ผู้เขียน หัวข้อ: พวกบัวต่ำตม  (อ่าน 3189 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พวกบัวต่ำตม
« เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 10:32:56 »
ไปเจอ FW mailเก่าๆ อ่านแล้วอ่านอีกหลายรอบ ซึ่งเป็นบทสนทนาของหลวงพ่อรูปหนึ่งกับคนที่เหมือนบัวต่ำตม 

ลองติดตามกันดูครับ

วันนั้น ไปเทศน์ที่...สิงห์บุรี...
เทศน์ให้ครูฟัง...

ครูนั่งกันเต็มห้องประชุม... ๒-๓ ร้อยคน...
พวกครูผู้ใหญ่...พวกผู้อำนวยการ... ก็นั่งโซฟาข้างหน้า...

มีครูผู้ชายคนหนึ่ง...
นั่งเก้าอี้ข้างหน้า...เหยียดขา...ตาแดง...โงนไป...โ งนมา...
เมา....

ชาวบ้านเวลาฟังพระเทศน์.เขาพนมมือกันหมด...
มันไม่พนมมือ...

แถมเวลาพระเทศน์...มันกระดิกขา...เคาะจังหวะอีก.

ผู้อำนวยการอยู่ข้างหน้า...พยายามจ้องหน้ามัน...
มันหันหนี...ไม่สบตา...
ทำเป็นไม่รู้ ไม่ชี้...

อาตมาเทศน์ไปสักพัก...ทนไม่ไหว...
เลยถามว่า...

" โยม...ทำไมไม่ไหว้พระล่ะ..."

" พระเดี๋ยวนี้ประพฤติตัวไม่ค่อยดี...ไหว้แล้วเสียมือ. .."

แน๊ะ...มันเมาเหล้ากลิ่นคลุ้ง...จนโงหัวไม่ขึ้น...
ยังเสือกมาสอนพระอีก...

" โยม...ที่พระเทศน์นี่...
ท่านเอาธรรมะของพระพุทธเจ้า.มาสอนเรา...
ไม่ใช่ความคิดของท่าน...
การที่เราไหว้...เวลาพระเทศน์...เป็นการบูชาธรรม...
เป็นการแสดงความเคารพพระพุทธเจ้า..."

ไม่ไหว้...

" โยม...อาตมาขอถามอะไรหน่อยได้ไหม ?"

" ถามอะไร... ?"

" ระหว่างเรายกมือไหว้พระเอง...กับมีคนจับมือให้ไหว้พร ะ...
อันไหนดีกว่ากัน... ?
ระหว่างสวดมนต์เอง...กับนอนให้พระสวดให้...อันไหนดีก ว่ากัน.. ?"

มันเงียบ...ไม่ตอบ...
คงเริ่มสำนึกบาปแล้วล่ะ...

อาตมารีบถามต่อเลย...เดี๋ยวจะช้าไป...

" โยม...เคยไปวัดบ้างไหม... ?"

" ไม่ไป...ไม่ชอบวัด..."

" โยม...ระหว่างเดินไปวัดเอง...กับเขาหามไปวัด...อันไหนดีกว่ากัน... ?"

มันจ้องตาเขม็งเลย...
แล้วลุกขึ้นยืน....

" นี่...หลวงพี่...ผมขอถามอะไรหน่อยได้ไหม... ?"

" ได้..."

" ระหว่างเดินกลับวัดเอง.กับมีคนหามกลับวัด...อันไหนดี กว่ากัน... ?"

คนพาลแม้เตืิอนดี ๆ ดี ก็โกรธ เฮ้อออ  สงสัยจะมีปัญหากับโพรงจมูกซะแล้ว
:032: :032: :032:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ตอบ: พวกบัวต่ำตม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 10:38:45 »
 :095: :095: lสุดยอดเลย คมดีแต่ต้องระวังปากแตกน้ะ อิอิ เพราะเค้าเมา   :005: :005:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 10:40:37 »
" พระเดี๋ยวนี้ประพฤติตัวไม่ค่อยดี...ไหว้แล้วเสียมือ. .."

แน๊ะ...มันเมาเหล้ากลิ่นคลุ้ง...จนโงหัวไม่ขึ้น...
ยังเสือกมาสอนพระอีก...

บางองค์ก็จริงนะครับ บางทีครับเจอนะ ผมก็ไหว้ครับ (ไหว์ผ้าเหลืองและคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ)
โอโฮ้ คนอย่างนี้ก็มีด้วยครับ สงสัยนอนไม่เต็มอิ่ม ....... เค้าจะได้นอนยาวครับ

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 10:56:16 »
55555+
อ่านแล้วไม่คิดอะไรมาก ก็ขำๆ ดีครับ 5555+

เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 11:33:57 »
ขอบคุณท่านอชิตะครับ คนประเภทนี้เยอะครับ บอกบุญไม่ค่อยรับ  :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 11:38:51 »
ขอบคุณพี่อชิตะ มากๆค่ะ

อ่านแล้งคงคิดอะไรกันได้อีก :095:
นี่ยิ่งกว่าบัวใต้น้ำอีกนะคะเนี่ย .. เป็นบัวต่ำตมซะเลย :095:

กลุ่มบุคคลแบบนี้ เตือนอะไรก็โกรธ สมควรให้มันอยู่คนเดียวค่ะ ฮ่าๆ :007:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 12:21:59 »
 :060:สอนคนดีมีศีลธรรม  สอนด้วยวิถีแห่งคุณธรรม
สอนคนพาลสันดานหยาบ   ต้องปราบพยศด้วยวิธีปราบมาร...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 12:29:17 »
อามิตะพุทธ...........ความเมาจงเจริญ(เมาธรรม นะครับ).........สวัสดี :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 12:42:28 »
ทุกกระทู้ของท่านผมชอบหมดเลย ไม่ทำให้เสียเวลาที่จะอ่านจริงๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 01:24:15 »
  คนพาล เตือนดีๆ เขาก็โกรธ.. :010:  ดังนั้น พระใช้วิธีดีๆ ก็ไม่สำเร็จสิ!   :009:

cho presley       

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 03:40:01 »
ึครูสงวน สอนผมเสมอว่า

เวลาใส่บาตร

ใส่บาตรของสาวกพระพุทธองค์

บาตรนี้เป็นตัวแทนของสาวกพระพุทธองค์ ไม่ใช่ของพระรูปนี้

สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 03:59:19 »
คนประเภทนี้หน้าหามไปวัดจริงๆเลยนะครับ............ :005:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 04:35:40 »
เห้อ...ก็คนเขาพาล พาลได้ทุกเรื่อง

... สอนยาก คนสอนยังโดนพาล ...

แต่ถ้าพาลไม่ลืมหูลืมตา ไม่มองหน้ามองหลัง
...ยั่งงี้ คงต้อง ถอน ถอน...ให้สำนึกบ้าง

ขอบคุณท่านอชิตะกับบทความที่นำมาให้อ่านด้วยนะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 06:05:24 »
คนพาลมักจะหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองอยู่เสมอแหละครับ พวกนี้เป็นบัวใต้น้ำ
ฉุดอย่างไรก็ไม่มีทางรับแสงสว่างได้.......เห่อ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 06:43:03 »
ขอบคุณพี่เมฆครับสำหรับบทความดีๆครับ
คนพาลก็เป็นอย่างนี้แหละครับชอบคิดว่าตัวเองถูก หาเหตุผลเข้าข้างตัวเองเสมอ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ก.ค. 2552, 12:09:52 »
เป็นบัวใต้น้ำนะดีแล้ว .......คนประเภทนี้เหมาะที่จะให้เต่า ปู ปลา กินเป็นอาหารดีแล้ว
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ก.ค. 2552, 06:33:00 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านกัน คนดีเดี๋ยวนี้หายไปไหนหมด ความคิดตนเป็นใหญ่เสมอ

ไม่เคยฟังผู้อื่นเลย ตักเตือนดีดีเขาก็ว่า เป็นใหญ่ที่สุดในกะลาใบน้อย สาธุ .....  :089:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 01:08:24 »
ขอบคุณสำหรับ FW MAIL ครับ...

รักษาศีลให้ครบทุกข้อ ก็ขึ้นชื่อว่า เป็นผู้ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบแล้ว...

โดยเฉพาะศีลข้อกาเม และ สุรา ฯลฯ...

ถ้าทำได้ ยกนิ้วให้เลยครับ...{^_^}...

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 09:30:16 »
ขอบคุณค่ะ ท่านอชิฯ หายไปซะนาน กลับมาพร้อมกับเรื่องเฮฮา ขำๆๆ มาให้ได้อ่านเล่นๆกัน  :004:(สงสารพระนะคะ หวังดีแท้ๆๆ) :075:

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 12:44:45 »
จังซี่ มันต้องถอน ถอนรากถอนโคนบัวต้นนี้ซะ อย่าให้เติบโตต่อไปเลย  :003: :003: :003:

ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา