ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาเสกข้าวรับประทาน มีที่มาอย่างไร เเล้วมีคาถาว่าอย่างไร พุทธคุณ อย่างไร ครับ  (อ่าน 5758 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ก็เป็นคาถาที่ใช้เสกข้าวคำแรกก่อนจะกินน่ะครับ เสกเพื่อให้สร้างขวัญและกำลังใจ
เสกให้เป็นคงกระพัน ว่ากันว่าเสกข้าวกินมากๆทุกวัน ถ้าอาคมถึงขั้น ตับจะเป็นเหล็ก
เคราเป็นทองแดง ยิงไม่เข้า ฟันไม่ตาย (ควรใช้วิจารณญาน) ส่วนเสกน้ำหรือเหล้ากิน
เรียกว่าการ "อาพัด"นิยมใช้คู่กับการเสกข้าว ส่วนตัวคาถามีเยอะครับ แต่ละสายวิชาจะไม่เหมือนกัน
แต่คาถากลางๆที่นิยมใช้เสกข้าวก่อนกิน ก็มีบ้างเช่น พระเจ้าสิบหกพระองค์ นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ
นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตตัง สุนะพุทธัง อะสุนะอะ ประมานนี้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
ขอบคุณคุณ gotkung
ไม่ทราบว่าคาถานี้ใช้ได้ไหมครับ

นอมอท้อพิต ท้อยอท้อพิต
อาพัตปัตปิต อะพุกฆัสชิ
อุตธังอัตธะ  พระอุตธังอัตถะ

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ตั้งนะโม 3 จบ. อมกึก อมกัก หินผา หักมั่น อยู่ในหัวกู
                   ตัวกูคือกำเเพง หัวกูเเข้งดังหินทอง
                   อมมะจักกิจ จักกะพาน สะวะหะ
                   อิวาอุ อะระหัง พะคะวา
 ของหลวงตากวยครับ สือทอดโดยตาหล่อน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ไม่ทราบว่าคาถานี้ใช้ได้ไหมครับ

ครับ ใช้ได้ครับ แต่ไม่ทราบว่าได้มาจากไหนหรือครับสำหรับคาถาบทนี้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ทุกอย่างมีเวลาของมันได้คาถาไปยังไม่ถึงเวลาก็เหมือนเป่าเพียงลมปาก สาธุ ...  :114:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17

ครับ ใช้ได้ครับ แต่ไม่ทราบว่าได้มาจากไหนหรือครับสำหรับคาถาบทนี้

คาถาอันนี้ของที่ไหนครับ มีคาถาเสกข้าว ของวัดบางพระไหมครับ อยากได้ครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
ทุกอย่างมีเวลาของมันได้คาถาไปยังไม่ถึงเวลาก็เหมือนเป่าเพียงลมปาก สาธุ ...  :114:

ถูกต้องนะคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
คาถาที่คุณ MEW เป็นคาถาที่ล้อมยันต์แปดทิศของวัดเราเองละครับ

ไม่ทราบว่าใครบอกให้ครับ เท่าที่ผมทราบจะไม่อ่านตามที่ภาษาขอมเขียนนะครับ
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย