ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดใจเสือน้อยผู้บ้องแบ็ว  (อ่าน 3446 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
เปิดใจเสือน้อยผู้บ้องแบ็ว
« เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:09:01 »
กราบเรียท่านสมาชิกชาวเว็บวัดบางพระทุกท่านครับ....
     ผม suwatchai ในฐานะเจ้าของกระทู้ " มีอะไรคาใจกับผมหรือเปล่า? " ที่สร้างความฮือฮาให้แก่บรรดาท่านสมาชิกทั้งหลายจนพากันรุมด่า รุมทึ้ง ( แต่ก็ยังอยู่ดีครบทุกส่วน ) บางรายที่ทนเห็นความหฤโหดนี้ไม่ได้ถึงกับต้องออกมาช่วยแสดงความเห็นในเชิงแนวเดียวกับผม แล้วก็ถูกรุมเละจนต้องขอลาออกกลางอากาศไปนั้น ( ตกลงว่ามีผมหน้าด้านอยู่คนเดียว )
     ก่อนอื่น ผมอยากอธิบายที่มาที่ไปคร่าว ๆ เกี่ยวกับหัวข้อนี้ก่อนนะครับเท่าที่เวลาผมจะพอเหลือ เพราะเดี๋ยวสักสี่ทุ่มครึ่ง ผมจะต้องรับบึ่งไป Route 66 เพื่อไปเปิดไอ้นั่นของน้องพริตตี้คนหนึ่ง คือหมายถึงเปิดขวดน่ะครับ อย่าคิดมาก...
     เหตุที่ผมตั้งชื่อหัวข้อเช่นนี้ ก็เพราะว่าเดิมทีผมได้โพสต์กระทู้บางเรื่องที่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ เป็นข้อคิดแก่บรรดาสมาชิกทั้งหลาย แต่อาจเป็นเพราะทางผู้คุมกฎไม่เห็นดีเห็นงามด้วยหรือยังไงไม่ทราบ จึงได้แบนกระทู้ของผมทิ้งไปถึง 3 เรื่อง 3 อรรถรส ดังนั้น ผมจึงหมดความอดทน เพราะรู้สึกว่าไม่ถูกต้อง ไม่เป็นธรรมและแน่ใจว่าเรื่องที่จะนำมาลงโพสต์นั้น น่าจะเป็นประโยชน์จริงและไม่ขัดต่อกฎระเบียบที่วางไว้ ดังนั้น ผมจึงได้ตั้งกระทู้ถามไปยังคุณนนท์ในฐานะผู้คุมกฎว่า " มีอะไรคาใจกับผมหรือเปล่า ? " เพราะว่าบางทีไม่แน่ใจว่าผมไปทำอะไรสะดุดต่อมลูกหมากคุณนนท์เข้าหรือเปล่า ไม่ได้มีเจตนาถามอย่างนักเลงอะไรทั้งนั้น  ดังนั้น จึงขอให้ท่านสมาชิกทั้งหลายเข้าใจตามนี้ด้วย
                                         ............................................
     เรื่องที่สองที่ผมมักเห็นท่านสมาชิกที่ไม่เข้าใจในตัวผม มักถามผมว่าผมเข้ามาในเว็บนี้เพื่อวัตถุประสงค์อะไร....
     คำตอบก็คือว่ามีวัตถุประสงค์เหมือนคนทั่วๆ ไปที่เข้ามานั่นแหละ นั่นก็คือมาหาความรู้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ในด้านต่าง ๆ ที่ไม่เฉพาะเจาะจงแต่เรื่องการสักยันต์หรือเรื่องพระเครื่องเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงในด้านอื่น ๆ ด้วย แต่ทีนี้ พอเข้ามาสัมผัสจริง มันมีความรู้สึกว่าเว็บนี้ จะจำกัดให้พูดกันแต่เฉพาะบางเรื่อง อาทิเช่น เรื่องสักยันต์และเรื่องหยุมหยิมเกี่ยวกับพระเครื่องหรือการแจ้งข่าวงานกุศลต่าง ๆ ซึ่งมันน่าที่จะมีอะไรที่มีสาระมากไปกว่านี้ ไม่ใช่วันๆ เปิดเว็บนี้ขึ้นมาก็เจอแต่เรื่องการสักยันต์อวดกัน การงัดเอาพระเครื่องขึ้นมาโชว์แล้วก็พากันตอบกระทู้ชมไปชมมา " ดีครับ / สวยครับ / อยากได้ครับ / ขอโมทนาครับ / พิมพ์นิยมเลยครับ ผมชอบ " อะไรประมาณนี้อยู่ร่ำไป ไม่เบื่อบ้างหรือครับ ?
    และที่น่าเป็นห่วงอีกประการหนึ่งก็คือสมาชิกหลายท่านในเว็บนี้ ไม่ค่อยมีใจเปิดกว้างเป็นประชาธิปไตยเท่าที่ควร พอใครแสดงความคิดเห็นที่ไม่เป็นไปในแนวทางเดียวกับตนปุ๊บ ก็จะมองคน ๆ นั้นว่าเป็นตัวป่วนหรือเป็นเกรียนอะไรก็แล้วแต่ หาว่าคน ๆ นั้นลบหลู่ดูหมิ่นครูบาอาจารย์ เป็นพวกบัวใต้น้ำบ้างล่ะ ซึ่งตรงจุดนี้ผมอยากจะเรียนให้ทุกท่านทราบว่าใครจะเป็นยังไงผมไม่รู้ แต่ผมได้รู้จักองค์หลวงพ่อเปิ่น อีกทั้งได้มีโอกาสเข้าพิธีไหว้ครู เข้ารับการครอบเศียรด้วยมือหลวงพ่อเองมาตั้งแต่ที่ท่านสมาชิกบางท่านยังไม่รู้จักวัดบางพระ ยังไม่เคยมีโอกาสได้เห็น ได้สัมผัสตัวท่านตั้งแต่ที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ด้วยซ้ำ
   เวลาที่ท่านสมาชิกบางท่าน ออกมาด่าออกมาว่าผมในทำนองว่าไม่เคารพหรือดูหมิ่นหลวงพ่อเปิ่นและวัดบางพระนั้น ผมขี้เกียจเถียงเรื่องนี้ เพราะเคารพหรือไม่เคารพ ย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจคน ๆ นั้น ทุกวันนี้ นั่งทำงานหน้าคอม ฯ หรือในขณะที่กำลังพิมพ์กระทู้อยู่นี้ ผมจะมีรูปถ่ายของท่านขณะมองหางตาและยิ้มละมุนอย่าง บอกความนัยว่า " กูรู้นะมึงกำลังทำอะไร คิดอะไร " แขวนอยู่ด้านหลังผมตลอด ซึ่งรูปนี้ ท่านเป็นคนลงปิดทองคำเปลวสามแผ่นให้ผมด้วยมือท่านเองเมื่อปี 42 ผมขอรับรองได้เลยว่าผมไม่ใช่คนศาสนาอื่นหรือพวกรับจ้างอาจารย์อะไรมาป่วนทั้งสิ้น....
 ..................................................................
    ส่วนเรื่องที่สามที่เป็นประเด็นปัญหาอย่างมาก นั่นก็คือเรื่องทัศนคติเกี่ยวการสักยันต์ของผม ตรงนี้ถ้าถามว่าผมชอบการสักยันต์มั๊ย  ผมตอบตรงเลยว่าชอบถึงชอบมากและมีความเชื่อถือศรัทธาในเรื่องการสักยันต์มานานแล้ว แต่ที่ผมชอบมาค้านเรื่องนี้นั้น ก็เพราะว่าผมเห็นจากในเว็บของเราที่มีสมาชิกพากันไปสักกับอา จารย์ต่าง ๆ ในวัดบางพระของเรา แล้วชอบนำมาอวดกันไปอวดกันมา จริง ๆ ก็เป็นเรื่องสิทธิส่วนตัวของแต่ละคนที่ใครจะสัก จะอวดกันยังไงก็ได้ แต่พอดีว่าผมคิดว่าในเมื่อเราเองก็เป็นเลือดสายวัดบางพระเหมือนกัน แถมยังมีวัยอาวุโสกว่าอีกหลาย ๆ คนด้วยซ้ำ ก็น่าที่จะตักเตือนหรือให้สติแก่คนรุ่นหลัง ผมไม่ได้ว่าคนมีอายุน้อยกว่าผมหรือเข้าวัดทีหลังผมต้องโง่กว่าผมเสมอไป แต่บางทีแล้ว การที่เราอายุมากกว่าเขา ก็น่าจะผ่านร้อนผ่านหนาวมากกว่าพวกเขา ผมถึงเจตนาดีที่จะเตือนว่าอย่าทำอะไรให้มันเอิกเกริกเหมือนแฟชั่นหรือเหมือนการแต่งรถซิ่งเกินไป มันจะดูไม่งาม ชาวบ้านนอกวัดหรือที่เขามาทำบุญทำทาน มากราบสังขารหลวงพ่อ มาเห็นเข้า ตลอดจนผู้คนทั่วไปอีกไม่รู้เท่าไหร่ที่เปิดเว็บนี้อ่านแล้วมาเจอเรื่องนี้เข้า เขาจะคิดยังไง โดยเฉพาะทางคณะกรรมการเถระสมาคมและสำนักพระพุทธศานา วันหลังหากมีโอกาส ผมจะเล่าให้ฟังว่าตัวเองไปเกี่ยวอะไรด้วยกับทางคณะกรรมการเถระสมาคม ( สงสัยว่าไปขายพระกับหลวงพ่อหลวงตาเหล่านั้นละมั้ง!!! )
....................................................
      สุดท้าย พวกที่ไม่พอใจผมทั้งหลาย จะด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ ต่อให้คุณเขียนโพสด่าผมยังไง ผมก็ไม่รู้สึกหรอกครับ เพราะผมคิดว่าผม " คิดดี ทำดีเพื่อสังคมไทย เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ " อยู่แล้ว ส่วนคำด่าของคุณที่ยกมาประเคนให้นั้น ผมไม่รับซะอย่าง แล้วคุณคิดว่าจะกลับไปหาใคร เคยได้ยินคำพูดประโยคนี้มั๊ยครับ " เราบ่ผิด ดาบนั้นคืนสนอง "     :004: :004: :004:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: เปิดใจเสือน้อยผู้บ้องแบ็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:19:45 »
แหม....ท่านก็ว่าไปครับ บอร์ดของวัดนะครับจะให้มีเรื่อง จีบกัน หรือ เรื่อง ประสบการณ์แบบwebที่คุณเล่นอยู่ได้งัยล่ะครับลุง.... :007: :007:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 10:29:47 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ thumneab

• ความดีไม่มีวันดับสูญ
  • ปัญจมะ
  • ความดีไม่มีวันดับสูญ
    • MSN Messenger - Thumneab@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Thumneab@yahoo.com
ตอบ: เปิดใจเสือน้อยผู้บ้องแบ็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:25:33 »
ขอให่ทุกอย่างจบกันเถอะครับท่าน suwatchai  รู้จักให้อภัยและปล่อยว่างเป็นผู้ที่เจริญ....  ไม่จำเป็นว่าใครจะถูกหรือผิด

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:28:39 »
คุณคือ จุดอ่อน ของบอร์ด...........กรุณากลับไปเล่นเวป...เข้ ของคุณเถอะ ครับ เวปนี้อาจไม่เหมาะ กับคนที่ชอบเล่นเวป..เข้ แบบคุณ

โปรดไปด้วยดี และความสงบเถอะ ครับ ....ไม่จบซักที......แก่แล้ว ทำตัว เด็กๆ ไม่ไหว

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:36:30 »
โอ้โห อ้างประชาธิปไตยซะอีก

คุณคร๊าบบ ประชาธิปไตยเค้านับเสียงส่วนมากคร๊าบบบ

มีใครเคยเห็นเสียงส่วนน้อยได้รับเลือกเป็น สส.เหรอคับ

ใช้สมองส่วนไหนคิดเนี่ย

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:38:05 »
สาธุ...สาธุ...สาธุ... อนุโมทามิ.............

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:46:55 »
ขอให่ทุกอย่างจบกันเถอะครับท่าน suwatchai  รู้จักให้อภัยและปล่อยว่างเป็นผู้ที่เจริญ....  ไม่จำเป็นว่าใครจะถูกหรือผิด
  ผมให้อภัยและอโหสิกรรมมานานแล้วครับ ก็อย่างที่ผมบอกไง " เราบ่ผิด ดาบนั้นคืนสนอง " ส่วนบางกระทู้ที่ผมโต้ตอบไปนั้น ไม่ใช่เพราะอาฆาตพยาบาท เกลียดชัง แต่แค่อยากสั่งสอนเท่านั้น....
ราตรีสวัสดิ์ ผมต้องรีบไป Route 66 แล้ว...

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:11:32 »
ทำใจเลยท่าน มาเยือน บ้านเขา กองเชียร์ เค้าเยอะ รีบไปเถิดตลาดจะวายแล้ว คงไม่มีกระทู้ทำนองนี้แล้วนะ

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:14:36 »
...ไม่ชอบรูปพระเครื่อง..ไม่ชอบดูรูปยันต์.ก็ไม่ต้องเข้ากระทู้"ชมรูปชมภาพ"ซิครับไม่เห็นจะยาก. :003:

...แล้วจำเป็นด้วยหรือครับจะนับถือพระรูปใหนต้องเกิดทันท่านต้องเคยพบท่าน.??คนเราไม่ได้เกิดพร้อมกันทุกคนนะครับ.

...ยกตัวอย่าง หลวงปู่ทวดหรือสมเด็จโตฯ เราๆท่านๆก็เกิดกันไม่ทันแต่ก็เคารพบูชากันละครับ.

...สุดท้าย...กระทู้ใหนน่าสนใจน่าอ่านก็อ่าน.กระทู้ใหนไร้สาระก็ไม่ต้องอ่าน แค่นี้ก็หมดปัญหาทำไม่ได้หรอครับ.
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:15:39 »
ขอให่ทุกอย่างจบกันเถอะครับท่าน suwatchai  รู้จักให้อภัยและปล่อยว่างเป็นผู้ที่เจริญ....  ไม่จำเป็นว่าใครจะถูกหรือผิด
 ผมให้อภัยและอโหสิกรรมมานานแล้วครับ ก็อย่างที่ผมบอกไง " เราบ่ผิด ดาบนั้นคืนสนอง " ส่วนบางกระทู้ที่ผมโต้ตอบไปนั้น ไม่ใช่เพราะอาฆาตพยาบาท เกลียดชัง แต่แค่อยากสั่งสอนเท่านั้น....
ราตรีสวัสดิ์ ผมต้องรีบไป Route 66 แล้ว...

ไปดี ที่ชอบ ที่ชอบขอรับ

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:32:46 »
พอเถอะคุณ :069:
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:37:18 »
เข้ามาป่วนซะงั้น ไม่ชอบก็อย่าเข้ามาป่วนเลยครับ วุ่นวายเปล่าๆ ให้สังคมอยู่อย่างสงบเถอะครับผม ช่วงนี้บรรยากาศในสังคมไม่ค่อยดีเพราะคุณนะครับผม คุณอาจจะหวังดี แต่คนอื่นไม่เข้าใจ ก็ต้องทำใจครับ แต่งดมาสร้างความวุ่นวายจะดีที่สุดครับ เห็นสังคมนี้อยู่กันฉันพี่น้องเป็นปกติมาตั้งนาน พึ่งจะวุ่นวายก็ช่วยนี่ล่ะครับ ถ้าไม่ชอบก็อย่าไปยุ่งกับเขาครับ เพราะบางคนก็ไม่ชอบที่คุณทำเหมือนกัน ต่างคนต่างอยู่ดีกว่านะครับ และต้องเคารพกฏที่เขาออกมาเพื่อควบคุมสังคมภายในนี้นะครับผม

ขอบคุณครับ  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:38:23 »
ไปสู่สวรรค์ของคุณในบอร์ด เย็บเข้ เหอะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:38:59 »
แต่พอดีว่าผมคิดว่าในเมื่อเราเองก็เป็นเลือดสายวัดบางพระเหมือนกัน แถมยังมีวัยอาวุโสกว่าอีกหลาย ๆ คนด้วยซ้ำ ก็น่าที่จะตักเตือนหรือให้สติแก่คนรุ่นหลัง ผมไม่ได้ว่าคนมีอายุน้อยกว่าผมหรือเข้าวัดทีหลังผมต้องโง่กว่าผมเสมอไป แต่บางทีแล้ว การที่เราอายุมากกว่าเขา ก็น่าจะผ่านร้อนผ่านหนาวมากกว่าพวกเขา ผมถึงเจตนาดีที่จะเตือนว่าอย่าทำอะไรให้มันเอิกเกริกเหมือนแฟชั่นหรือเหมือนการแต่งรถซิ่งเกินไป มันจะดูไม่งาม ชาวบ้านนอกวัดหรือที่เขามาทำบุญทำทาน มากราบสังขารหลวงพ่อ มาเห็นเข้า ตลอดจนผู้คนทั่วไปอีกไม่รู้เท่าไหร่ที่เปิดเว็บนี้อ่านแล้วมาเจอเรื่องนี้เข้า เขาจะคิดยังไง

สุดท้าย พวกที่ไม่พอใจผมทั้งหลาย จะด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ ต่อให้คุณเขียนโพสด่าผมยังไง ผมก็ไม่รู้สึกหรอกครับ เพราะผมคิดว่าผม " คิดดี ทำดีเพื่อสังคมไทย เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ " อยู่แล้ว ส่วนคำด่าของคุณที่ยกมาประเคนให้นั้น ผมไม่รับซะอย่าง แล้วคุณคิดว่าจะกลับไปหาใคร เคยได้ยินคำพูดประโยคนี้มั๊ยครับ " เราบ่ผิด ดาบนั้นคืนสนอง "     :004: :004: :004:

....หน้าด้านจริงๆนะครับ แก่แล้วแก่เลย แก่แบบกระโหลกกะลาจริงๆ....

...เหตุผลของคนทั้งบอร์ดกับเสียงเห่า แค่เสียงเดียวนี่ มันสร้างปัญหาให้บอร์ดขนาดนั้นเลยเหรอครับ....

...ถ้าคุณไม่อยุ่ในบอร์ด บอร์ดคงดำเนินไปไม่ได้ เพราะคุณมีความสำคัญกว่าผู้คุมกฏอย่างนั้นสินะ...

...ไม่อยากอ่าน ขวางหูขวางตา เรื่องราวของบอร์ดนี้ ก็เชิญไปเถอะคุณ...

...มาส่งจดหมายร้องเรียนที่วัดสิครับ...

...เห่าอยุ่แต่ว่าจะฟ้องที่นั่นที่นี่ ไร้สาระ....

...อยากเห็นความกล้าของคุณ ที่มากกว่าปากที่เห่าไร้สาระ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:45:22 »
ผมอยากให้จบๆกันเสียทีอะครับ พวกเราก็อยู่กันดีๆมีความรักความสามัคคีกันดีๆ
ถ้าคิดว่าเนื้อหาของบอร์ดวัดบางพระนั้นไร้สาระหรือไม่เหมาะสมกับคุณ
ก็ไม่ควรที่จะมาตั้งกระทู้หรือมาโพสข้อความที่ส่อไปในทางขัดแย้งกับเสียงส่วนใหญ่เขาอีก
มันคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่จะให้เสียงส่วนใหญ่มาเปลี่ยนแปลงหรือปรับปรุงตามเสียงส่วนน้อย
บอร์ดนี้เปิดมาเป็นเวลาหลายปี ก็อยู่กันดีมีความสุขและรักใคร่กันดีด้วยเพราะทุกคนรักและชอบในแนวทางเดียวกัน
ถ้ามีซักคนที่ความคิดเห็นแตกต่าง พวกเรารับได้ครับแต่ถ้าแตกต่างแล้วมันยิ่งมากขึ้นๆและมีเจตนาที่มันทำให้คนอื่นรู้สึก
เบื่อหน่ายหรือรำคาญ ผมก็คิดว่าควรหยุดเถอะครับ คุณมาจากไหนคุณก็ไปตามทางของคุณเถอะครับ
เราไม่ได้ไล่แต่เราคิดว่า คุณไม่มีความสุขในการใช้งานเวปบอดร์ดแห่งนี้ คุณก็ควรที่จะไปอยู่ในเวปบอร์ดที่คุณชอบ
เวปบอดร์ดที่เป็นเวปบอร์ดพระแท้ๆ คุณกลับมองว่าไร้สาระน่าเบื่อหน่าย แต่เวปบอร์ดที่มันตรงกันข้ามกับเวปบอร์ดวัดบางพระ
คุณกลับเห็นดีเห็นงามและชอบที่จะอยู่กับมัน ก็ตามสบายครับชอบใครชอบมัน แต่ถ้าไม่ชอบแล้วจะทนอยู่ทำไม?????
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:54:13 »
หยุดเห่าเหอะนะ คุณ suwatchai  

และที่พาดพิงถีง คุณสาลิกา ในกระทู้  ย้ายแล้วย้ายไป  นิสัย สุภาพบุรุษหรือเปล่า?
ขนาดกับผู้หญิง คุณยังหยาบคายได้เช่นนี้
ไม่แปลกใจเลย ทำไมคุณถึงนำพาชีวิตตนเองมาให้สังคมประนามได้อย่างไม่ละอาย

และคงไม่มีท่านใดใน เว็บวัดบางพระ แห่งนี้ เล่นพรรคเล่นพวก หรือ เป็นกองเชียร์ให้ใคร
เรื่องง่าย ๆ กับการกระทำของตนเอง ยังคิดไม่เป็นหรือว่า ทำไมสังคมที่นี่ถึงไม่ยอมรับคุณ
กลับไปนอนคิดเยอะ ๆ ดีกว่า มานั่งโวยวาย อย่าทำตัวให้เป็นที่ น่ารังเกียจ มากไปกว่านี้เลย

ไปที่ชอบ  ที่ชอบ เถอะ คุณ suwatchai

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:57:51 »
หมาเห่าคือหมาไม่กัดเอาเข้าจริงกระทืบเท้าหมาก็หนี ...  :089:

ผมว่าสงสัยเสือน้อยบางตัวมันชอบเย็บเข้นะครับ ...  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 11:59:58 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 12:05:22 »
ปล่อยเขาไปเถอะครับ...เล่นด่าพ่อคนอื่นเขา....คงอยู่ได้อีกไม่นานหรอก อนิจจัง วัฎสังขารา.....................

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 01:59:55 »
จะไปเปิดขวดที่ไหนก้เชิญคุนเถอะครับ   รู้สึกว่าจะสนุกมากแล้วนะครับ :032:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:35:06 »
เมื่อไรจะจบครับผมขอร้องครับคุณไม่พอใจคุณก้อไม่ต้องเข้ามาครับ...ผมก้อไม่ชอบให้ใครมาว่าบอดร์นี้ครับผมหวังว่าอ่านภาษาไทยคงออกนะคับ :066: :066:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:57:55 »
[color=#2700ff]ขอล้อฟรีนิสนึงนะครับพี่น้องทุกคน

เลิกตั้งกระทู้สาดกันไปสาดกันมาใด้แล้วหละครับ

โตฯกันแล้วทุกคน

ลองนิ่งฯดู ทุกอย่างมันก้อจะดีขึ้นเอง เชื่อเถอะครับ

ขอบคุณครับ[/color]
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 03:35:45 »
ผมว่าคนที่เล่นบอร์ดนี้มีวุฒิภาวะพอสมควร ที่จะพิจารณาว่าควรเล่นหรือไม่เล่น
ถ้าดีก็เล่นต่อถ้าไม่ดีก็ออกไม่ยากครับแฟร์ๆ ให้เขาใช้ดุลยพินิจของเขาตัดสินเถอะครับคุณ suwatchai

"มือไม่พาย อย่าเอาเท้าราน้ำครับ"

ขอบคุณครับ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 11:58:05 »
ที่จริง ผมไม่อยากเข้ามายุ่งเกี่ยวเลยครับ  กระทู้แบบนี้  แต่แล้ว ผมก็อดไม่ใด้ครับ  ที่ต้องเข้ามา  ไขข้อข้องใจ  คุณ  suwatchai

อย่างที่คุณ เกริ่นมา ซ๊ะยาวเลย

ข้อที่ 1 ที่ว่า ข้องใจแล้วมาตั้งกระทู้โพสถาม   คุยกันด้วยเหตุ และผล

ผมก็อยากรู้ว่า  คุณก็โตแล้ว ผู้ใหญ่แล้ว(ตามที่คุณบอกมา)  ทำไมคุณไม่ PM ไปหา แล้วถามเขาเป็นการส่วนตัวเลยเล่าครับ  รึไม่ก็ถามเบอร์มือถือ กันไปเลย การคุยกัน

เรื่องแบบนี้  ผมว่า  เรื่องทุกเรื่องจะไม่ บานปลายแบบนี้ครับ  (ถ้าไม่รู้หรืออยากรู้เบอร์มือถือ ก็ PM มาหาผมก็ใด้ครับ)

แต่นี่ คุณเล่นตั้งกระทู้ โพสถาม  นี่หรือครับ  ที่เขาเรียกว่า คนโตๆกันแล้ว คุยกัน   ผมว่า  มันไม่ใช่ หรอกครับ

การที่เราไม่พอใจใคร แล้วมาตั้งกระทู้ถาม แบบว่า มีอะไรคาใจกับผมรึเปล่า?    ถามแบบนี้อะ  ใครๆ เขาก็มองออกครับว่า  คุณถามเหมือนมาหาเรื่อง นั่นละครับ

ถึงคุณ จะบอกว่า  ผมไม่ใด้หาเรื่อง  แต่ตัวหนังสือ ที่คุณโพสมา  ผมยังมองว่า มันเป็นการหาเรื่องครับ

โดยเฉพาะ มาตั้งถามหาเรื่องกับ  ผู้ควบคุมกฏ    เขาก็บอกแล้ว  การตัดสินใจ ของผู้ดูแลบอร์ด ถือว่า เป็นที่สิ้นสุด  เมื่อเขามองแล้ว อะไรไม่เหมาะสม ก็ถือว่า สิ้นสุด แล้วครับ

ผมเชื่อว่า  การสร้างมิตร ดีกว่าสร้าง ศรัตรู  ครับ  เชื่อผมเถอะ  การที่ผิดแล้ว  รู้จักขอโทษ  นั่นละครับ  สิ่งที่ คนไทยชาวพุทธ  เขานิยมทำกัน

ยิ่งทุรังมากเข้าไปเท่าไร  มันก็ยิ่ง สร้างศรัตรู มากขึ้นเท่านั้น

ปล.เมื่อคุณบอกว่า รักหลวงพ่อเปิ่น  แล้วคิดดูดิ  วันไหว้ครูหลวงพ่อ คุณไม่มาหรือครับ วันคล้ายวันเกิด 12 สค  คุณไม่มาหรือครับ  แล้วคิดดูน๊ะครับ

เมื่อมีแต่ ศรัตรู ทั่วงาน คุณจะทำตัวอย่างไรครับ  ถึงจะไม่ทั้งหมด ก็เถอะ แต่ก็เยอะพอสมควร

ยังไม่สายน๊ะครับ  เชื่อเถอะ  ทุกคนในบอร์ดนี้ พร้อมที่จะให้ อภัย กับการผิดพลาดครั้งนี้ครับ  แต่ถ้าคุณ ยังยืนยัน อยู่อย่างนี้ว่า  ผมไม่ผิด

อันนี้ ก็สุดแล้วแต่  ฟ้ากำหนดแล้วครับ  อยู่ที่คุณแล้วครับ  โตโตกันแล้ว  ผิดแล้วรู้จักขอโทษ  มันไม่ใช่เรื่อง น่าอับอายหรอกครับ มันเป็นเรื่องที่ดีซ๊ะอีก ไม่มีใครหรอกครับ

ที่ไม่เคยทำผิด     

จากใจเลยครับ  ชาญ ครับ :054: :054: :054:

แล้วพบกันครับ  12  สค นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 12:10:14 โดย ชาญ »

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 01:40:46 »
ไม่จบซะทีนะครับท่านผู้ชมทำไมถึงเป็นคนแบบนี้ล่ะครับ ผมก็เป็นสมาชิกคนหนึ่งที่รักและศรัทธาวัดบางพระ ชักทนไม่ไหวแล้ว :043:
หยุดซักทีเถิดครับท่านsuwatchai :069: มาทางไหนก็กลับไปทางนั้นเลยต่างคนต่างอยู่ดีกว่า แบบนี้ไม่ใช่ลูกผู้ชายตัวจริงเลยนะครับ :068:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 01:42:16 โดย ก้านยาว »
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 09:26:15 »
ตามที่คุณ suwatchai  ว่าอายุมากเเล้ว หรือาวุโสแล้วนั้น
ผมว่า..การใช้ภาษาของคุณ น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับศิษย์รุ่นหลังนะครับ
แค่อ่านแบบคราวๆ  คุณยังใช้คำที่ไม่เหมาะสมหรือสองเเง่สองง่าม เช่น
"เพื่อไปเปิดไอ้นั่นของน้องพริตตี้คนหนึ่ง"
แล้วก็มาแกล้งทำเฉลยว่า...
" คือหมายถึงเปิดขวดน่ะครับ อย่าคิดมาก..."
ผมว่า ศิษย์วัดบางพระรุ่นอาวุโส ตามที่คุณกล่าวอ้าง
ไม่น่าจะพูดออกมาลักษณะ ให้ศิษย์รุ่นหลังถอนหงอกเลยนะครับ
เป็น "ผู้ใหญ่"  ถ้าอยากจะสอน "เด็ก"
คุณน่าจะทำดีกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 09:26:53 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 01:41:23 »
ขออนุญาตล็อกนะครับ ตามอ่านตามลิ้งค์

http://www.bp.or.th/11105#msg106467

หลวงพี่เว็บ...  :001: