ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องผ้ายันต์  (อ่าน 4456 ครั้ง)

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
เรื่องผ้ายันต์
« เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 02:55:35 »
ผมอยากทราบว่า ผมมีผ้ายันต์2ผืนแล้วผมเอามาใส่กระเป๋าเงิน ผืนหนึ่งเป็นรูปของเกจิอาจารย์ อีกผืนเป็นยันต์กวางเหลียวหลังมันจะเหมาะสมกันไหม แล้วเวลาเพื่อนผมมาเห็นมันก็มาบอกว่าใส่ผ้ายันต์ไว้ในกระเป๋าเงินมันไม่ดี มันต่ำไป (ผมชอบใสในกางเกงอ่ะครับ) ผมอยากทราบว่าถ้าใส่ผ้ายันต์ไว้ในกระเป๋าเงินแล้วไว้ในกางเกงของจะเสื่อมไหมครับ เหมาะสมหรือเปล่า ผู้รู้ช่วยบอกที่น่ะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่องผ้ายันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 03:03:25 »
ผ้าผืนแรก ที่เป็นรูปเกจิเอาออกจะเหมาะสมกว่านะครับ ส่วน ผ้ายันต์กวางเหลียวเอาไว้ได้ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 03:03:40 »
ถ้าเป็นรูปพระสงฆ์รูปครูบาอาจารย์ ไม่ควรใส่ไว้ในกระเป๋าสตางน่ะครับเพราะว่าเราเอาท่านไว้ในกางเกงมันค่อนข้างต่ำ
ส่วนที่ว่าเสื่อมไหมคงไม่หรอกครับ แค่ไม่เหมาะสมเท่านั้นเอง ก็บอกกล่าวครูบาอาจารย์ขอขมาท่าน ถ้าไม่รู้จะทำอย่างไร
ยกมือไหว้ขอขมาแล้วพูดกับท่านธรรมดาๆนี่แหละครับ....... เคยมีคนถามหลวงพ่อเดิมว่า ถ้าใส่พระหลวงพ่อรอดราวตากผ้าจะเสื่อมไหม
ท่านถามกลับว่า "งูเห่าถ้าเลื้อยผ่านราวตากผ้า ผ่านที่สรกปรกต่ำๆมากัดเอ็ง เอ็งจะตายไหม" ของดียังไงก็คือของดีครับ ผิดพลาดได้แต่ไม่ควรบ่อยหุๆ :095:
แต่ถ้าเป็นผ้ายันต์ที่เป็นรูปอื่นๆ ก็ใส่ได้ครับ ผมเองยังเคยเอาผ้ายันต์กวางเหลียว
พับใส่ไว้ในกระเป๋าสตางค์เป็นประจำเลยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 04:15:30 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 08:35:15 »
ทำอะไรถือความสบายใจดีกว่าครับ สะดวกสบายใจ ดีกว่าที่จะมาเกรงเรื่องนั้นเรื่องนี้

ถามว่าชอบใส่บาตรหน้าบ้าน แต่โดนบังคับให้ไปใส่ที่วัด เราจะได้บุญไหม สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 09:16:38 »
แล้วแต่อาจารย์ครับ แต่ก็สมควรอยู่ครับที่ศิษย์จะเทิดทูนอาจารย์ไว้ในที่สูงๆ ยกตัวอย่าง ผมเคยได้รับนามบัตรที่เป็นของหลวงพ่อพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ จ.กระบี่ ที่ได้ผ่านการปลุกเสกแล้ว ท่านก็บอกว่าเก็บไว้ในกระสตางค์ก็ได้ไม่เสื่อม เพชรอยู่ที่ไหนก็ย่อมเป็นเพชรวันยังค่ำ
...

...
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา