ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกเหตุการณ์ประวัติศาสตร์พิธีตั้งป้าย ชาติ ศาสน กษัตริย์ (ภาค ๒)  (อ่าน 2795 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
วันพุธที่ ๒๒ กรกฎาคม พ.ศ.๒๕๕๒

๐๖.๐๙ น. "ผู้การเสือ" กราบสังขารหลวงพ่อเปิ่นที่กุฏิใหญ่ เพื่อแจ้งวัตถุประสงค์พร้อมอธิษฐานให้งานสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี

หลวงพี่นันเมตตามอบเทียนชัยมาให้ ๒ เล่มพร้อมธูปที่จะใช้จุดบูชา ณ อุทยานฤาษี

เวลา ๐๖.๒๙ น. อาจารย์วิจิตร คณะ ๓ วัดปรินายก เป็นประธานจุดเทียนชัย "ผู้การเสือ" จุดธูป ๙๙ ดอก เพื่อบูชาฤาษีทั้งหมด คนรักษ์พระจุดธูป ๓๓ ดอก เพื่อบูชาหลวงพ่อเปิ่น ,หลวงปู่หิ่ม และสิ่งศักดิ์สิทธิ์บริเวณด้านหน้ากุฏิหลวงพี่ญา พร้อมกันนั้น "ผู้การเสือ" ได้สวดคาถาบูชาพระอาทิตย์ขึ้นตามตำหรับหลวงพ่อเกษม เขมโก

เวลา ๐๗.๐๙ น. เป็นฤกษ์แรกที่เกิดสุริยุปราคา (จะต้องรอเวลาไปอีก ๖๑ ปี พ.ศ.๒๖๑๓ ถึงจะเกิดเหตุการณ์สุริยุปราคาเต็มดวงอีกครั้งหนึ่ง) หลวงพี่ญาได้นำแป้งเจิมไปกราบหลวงปู่หิ่มพร้อมกับวางแป้งเจิมไว้บนมือของรูปหล่อหลวงปู่หิ่ม พอได้ฤกษ์ "ผู้การเสือ" ยกแป้งมาให้หลวงพี่ญาเจิมแผ่นป้าย (นะ อะ อุ) พร้อมกับปิดทองคำเปลวที่ละ ๓ แผ่น รวม ๙ แผ่น พระสงฆ์ ๓ รูปสวดชยันโต เสร็จพิธี คณะผู้ดำเนินงานทุกท่านได้รับความเมตตาจากหลวงพี่ญาปิดทองและเจิมหน้าผากกันทุกคน

ปล. "ผู้การเสือ" ฝากมาบอกว่างานนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีเพราะคนรักษ์พระ และคณะผู้ดำเนินงานทุกท่าน ขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้ Thanks.

TUM

• บุคคลทั่วไป
นมัสการ หลวงปู่หิ่ม หลวงพ่อเปิ่น   :054: :054: :054: ขอบคุณ ผู้การเสือ ท่านสิบทัศน์ ที่นำรูปมาให้ชมครับ วันนั้นมีพิธีปลูกเสกของดีอะไร ก็กระซิบ ๆ มาก็ได้ครับ 25;

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ได้คิดไปเองนะครับ ไม่รู้เป็นอะไรผมเห็นรูปคุณลุงผู้การเสืออ่านโองการทีไรขนลุกทุกที :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อนุโมทนาด้วยนะครับ ตั้งป้ายไม้งามสวยจริงๆครับ สาธุ ขอบพระคุณหลวงพี่ที่นำมาฝากนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อนุโมธนาด้วย ครับ กราบมนัสการด้วย ครับ ขอบคุณครับสำหรับรูปภาพน่าปลื้มใจ ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
นมัสการขอบคุณหลวงพี่สิบทัศน์ครับ ที่นำภาพงานหน้ากุฏิหลวงพี่ญา มาให้ชมกัน..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
อนุโมทนาด้วยครับ...

ขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ...ตกลงเมมการ์ดยังหาไม่เจอใช่ป่าวครับหลวงพี่ เสียดายจังครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
อนุโมทนาด้วยครับผม ขอบคุนสำหรับรูปภาพด้วยนะครับ :114:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อนุโมทนาด้วยครับ...

ขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ...ตกลงเมมการ์ดยังหาไม่เจอใช่ป่าวครับหลวงพี่ เสียดายจังครับ

ถูกต้องนะครับ...

ออฟไลน์ ~ นางฟ้า ~

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศในพิธีนะคะ

และขอขอบคุณ "ผู้การเสือ"ที่ แนะนำให้เข้ามาชื่นชมภาพเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ครั้งนี้ ค่ะ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ฤาจะ ยั่งยืน อยู่ได้
ดิ้นรน ยึดยื้อ อยู่ใย
ทุกข์คลาย เพราะรู้ จักวาง

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ท่านผู้การสมกับเป็นตัวอย่างที่ดีกับชนรุ่นหลังจริง มาแต่ล่ะที่นี่สุดยอด รอชมกระทู้ต่อไปนะครับ