ผู้เขียน หัวข้อ: ~ กว่าจะมาเป็น สิทธิพโล ~  (อ่าน 3882 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
~ กว่าจะมาเป็น สิทธิพโล ~
« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:11:49 »

ติดตามข่าวสาร Tripปั่นจักรยาน กับ ซอยยับได้ตาม Social ต่างๆได้ตามสะดวกครับ
Line ID iPhone = aittipol
Line ID iPad = eakmetal
Facebook = Aittipol Houdpitak
IG = eakmetal
https://www.facebook.com/SoiYab

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ~ กว่าจะมาเป็น สิทธิพโล ~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:20:33 »
ขี้อวด...อิอิ..

...อนุโมทนาบุญกับท่านโคมแก้วด้วยครับ....

...ถึงว่า ทำไมพี่เอกถึงเป็นคนดี อิอิ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ~ กว่าจะมาเป็น สิทธิพโล ~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:26:15 »
ขอบคุณพี่เอกมาก ครับ อนุโมธนาด้วย ครับ ....หล่อนะครับเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:27:31 »
อนุโมทนาด้วยครับพี่เอก.......ไว้ผมยาวหล่อมากพี่ :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:30:40 »
เห็นภาพแล้วปลื้มใจครับ วันที่ 5 ถึงผมแล้วนะครับ ตื่นเต้นบอกไม่ถูกครับ อนุโมทนาด้วยนะครับพี่โคมแก้ว  :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:41:34 »
ความภูมิใจของมารดา... ผ้าเหลือง กรรไกร.. รอยยิ้มแห่งความปลื้มปิติ... พร้อมเป็นหน่อเนื้อถ่ายทอดพุทธศาสนา... สาธุ๊

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 11:10:40 »
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะท่านโคมแก้ว

แหม่..ผิวข๊าวว..ขาว
พอใส่จีวรปุ๊บ ราศีนักบุญจับเลยค่ะ :002:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 11:17:36 »
ร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่โคมแก้ว ด้วยนะครับ ...  :114:

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 11:26:19 »
อนุโมทนาครับ

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:13:58 »
อนุโมทนาด้วยครับผมพี่โคมแก้ว :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:23:30 »
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับพี่ครับ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชายชาวพุทธ งานนี้มีน้ำตาได้อย่างไม่เสียดายเลยครับผม
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:38:51 »
อนุโมทนาบุญกับพี่เอก ด้วยนะครับ
หุๆ ก่อนหน้านี้ยังเป็น พ่อหนุ่มร๊อกเกอร์อยู่เลย
อิอิอิ :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 02:00:21 »
ครั้งหนึ่งในชีวิต  ของลูกผู้ชาย ชาวพุทธ :054:

อดีต ที่ต้องจดจำไปจนวันตาย   ก็คือ การบวช ทดแทนคุณ พ่อ แม่  นี่ละครับ  ซาบซึ้ง สุดๆแล้วละ  ของลูกผู้ชาย

ใครที่ไม่เคยใด้ กราบเท้าพ่อ แม่  ก็ จะใด้ กราบเท้า ล้างเท้า ให้พ่อแม่ ก็ตอนบวช  นี่ละครับ

พ่อแม่ บางคนถึงกับน้ำตา คลอเบ้า  ด้วยความปลื้มปิติ ยินดี  ที่ใด้เห็น ผ้าเหลือง ของ ลูกชาย :090:

สุดยอดครับ  เอก   :016:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 05:19:42 »
เห็นชายผ้าเหลืองแล้ว รู้สึกทราบซึ้งใจครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:46:14 »
อนุโมธนาด้วยครับท่านโคมแก้ว

เห็นแล้วปลื้มใจครับ

อีกไม่นานท่านสิบทัศน์ก็เป็นรายต่อไปครับ อนุโมธนาด้วยนะครับ

:114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:00:55 »
กราบอนุโมทนาบุญในบุญบวชครั้งนี้ด้วยครับ

ไม่ว่าเวลาจะผ่านพ้นไปนานแค่ไหน  เมื่อเห็นภาพการบวชของตนเอง จิตก็ปลี้มปิติทุกคราไป

มหากุศลอันยิ่งใหญ่นี้จะอุดหนุนค้ำชูไปทุกภพทุกชาติครับ

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:33:43 »
ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:43:46 »
อนุโมทนาด้วยค่ะ พี่เอก

ความภาคภูมิใจ และครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย   
  :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:54:30 »
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ  เนกขัมมะปารมีสัมปันโน สาธุ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 01:58:07 »
ท่านได้ทำในหน้าที่อันประเสริฐและสมควรแล้วครับ ขออุโมทนา สาธุครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 02:01:32 »
...อนุโมทนาบุญกับท่านโคมแก้วด้วยครับ....

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:37:52 »
อนุโมทนาบุญครับ

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:50:56 »
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับพี่
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 05:10:48 »
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ :001:

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 05:52:16 »
ขออนุโมทนา ด้วยครับพี่

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 06:57:00 »
สิทธิพโล นั้นแปลว่าอะไรครับ
ตอนผมบวชได้ฉายาว่า รตนปุตฺโต  ซึ่งแปลว่า  ผู้เป็นบุตรแห่งรัตนะครับ

ออฟไลน์ สีลวฑฺฒโนSoldOut

• ตติยะ
  • วัดนิมมานรดี บางแค
    • MSN Messenger - mai-synovate@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 12:55:20 »
หล่อเฟี้ยวไปเลย

ไม่หน้าสึกเลย

หน้าอยู่ต่อให้เป็นอาจารย์ลงเข็มเองเลย

อิอิ

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 01:05:28 »

หน้าอยู่ต่อให้เป็นอาจารย์ลงเข็มเองเลย

อิอิ

บารมียังไม่ถึงพอครับ หลวงพี่...กระผมยังมิกล้า  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2552, 01:05:58 โดย โคมแก้ว »

ออฟไลน์ สีลวฑฺฒโนSoldOut

• ตติยะ
  • วัดนิมมานรดี บางแค
    • MSN Messenger - mai-synovate@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 06:02:23 »

อิอิ

บารมียังไม่ถึงพอครับ หลวงพี่...กระผมยังมิกล้า  :054:
เชื่อสิ

ถ้าเป็นหลวงพี่ก็ยังไม่สึกหลอก

อยู่ไปเรื่อยๆๆ

เห็นพระที่ไปก่ะหลวงพี่ป่ะล่ะ

องค์ดำๆๆอ่ะ

ที่สักเต็มแขนเลย

อันนั้นมีอาจายร์ติ่งสักให้ตอนที่แกยังลงสีให้อยู่

อาจารย์ต้อยก็สักให้แกเยอะเหมื่อนกันแต่ตอนนี้อาจารย์ต้อยไม่สักให้หลวงพี่ของผมแล้ว

และสุดท้ายเข็มของหลวงพ่อเปิ่น ให้เต็มไปหมด

หลวงพี่ผมเคยบวชอยู่วัดบางพระ อยู่กุฏิเดียวกับหลวงพ่อเปิ่นเลย

หลวงพ่อเปิ่นจะจำวัดอยู่ข้างล่าง

หลวงพี่ผมจำวัดอยู่ข้างบน

พอถึงตอนจะสึกหลวงพ่อเปิ่นไม่ยอมสึกให้

ไม่รู้เหมื่อนกันว่าทำไม

พอแกสึกไปก็ซักพักแกก็กลับมาบวชใหม่ได้5พรรษาแล้ว

ถ้าหลวงพี่ผมยังไม่สึกน่ะ

ป่านี้เป็นอาจารย์ลงเข็มไปแล้ว

เพราะหลวงพี่ผมเล่าให้ฟังว่าหลวงพ่อเปิ่นสอนวิชา คาถาให้เยอะมาก