ผู้เขียน หัวข้อ: ลายมือหลวงพ่อหรือป่าวครับช่วยดูที  (อ่าน 3387 ครั้ง)

ออฟไลน์ natus

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบว่านี่เป็นลายมือหลวงพ่อหรือป่าวครับช่วยดูที

...........ขอบคุณมากครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2552, 01:03:10 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ colt 1911 a1

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ลายมือหลวงพ่อหรือป่าวครับช่วยดูที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 08:34:14 »
ผมว่าจะหน้าจะใช่ลายมือหลวงพ่อเปิ่นครับ รอท่านอืนมาตอบดีกว่าครับ
กระต่ายป่า

ออฟไลน์ h.kitti

• ตติยะ
ตอบ: ลายมือหลวงพ่อหรือป่าวครับช่วยดูที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 09:09:28 »
ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เนื่องจากหลวงปู่ลงยันต์จะไม่ใช้ยันต์เฑาะครับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 09:14:36 »
ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เนื่องจากหลวงปู่ลงยันต์จะไม่ใช้ยันต์เฑาะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 11:17:11 »
ฟันธง...ไม่ใช่ 1,000,000,000%

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 11:32:18 »
อยากทราบว่านี่เป็นลายมือหลวงพ่อหรือป่าวครับช่วยดูที

...........ขอบคุณมากครับ  :054:
  ลายมือ ของหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว จ้ะ......ลุงต้อ...

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 11:44:48 »
ลุงต้อแน่นอนมากครับฮุฮุ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 12:53:42 »
ตกลงเป็นลายมือของหลวงปู่เพิ่มวัดกลางบางเเก้วหรือครับนี่..............ขอบคุณทุกคนอีกทีครับผม   :054:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 12:55:09 »
ไม่ใช่ทั้งหลวงพ่อเปิ่น และ หลวงปู่เพิ่มครับ :001:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 01:11:11 »
เเล้วเป็นของใครกันเเน่......ติดตามครับ  :068:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 11:01:24 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 09:20:08 »
ไม่ใช่ทั้งหลวงพ่อเปิ่น และ หลวงปู่เพิ่มครับ :001:
อยากรู้ครับ กรุณาชี้แนะครับ แหม!ปกติไม่เคยพลาดนะเนี่ย  ...ลุงต้อ... :068:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 10:13:34 »
ขออภัยนะครับที่ตอบไปว่าไม่ใช่ลายมือของหลวงปู่เพิ่ม เพราะตามปกติถ้าหลวงปู่จะจารตัว เฑาะว์มหาพรหมนั้นโดยส่วนใหญ่ หลวงปู่จะต้องขึ้นยอดอย่างน้อย7-9 หยักขึ้นไป ถ้าพื้นที่ไม่อำนวยท่านก็จะจารตัว เฑาะว์มหาอุดแทนเพราะง่ายกว่า  ลายมือที่ปรากฎอยู่บนแผ่นหนังเสือนั้นตามประวัติไม่เคยเจอครับ  แล้วถ้าจะให้มองอีกอย่างลายมือนี้ตั้งใจจะเขียนให้เป็นหลวงปู่บุญยังจะเป็นไปได้มากกว่าที่จะเป็นหลวงปู่เพิ่ม(แต่ไม่ได้หมายความว่าลายมือนี้เป็นของหลวงปู่บุญนะครับ) เพราะรูปแบบของหลวงปู่บุญที่เป็นตะกรุดหนังเสือนั้น ส่วนใหญ่จะม้วนแล้วถักเชือกชุบรักเป็นส่วนใหญ่ครับ แล้วถ้าจะให้ฟันธงว่าเป็นของเกจิท่านใด ผมก็ไม่อาจตอบได้ครับของอภัยตรงนี้ด้วย    จึงยืนยันได้แค่ว่าไม่ใช่ลายมือทั้งของหลวงพ่อเปิ่นและหลวงปู่เพิ่มครับ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 10:44:33 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณท่าน หอมเชียง มากกครับได้ความรู้ใหม่เพียบเลย............ :015: :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 10:51:03 »
ขอบคุณคุณลุงต้อ และพี่หอมเชียงด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 11:04:42 »
ขออภัยนะครับที่ตอบไปว่าไม่ใช่ลายมือของหลวงปู่เพิ่ม เพราะตามปกติถ้าหลวงปู่จะจารตัว เฑาะว์มหาพรหมนั้นโดยส่วนใหญ่ หลวงปู่จะต้องขึ้นยอดอย่างน้อย7-9 หยักขึ้นไป ถ้าพื้นที่ไม่อำนวยท่านก็จะจารตัว เฑาะว์มหาอุดแทนเพราะง่ายกว่า  ลายมือที่ปรากฎอยู่บนแผ่นหนังเสือนั้นตามประวัติไม่เคยเจอครับ  แล้วถ้าจะให้มองอีกอย่างลายมือนี้ตั้งใจจะเขียนให้เป็นหลวงปู่บุญยังจะเป็นไปได้มากกว่าที่จะเป็นหลวงปู่เพิ่ม(แต่ไม่ได้หมายความว่าลายมือนี้เป็นของหลวงปู่บุญนะครับ) เพราะรูปแบบของหลวงปู่บุญที่เป็นตะกรุดหนังเสือนั้น ส่วนใหญ่จะม้วนแล้วถักเชือกชุบรักเป็นส่วนใหญ่ครับ แล้วถ้าจะให้ฟันธงว่าเป็นของเกจิท่านใด ผมก็ไม่อาจตอบได้ครับของอภัยตรงนี้ด้วย    จึงยืนยันได้แค่ว่าไม่ใช่ลายมือทั้งของหลวงพ่อเปิ่นและหลวงปู่เพิ่มครับ 

กระจ่างสุดสุด ขอบคุณพี่หอมเชียง ที่มาให้ความรู้จะจดและจำไว้ครับ เผื่อเจอที่ไหน สาธุ ...  :114:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 11:10:45 »
สุดยอดของความรู้เลยครับ
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 12:12:58 »
แน่นอน ครับ ข้อมูลนี้ แน่นอนที่สุดแล้ว ครับ ................100 % ครับ ขอบพระคุณพี่หอมเชียงด้วย ครับ