เราอาจไปคนเดียวไม่ได้ เก่งคนเดียวไปไม่รอด

ต้องอาศัยพวกพ้องเพื่อนฝูง เจ้านาย คอยสนับสนุน ช่วยเหลือ

ดอกบัวของนาคที่วันทาเสมาเชื่อว่า ทำให้คลอดง่าย

ดอกบัวที่นาคพนมไว้ในมือตั้งแต่ตอนแห่รอบโบสถ์ จนถึงขณะวันทาเสมา เมื่อนาควางดอกบัวลงที่เสมาโบสถ์

จะมีผู้คนที่มาร่วมงานพากันแย่งดอกบัวนั้นไปให้ คนที่ท้องใกล้คลอดต้มน้ำดื่ม ด้วยความเชื่อว่า

น้ำดอกบัวของนาคจะทำให้คลอดง่าย

จริงๆ ดอกบัวเป็นสมุนไฟรหรือยาบำรุงครรภ์อยู่้แล้วละครับ ไม่ต้องของนาคก็ดีแน่นอน

แต่ความเชื่อที่ว่าทำให้คลอดลูกง่ายนั้น คงเพราะ นาคเป็นผู้ว่าง่าย พ่อแม่อยากให้บวชก็บวช

งานบวชก็สำเร็จได้โดยง่าย

เป็นงานที่ใครได้ข่าวก็อยากมาช่วยอย่างเต็มใจ  ถ้าได้น้ำมาต้ำน้ำดื่มกิน จะทำให้คลอดง่ายและเด็กทีเกิดมามีปัญญา ว่านอนสอนง่าย

ความเชื่อและวัฒนธรรมเล็กๆ น้อยๆ ที่เราพบเห็นในงานบวช ล้วนแฝงความหมายที่ลึกซึ้ง

และเป็นความหมายที่สอนใจเราได้ดี 

มิใช่เป็นเพียงพิธีกรรม ที่ทำๆกันไป แบบงมงายหรือไร้ความหมาย แต่แสดงถึงภูมิปัญญาในการสอนธรรมะของคนโบราณ

ได้อย่างลุ่มลึก และมีเหตุมีผล

ไปงานบวชครั้งต่อไป ลองเก็บเกี่ยวแง่คิดดีๆ จาก ประเพณีที่น่ารักและน่าค้นหาเหล่านี้ กันให้ครบถ้วนนะครับ

จะได้ทั้งบุญจากการบวชพระและบุญจากการมีสติ คิดเท่าทันธรรมะของพระพุทธเจ้า

ขออนุโมทนาบุญกับนาคทุกท่าน ที่จะบวชในพรรษานี้ และผู้ที่จะไปร่วมงานบวชทุกท่าน ขอให้ได้เสบียงบุญกันเต็มที่ครับผม

สาธุๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ปริศนางานบวช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:09:19 »
โอ้ ...... มีความเชื่อมากมายจริงๆ ครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาให้อ่านเพื่อประดับความรู้รอบตัว ...  :016:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:45:47 »
ขอบคุณครับที่นำมาเสนอข้อมูล เอ๊ะ ..... ท่านอชิตะเคยบวชหรือยังครับนี่ :001: :001: :045:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:50:52 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:28:01 »
ขอบคุณพี่เมฆ มาก ครับ สาระความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลย ครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 01:35:55 »
ขอบพระคุณพี่เมฆครับสำหรับบทความดีๆครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 04:48:03 »
ขอบคุณท่านอชิตะ มากครับ... :016:

...ได้ทราบเหตุผลหลายๆข้อของการกระทำแล้ว อิอิ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 07:32:38 »
ได้ความรู้เพียบเลยครับท่าน.......................... :015: :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 09:24:23 »
ขอบคุณครับท่านอชิตะ ลึกซึ้งเกินกว่าที่คาดไว้ครับ สำหรับวัฒนธรรมความเชื่อในงานบวช อนุโมทนาด้วยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:54:40 »
ได้ความรู้ดีๆเพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 09:23:38 »
ขอบคุณพี่เมฆมากนะค่ะ..ได้สาระพร้อมความรู้มากมาย... :015: :015:

หลายครั้งที่ไปงานบวชก็มีข้อสงสัยในเรื่องวัฒนธรรมความเชื่อต่างๆเหมือนกัน...

ได้มารู้วันนี้ก็กระจ่างค่ะ..ทุกวัฒนธรรมและความเชื่อต่างๆ
ล้วนแล้วแต่มีที่มาที่ไปที่น่าสนใจทั้งสิ้นค่ะ..
.

ปล..พี่เมฆของเรานี่เกาะติดทุกเทรนเลยนะคะ..อิอิ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:38:35 »
ผู้หญิงก็ต้องรู้ไว้เช่นกันนะ..ขอบคุณหลายค่ะ..

อ่า.. จะมีเรื่องของการโยนเศษสตางค์ >>>>>>>>>>>> ซึ่งปัจจุบันเป็นแบ้งค์พับห่อทับเศษสตางค์อีกที... โปรยยยยแจกทำไมน้อ? :061: ...

อ้อ.. เรื่องถือหมอน.. >>>>>>>>>>>> :061: เขาว่าถ้าพระที่บวช ให้คนที่เป็นแฟนถือหมอน.. ไม่นานเขาก็จะได้สุขสมอารมณ์หมายหวานเจี้ยบเป็นคู่กัน

เคยเห็นแฟนน้องชายถือหมอนไม่นานจริงๆ เขาก็นำกันเข้ามาที่บ้านค่ะ...

ส่วนถ้าพระที่จะบวชมีภรรยาแล้ว คนถือหมอนต้องเป็นภรรยาใช่หรือไม่? (เท็จจริงเป็นอย่างไรก็มิทราบ ได้ยินคนแก่เฒ่าเล่าให้ฟัง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2552, 10:40:37 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:49:10 »
ผู้หญิงก็ต้องรู้ไว้เช่นกันนะ..ขอบคุณหลายค่ะ..

อ่า.. จะมีเรื่องของการโยนเศษสตางค์ >>>>>>>>>>>> ซึ่งปัจจุบันเป็นแบ้งค์พับห่อทับเศษสตางค์อีกที... โปรยยยยแจกทำไมน้อ? :061: ...

อ้อ.. เรื่องถือหมอน.. >>>>>>>>>>>> :061: เขาว่าถ้าพระที่บวช ให้คนที่เป็นแฟนถือหมอน.. ไม่นานเขาก็จะได้สุขสมอารมณ์หมายหวานเจี้ยบเป็นคู่กัน

เคยเห็นแฟนน้องชายถือหมอนไม่นานจริงๆ เขาก็นำกันเข้ามาค่ะ... ส่วนถ้าพระที่จะบวชมีภรรยาแล้ว คนถือหมอนต้องเป็นภรรยาใช่หรือไม่? (เท็จจริงเป็นอย่างไรก็มิทราบ ได้ยินคนแก่เฒ่าเล่าให้ฟัง)

โยนสตางค์หรือโปรยทาน ยังมองเหตุผลลึกซึ้งไม่ออก  

เท่าที่เห็นความหมาย คือ  คนที่จะบวชสละแล้วซึ่ง เงินทอง  

ประเพณี คือ ให้หันหน้าเข้าโบสถ์ หันหลังให้คนที่มาแห่ซึ่งอยู่หน้าโบสถ์

แล้วโปรยจากด้านหลังมา  ซึ่งคงแบบว่า ชีิวิตต่อจากนี้ หันหลังให้กับโลก ไม่ใยดีใน ทรัพย์สมบัติ

ไอ่ที่ยังตามหาข้อมูล คือ บางแห่ง เขาจะเอาสตางค์ให้ให้นาคอมไว้ในปากแล้ว ค่อยๆ คายออกมาโปรย

แต่ที่หนึ่ง ฮามาก นาคเขาเป็นคนโผงผาง โวยขึ้นมาว่า  "คนนะไม่ใช่ผี จะได้เอาเิงินมาใส่ปาก"  :004: :004: :004:

เรื่องจริงครับ ไม่ใช่มุข  เล่นเอา งานกร๋อยไปชั่วครู่นึง

เหตุผลที่ทำยังหาไม่เจอครับ ท่านใดทราบ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ส่วนเรื่องถือหมอน เขาก็เชื่อกันแบบนั้นนะครับ ว่า ให้แฟนถือ

แต่ส่วนตัว เท่าที่ผมสังเกต  แฟนถือให้นาค  ทุกคู่ ได้รักกันครับ แต่ก็เลิกกัน ไม่ใช่ตัวจริง

ณ จุดนี้ ใครมีข้อมูลแย้งหรือเห็นว่า ถือแล้ว อยู่ด้วยกันเรื่อยมา  ก็นำมาบอกเล่าได้ครับ  อยากทราบเช่นกัน

จริงๆ การถือหมอน ก็เป็นการร่วมอนุโมทนาบุญอย่างหนึ่ง ไม่น่าเกี่ยวกับความรักหรือโรยรา

แต่ผมบอกใครไป ไม่มีใครกล้าให้แฟนถือเลย นะครับ  

งานท่านเก่ง จะลองดูก็ได้นะครับ  จะได้เก็บข้อมูลใหม่ๆ

ถ้าให้แรง เขาว่า หมอน แฟนต้องถักปอกหมอนให้ด้วยนะ   :095: :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2552, 10:50:37 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 12:41:19 »
อชิ.......ครับ อย่างอชิแถวบ้านเรียกเอ็นไซโคลพีเดียเคลื่อนที่เลยน่ะครับ :016: :015:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 04:36:14 »
บวชเรียนมาแล้วนะครับ แต่ผมเพิ่งทราบความหมายหลายๆอย่างจากพี่อชิวันนี้เองครับ
ขอบคุณมากสำหรับสาระความรู้ดีๆครับ

ตอนบวชก็ไม่ได้สงสัยอะไรเล้ย....ผม เขาให้บวชก็บวช 55555+
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:21:14 »

เคยเห็นแฟนน้องชายถือหมอนไม่นานจริงๆ เขาก็นำกันเข้ามาค่ะ... ส่วนถ้าพระที่จะบวชมีภรรยาแล้ว คนถือหมอนต้องเป็นภรรยาใช่หรือไม่? (เท็จจริงเป็นอย่างไรก็มิทราบ ได้ยินคนแก่เฒ่าเล่าให้ฟัง)

โยนสตางค์หรือโปรยทาน ยังมองเหตุผลลึกซึ้งไม่ออก 

เท่าที่เห็นความหมาย คือ  คนที่จะบวชสละแล้วซึ่ง เงินทอง   

ประเพณี คือ ให้หันหน้าเข้าโบสถ์ หันหลังให้คนที่มาแห่ซึ่งอยู่หน้าโบสถ์

แล้วโปรยจากด้านหลังมา  ซึ่งคงแบบว่า ชีิวิตต่อจากนี้ หันหลังให้กับโลก ไม่ใยดีใน ทรัพย์สมบัติ

ไอ่ที่ยังตามหาข้อมูล คือ บางแห่ง เขาจะเอาสตางค์ให้ให้นาคอมไว้ในปากแล้ว ค่อยๆ คายออกมาโปรย

แต่ที่หนึ่ง ฮามาก นาคเขาเป็นคนโผงผาง โวยขึ้นมาว่า  "คนนะไม่ใช่ผี จะได้เอาเิงินมาใส่ปาก"   :004: :004: :004:

เรื่องจริงครับ ไม่ใช่มุข  เล่นเอา งานกร๋อยไปชั่วครู่นึง

เหตุผลที่ทำยังหาไม่เจอครับ ท่านใดทราบ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ส่วนเรื่องถือหมอน เขาก็เชื่อกันแบบนั้นนะครับ ว่า ให้แฟนถือ

แต่ส่วนตัว เท่าที่ผมสังเกต  แฟนถือให้นาค  ทุกคู่ ได้รักกันครับ แต่ก็เลิกกัน ไม่ใช่ตัวจริง

ณ จุดนี้ ใครมีข้อมูลแย้งหรือเห็นว่า ถือแล้ว อยู่ด้วยกันเรื่อยมา  ก็นำมาบอกเล่าได้ครับ  อยากทราบเช่นกัน

จริงๆ การถือหมอน ก็เป็นการร่วมอนุโมทนาบุญอย่างหนึ่ง ไม่น่าเกี่ยวกับความรักหรือโรยรา

แต่ผมบอกใครไป ไม่มีใครกล้าให้แฟนถือเลย นะครับ   

งานท่านเก่ง จะลองดูก็ได้นะครับ  จะได้เก็บข้อมูลใหม่ๆ

ถ้าให้แรง เขาว่า หมอน แฟนต้องถักปอกหมอนให้ด้วยนะ   :095: :095:

สาธุครับท่านอชิตะ ไว้รอให้คุณโยมเค้าถักปลอกหมอนมาให้น่าจะเวิร์คดีนะครับ  :002: สาธุ ๆ  :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 07:57:32 »
ใช่ๆๆ การโปรยทาน เนี้ย เพื่ออะไรเหรอครับ อยากทราบความหมายที่แท้จริงอ่ะครับ งงมานานล่ะครับ
---แล้วในที่สุดผมก็ได้คำตอบจนได้555
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา