ผู้เขียน หัวข้อ: การทาวาสลีนที่รอยสัก  (อ่าน 44959 ครั้ง)

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
การทาวาสลีนที่รอยสัก
« เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:02:44 »
คือผม งง กับการใช้วาสลีนกับรอยสักครับ  ยังสับสนอยู่ว่าตกลงทาก่อนอาบน้ำรึว่าทาหลังอาบน้ำ รึว่ามีวิธีการอื่น และอาการที่คันเกิดจากอะไรเหรอครับช่วยนำความกระจ่างให้ทีนะครับ   ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2552, 10:15:02 โดย salapao »

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: การทาวาสลีนที่รอยสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:06:14 »
ทาตอนไหนก็ได้ครับ ส่วนมากผมจะทาหลังอาบน้ำครับ...

...ทาเพื่อไม่ให้ผิวหนังที่มีรอยสักใหม่ ตึงเท่านั้นเองครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:19:30 »
ถ้าแผลแห้งและคันควรใช้วาสลีนหรือโลชั่นที่ไม่ส่วนผสมของไวท์เทนนิ่งทา แต่ก่อนทาน่าจะใช้น้ำชโลมรอยสักซะนิด แล้วจึงค่อยทาวาสลีนลงไปครับ ระยะเวลา2 สัปดาห์นี้ควรงดการเกา หรือแกะบริเวณที่สักยันต์โดยเด็ดขาด ควรปล่อยให้มันลอกเองไปตามธรรมชาติ ถ้าคันก็หมั่นทาครีมบ่อยๆ ควรงดการเล่นน้ำในสระหรือน้ำทะเลเป็นเวลาประมาณสองสัปดาห์ ช่วงนี้ต้องดูแลดี รอยสักจะได้ออกมาสวยครับ แสงแดดเป็นอีกสิ่งที่ทำให้รอยสักจางได้น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 11:13:19 »
ครับ ทาตอนไหนก็ได้ตามสะดวก
แต่ผมมักจะทาหลังอาบน้ำ ส่วนอาการคัน
เป็ฯเรื่องปกติเพราะผิวหนังกำลังลอกและตกสะเก็ด
ช่วงนี้ไม่ควรแกะเกาเด็ดขาด เพราะจะออกมาไม่สวย
แถมติดตัวเราไปตลอดชีวิตอีกต่างหาก (หลังจากสักไม่ควรฟอกสบู่ที่รอยสักซักสามสี่วันครับ)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 12:30:25 »
สงสัยเหมือนกันนะครับ คือว่า สักเสร็จแล้วกับมาถึงบ้านให้น้องล้างด้วยแอลกอฮอลล์
แล้วใช้วาสลีนทาเลยนะครับ แล้วค่อยไปอาบน้ำ       แล้วทำไมถึงทากันตอนหลังอาบน้ำละครับ
น้ำมันไม่ทำปฏิกิริยาเลอครับ   แล้วจะให้ทำวิธีไหนดีครับ  หลังจากสักเสดหมาดๆๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 01:12:49 »

ทากันเหงื่อและเวลาตึงครับ ถ้าเป็นไปได้ลอยสักอย่าให้โดนน้ำสัก3-4วันครับ จะแห้งไวมากๆและจะหายไวครับไม่ถึง7วันก้อหายแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 02:59:37 »
ปกติผมจะทาหลังอาบน้ำกับตอนที่คัน

โดยเฉพาะตอนคันนี้ อยากเกาก็ไม่ได้ ต้องทาวาสลีนช่วยได้เยอะเลย

ออฟไลน์ arit

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 08:48:28 »
ตั้งแต่สักมาไม่เคยทาเลยครับผม วาสลีนเนี้ย

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 09:03:02 »
ของผมทาไม่คงไม่อยู่ เล่นพอกเลยครับ ทั้งตัวก่อนนอน และก่อนไปทำงาน หากคันก็ใช้แป้งตางูครับ

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 09:35:31 »
วาสลีนไม่ได้ใช้เช่นกันครับ

ล่าสุดลองใช้ครีม Bepanthen(พอดีที่บ้านมีอยู่) ที่เคยมีกระทู้แนะนำ ผมว่าลดอาการคันได้ดีทีเดียวครับ... :016:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 09:46:14 »
วาสลีน หรือแท้จริงคือผลิตภัณฑ์หนึ่งจากกระบวนการปิโตรเลียมครับ  

- ทาเพื่อปิดกั้นแผลจากการสักกับอากาศรอบตัวไม่ให้ทำปฏิกริยากันซึ่งจะส่งผลให้ผิวแห้ง ตึงและเจ็บ รักษาความชุ่มชื้นให้สะเก็ดแผลทำให้อาการคันทุเลาลงได้มากครับ

- ทาเพื่อปิดกั้นแผลจากสบู่ต่างๆที่มีฤทธิ์เป็นกรด ด่างจาดค่า ph ที่ต่างกับน้ำเลี้ยงผิวธรรมชาติครับ ซึ่งอาจทำให้บางรายเกิดระคายเคือง แผลหายช้า เกิดคีรอยด์ หรือแผลเป็นนูนๆมากกว่าปกติทั่วไปครับ

- เมื่อแผลถูกรบกวนจากสิ่งต่างๆที่กล่าวไปแล้วนั้นน้อยลง แน่นอนเราก็รู้สึกสบายตัวขึ้น และไม่ไปแคะแกะเกาที่แผลตรงรอยสัก ผลที่ตามมาคือแผลจะหายไว รอยสักจะเข้มชัดเจนสวยงามครับ

ส่วนตัวผมถ้าสักมาใหม่ๆ จะทาก่อนอาบน้ำ เพื่ออะไรไปอ่านข้างบน และอาบน้ำเสร็จก็ทาครับ เพื่ออะไรก็ไปอ่านข้างบนครับ  :003:   ระหว่างวันก็ทาได้ตลอดครับไม่เสียหายแต่อย่าทามากนักเพราะกระปุกหนึ่งก็หลายสิบบาทครับ  เปลือง

ผลเสียที่เจอมาแล้วครับคือ  มีคนมาเปิดกระเป๋าแล้วเจอกระปุกวาสลีนครับ  โอ้.......โดนข้อหาเจ็บปวดครับ.....................คิดกันไปได้  :093: อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 09:46:44 โดย [= Jo_o* =] »
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 10:20:19 »
วาสลีน หรือแท้จริงคือผลิตภัณฑ์หนึ่งจากกระบวนการปิโตรเลียมครับ 

- ทาเพื่อปิดกั้นแผลจากการสักกับอากาศรอบตัวไม่ให้ทำปฏิกริยากันซึ่งจะส่งผลให้ผิวแห้ง ตึงและเจ็บ รักษาความชุ่มชื้นให้สะเก็ดแผลทำให้อาการคันทุเลาลงได้มากครับ

- ทาเพื่อปิดกั้นแผลจากสบู่ต่างๆที่มีฤทธิ์เป็นกรด ด่างจาดค่า ph ที่ต่างกับน้ำเลี้ยงผิวธรรมชาติครับ ซึ่งอาจทำให้บางรายเกิดระคายเคือง แผลหายช้า เกิดคีรอยด์ หรือแผลเป็นนูนๆมากกว่าปกติทั่วไปครับ

- เมื่อแผลถูกรบกวนจากสิ่งต่างๆที่กล่าวไปแล้วนั้นน้อยลง แน่นอนเราก็รู้สึกสบายตัวขึ้น และไม่ไปแคะแกะเกาที่แผลตรงรอยสัก ผลที่ตามมาคือแผลจะหายไว รอยสักจะเข้มชัดเจนสวยงามครับ

ส่วนตัวผมถ้าสักมาใหม่ๆ จะทาก่อนอาบน้ำ เพื่ออะไรไปอ่านข้างบน และอาบน้ำเสร็จก็ทาครับ เพื่ออะไรก็ไปอ่านข้างบนครับ  :003:   ระหว่างวันก็ทาได้ตลอดครับไม่เสียหายแต่อย่าทามากนักเพราะกระปุกหนึ่งก็หลายสิบบาทครับ  เปลือง

ผลเสียที่เจอมาแล้วครับคือ  มีคนมาเปิดกระเป๋าแล้วเจอกระปุกวาสลีนครับ  โอ้.......โดนข้อหาเจ็บปวดครับ.....................คิดกันไปได้  :093: อิ อิ
บรรทัดสุดท้ายผมก็โดนเหมือนกัน
ตั้งแต่ตอนซื้อของที่ห้างหละ พอดีเรียนเสร็จแล้วคันที่รอยสักมาก แล้วพอดีผ่านห้างก็เลยเข้าไปซื้อ ตอนนั้น 3-4 ทุ่ม แล้วซื้อแค่วาสลีนอย่างเดียว แล้วแคชเชียร์ซึ่งเป็นผู้ชายก็มองๆ ยิ้มๆ ตอนแรกก็งง เพราะไม่ได้คิดอะไร จะรีบเอามาทาแก้คัน ซื้อเสร็จก็เข้าห้องน้ำจัดการทา พอออกมาก็ถึงบางอ้อเลย ไอ้ที่เราไม่ได้คิดอะไรนี้ มี.....หน้าห้องน้ำเดินมาขอมีอะไรซะงั้น  :043:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 02:01:03 »
คิดดี ทำดี ไม่ต้องไปคิดในสิ่งที่ไม่ดีก็มีอยู่เท่านี้ครับ ทาไปเถอะท่านช่วยได้เยอะครับ...........สวัสดี.............. :114: :114: :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 02:02:05 โดย yout »

ออฟไลน์ blc_18

• ฉัฏฐะ
  • *
  • วันเวลาหมุนเวียนเปลี่ยนไปแต่หัวใจดวงเดิม
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 04:24:25 »
ทาทำไมคนสมัยก่อนไม่เห็นทาอะไรเลย...ธรรมชาติดิบๆๆได้ใจดี

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 04:45:58 »
ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไรครับ   มีไว้เหมือนกัน สำหรับวาสลีน แต่เอาเข้าจริงๆ ลืมจะมากกว่า

จะทาบ่อยคือทีหัวไหล่ กับต้นขา เพราะทาง่าย  ส่วนมากทาเพราะ คันมือ อยากให้รอยสักเข้มๆ

ผมทาก่อนอาบน้ำและหลังอาบน้ำ ครับ เพลินๆ  แต่ถ้าเป็นรอยสักที่ระบมนี่ ไม่อยากไปโดนมันเลย

การดูแล รักษารอยสัก ผมว่า แค่อย่า โดนน้ำ-โดนสบู่ ก็พอครับ  วาสลีนเป็นแค่ตัวช่วยมากกว่า

ซื้อบ่อยๆ ไม่ดีนะครับ  ภาพลักษณ์อาจถูกมองว่าเป็น เก้ง ได้   
:095: :095: ขำๆ ครับผม