ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ เอาไม้กวาดตีแล้วของเสื่อม  (อ่าน 5989 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
คือเมื่อคืนที่ผ่านมา เพื่อนได้นัดมารวมตัวกันที่ร้านอาหาร
และก็คุยกันถึงเรื่องราวต่างๆ จนมาถึงเรื่องสักยันต์ 
มีเพื่อนพาเพื่อนที่ทำงานมาแนะนำ เป็นเพื่อนใหม่ที่เพิ่งรู้จัก  เขาคนนั้นก็บอกว่า ถ้าเอาไม่กวาดตีแล้วของจะเสื่อม
และยังบอกอีกว่า ถ้าจะโดนตี ให้อยู่ทิศเหนือของผู้ที่มาตี เพื่อให้ของเราอยู่เหนือกว่า เพื่อนใหม่คนนี้คุยว่าได้สักยันต์ "หัวใจหนุมาน"
ผมเงียบและฟังอย่างเดียว ในใจก็คิดว่าในข้อห้ามไม่เห็นมีเลย วัดบางพระคงไม่ห้าม
พอมาวันนี้ รู้สึกไม่ดี แบบว่าคาใจอยู่อ่ะครับ เลยมาถามพี่ๆในนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ศรัทธาอยู่ที่ใจครับ คิดมากปวดหัว ถ้าอาจารย์ไม่ห้ามก็ไม่เป็นไรหรอกครับ หมั่นสวนมนต์ไหว้พระทำสมาธิดีกว่าครับผม  :002:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ปฎิบัติตามของข้อห้ามของทางวัดให้ได้ก็พอแล้วครับ

อีกอย่างข้อห้ามของแต่ละสำนักก็ไม่เหมือนกันด้วย
แต่ที่แน่ๆ ศีล 5 พยายามปฏิบัติให้ได้นะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
     สายบางพระไม้กวาดสร้างได้แต่ความเจ็บปวดเล็กแต่ไม่มีอะไรมากและไม่เสื่อม แต่หากเป็น สายชาตรีเก้าเฮ ตีด้วยไม้กวาดกวงๆนอนกอง หรือถึง อาจสลบได้เลย

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
คนที่หยิบไม้กวาดมาตีคนอื่นนั่นแหละเสื่อม!!!  :093:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าสักยันต์แล้วโดนไม้กวาดตีนี่คงลำบากน่ะครับ
ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน ยิ่งสายวัดบางพระ
ไม่มีข้อห้ามข้อนี้เป็นแน่นอนครับ
ถ้าเล่นวิชาหินเบา โดนไม้โสนไม่ระกำหรือไม้ที่มมีน้ำหนักเบาๆ ขอย้ำว่าเบานะครับ ฟาดเข้าไปก็คางเหลือง หรือช้ำใน
(คนธรรมดาๆที่ไม่ได้รู้ทางไสยศาสตร์จะมีซักกี่คนที่เอาไม้เบาๆมาตีอริ) มีแต่จะหาขนาดไม้หน้าสามมาฟาดเอาเสียมากกว่า..........
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
จะเสื่อมหรือไม่เสื่อมไม่รู้นะครับแต่อยู่ดีๆใครจะเอาไม้กวาดมาตีกันถ้าเอามาตีผมโดนต่อยกลับแน่ครับ :043:
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
อย่าคิดมากเลยครับถ้าเราทำแต่ความดี
สิ่งที่ดีก็ย่อมอยู่คู่ตัวเราเสมอครับ :050:

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
ศรัทธาอยู่ที่ใจครับ คิดมากปวดหัว ถ้าอาจารย์ไม่ห้ามก็ไม่เป็นไรหรอกครับ หมั่นสวนมนต์ไหว้พระทำสมาธิดีกว่าครับผม  :002:

ปฎิบัติตามของข้อห้ามของทางวัดให้ได้ก็พอแล้วครับ

อีกอย่างข้อห้ามของแต่ละสำนักก็ไม่เหมือนกันด้วย
แต่ที่แน่ๆ ศีล 5 พยายามปฏิบัติให้ได้นะครับ
ตามนี้เลยครับ เห็นด้วยเช่นกัน ปล.สวัสดีครับ คุณSIC
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]