ผู้เขียน หัวข้อ: เสรีภาพแห่งการให้อภัย  (อ่าน 3904 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เสรีภาพแห่งการให้อภัย
« เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 08:32:46 »

เสรีภาพแห่งการให้อภัย
วันนี้รู้สึกอารมณ์บ่จอย...หงุดหงิดกับคำพูดบางคำของคนบางคน
ขนาดบอกว่าเป็นคนมองโลกในแง่ดีนะเนี่ย
บางครั้งที่มีคนใช้วจีกรรมทำให้เราไม่สบายใจ
จะพยายามใช้ทางพระเข้าข่ม...นึกไว้เสมอว่า
คนทุกคนในโลกนี้เป็นเพื่อนทุกข์เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
แต่วันนี้เป็นอะไรก็ไม่รู้ สงสัยเป็นเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงมาก
กลางคืนเย็นจัด กลางวันร้อนจัด (โทษอากาศไว้ก่อน)
พอได้ยินถ้อยคำที่มากระทบกระเทือนเรา
เห็นช้างเท่าหมูเลย...
รู้สึกทันทีว่าฮึ่ม... (แต่ไม่แฮ่)...ต้องโต้ตอบบ้าง
ก็พูดกลับไปนิดหน่อยพอประมาณ
พูดไปแล้วมาคิดทบทวนตัวเองตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองน่าเกลียดจังเลย
ทำไมไม่คุมสติตัวเองให้อยู่
กลับถึงบ้านเลยค้นหาหนังสืออ่านเตือนสติตัวเอง

ได้หนังสือชื่อ "เสรีภาพแห่งการให้อภัย"
The Freedom of Forgiveness
เขียนโดย เดวิด อ๊อกเบิร์กเกอร์ (David Augsburger)
แปลโดย มณฑาทิพย์ วัฒนวงศ์

ทำไมฉันต้องให้อภัย ?
...พวกเราส่วนมากมักจะติดอยู่ที่จุดนี้ และถามว่า
"ทำไม ๆ ทำไม ถึงต้องให้อภัย?
...ทำไมคนที่ทำผิดด่อฉันไม่ต้องชดใช้ค่าความผิดของเขาก่อนเล่า?
.........................................................
...ถ้ามีการตัดสินความเกี่ยวกับเรื่องนี้ตามธรรมชาติ
ก็หมายความว่าจะต้องมีใครสักคนเป็นผู้ชำระชดใช้
...การให้อภัยดูจะเป็นเรื่องง่ายเกินไป
ควรจะเป็นตาแทนตา โลหิตชดใช้ด้วยโลหิตมากกว่า
...ใช่ คุณอาจต้องการฟันแทนฟันในการตอบแทนหรือแก้แค้น
แต่จะเรียกร้องอะไรเป็นค่าชดใช้..........................
...แล้วการแก้แค้นล่ะ?
ถ้าคุณไม่อาจจะได้รับการชดใช้ที่เหมาะสมจากศัตรู
อย่างน้อยคุณก็อาจจะล้างแค้นได้
โดยการกระทำกลับต่อเขาเหมือนที่เขาได้กระทำต่อคุณ
...การกระทำเช่นนี้ก็เท่ากับว่าคุณได้กระทำตัวเอง
ให้ตกต่ำลงไปเท่าเทียมกับศัตรูของคุณ
มึคำกล่าวไว้ว่า "การทำร้ายจะทำให้คุณอยู่ต่ำกว่าศัตรูของคุณ
การผูกพยาบาทจะทำให้คุณเท่าเทียมกับศัตรูของคุณ
แต่การให้อภัยจะยกคุณขึ้นเหนือทั้งหมด"

การให้อภัย การลืมเลือนและการปล่อยให้ผ่านไป
นักศาสนศาสตร์ชื่อ แฟรงค์ สแต็ค ได้เขียนถึงการให้อภ้ยที่แท้จริง ดังนี้
...การให้อภัยและการลืมนั้นเกี่ยวข้องกัน
แต่การให้อภัยนั้นต้องมาก่อนการลืม
ในการให้อภัย ผู้นั้นจะต้องย้อนคิดถึงความเจ็บปวดความสะเทือนใจ
และการอยุติธรรมที่ได้กระทำไปแล้วก่อน
...ส่วนการลืมเป็นการละเลยไม่สนใจว่าฝ่ายตรงข้ามทำร้ายอะไรเรา
โดยการขับไล่ความรู้สึกที่ว่ามีผู้กระทำผิดต่อเรา..................
การลืมนั้นเป็นแง่ลบและเป็นการนิ่งเฉย
การให้อภัยเป็นแง่บวกและเป็นการสร้างสรรค์
ก่อนที่ผู้ใดจะสามารถให้อภัยและลืมได้
ผู้กระทำให้ขุ่นเคืองและผู้ถูกกระทำต้องรำลึกร่วมกัน
คิดถึงการกระทำผิดที่ได้กระทำไปร่วมกัน
จบสิ้นความรู้สึกนั้นร่วมกัน เสริมสร้างพันธมิตรใหม่ร่วมกัน
และลืมเลือนทุกสิ่งที่ผ่านมาด้วยกัน
การทบทวนความจำ การเสริมสร้างใหม่
การให้อภัยและการลืมล้วนแต่จะช่วยให้เราได้เพื่อนอีกคนหนึ่งกลับมา
..........................................................
การลืมเป็นผลลัพธ์ที่เกิดจากการให้อภัยอย่างสมบูรณ์
การลืมไม่ใช่ขั้นตอนแรกของการให้อภัย
มันเป็นขั้นตอนสุดท้าย

ผมคิดว่าการให้อภัยเป็นสิ่งที่ดีงามเสมอแรงมาเบาไป ลดความแรงลงกันเสียบ้าง

ไม่ต้องแข็งขันกับคนอื่นแข็งขันกับตัวเอง พิสูจใจตัวเองว่าการให้อภัยคืออะไร

ดีที่สุดครับ ปรับตัวยอมรับและปล่อยวาง ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ ...  :089:

ขอขอบคุณคุณ yawaiam กับข้อความดังกล่าวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เสรีภาพแห่งการให้อภัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 09:12:40 »
เรามาร่วมให้อภัยโดยพร้อมเพรียงกันดีกว่าครับ :090: :090: :090:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 09:25:07 »
คนในแว็ปนี้โกรธง่ายหายเร็ว

พร้อมที่จะให้อภัยหรือลืมเลือนในบางสิ่ง

แต่ไม่รู้ว่าจะมีการปรับตัวให้เข้ากับสังคมนี้ได้แค่ไหน

:089: :089: :089:

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 09:41:35 »
...สอ..บอ..มอ.. :077:

ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 10:52:33 »
:095: :095:โกรธคือ โง่ โมโหคือ บ้า :095: :095:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 11:06:01 »
ดีนะ ที่ไม่ต้อง ให้อภัย และ ลืมเลือน  

เพราะ ไม่เคยมี ใคร มาทำให้มี ความรู้สึก ว่า ถูกกระทำ
และ ไม่เป็น ผู้กระทำ ที่เริ่มก่อน

แค่ ลมที่พัดผ่าน...ตามจังหวะชีวิต...

ขอบคุณ ท่านโจรสลัด ที่นำ The Freedom of Forgiveness มาให้อ่านนะคะ
 :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 11:33:10 »
ขอบคุณเพื่อนโจมาก ครับ ....การให้อภัยเป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าบุคคลที่ถูกให้อภัยกับทำซ้ำแล้วซ้ำเล่า ผิดแล้วผิดอีก เราก็ต้องปล่อยไปเถิด
อย่าไปยุ่งจะดีกว่า ครับ สาธุ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 11:46:54 »
สักเสือ อารมณ์ร้อน ให้อภัยด้วยการไปให้ทาน ให้อาหารปลาริมแม่น้ำเย็นๆ สบาย :005:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 12:18:46 »
เป็นบางตอนในกระทู้ที่ทำการก๊อปปี้มา"แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างน่าจะเป็นไปโดยอย่างที่สุภาพชนเขาทำกันเป็นสากล คงไม่มีสถาบันไหนหรอกครับที่ศิษย์รุ่นน้องจะมาคะนองปากอย่างที่พวกคุณทำกันแม้แต่สถาบันอย่างปทุมวันหรืออุเทนถวาย เพราะถ้าสถาบันใดที่มีศิษย์รุ่นน้องที่มีพฤติกรรมแบบนั้น ผมบอกได้คำเดียวว่าสถาบันนั้นคงต้องพินาศในที่สุด" :075: :075:
ก็พอจะทำใจหละครับ กับการให้อภัย แต่พอดีเมื่อกี่ไปอ่านกระทู้หนึ่งเห็นพาดพิงไปถึงสถาบันศึกษานึงเป็นสถาบันที่ผมเคารพมากสถาบันหนึ่ง(ศิษย์เก่า)มันทำให้รู้สึกแปลกๆอย่างไรไม่รู้ แต่ก็อโหสิครับ
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 12:56:25 »
การให้อภัยเป็นสิ่งดีครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 02:18:12 »
   รักกันสามัคคีกัน อย่างได้ทะเลาะกันครับ ใช้คำสุภาพชนต่อ
ผู้หลักผู้ใหญ่ครับ บางคนในเว็บผมยัง ไม่เคยเห็นหน้า
ไม่รู้ว่าอะไรอายุเท่าไร บ้านอยู่ไหน ผมยังเรียกเค้าว่า นาย/พี่/คุณ/ท่าน เลยครับ

ใช้ถูกต้องแล้วครับ การให้อภัย เป็นสิ่งที่ดีที่สุดในตัวของการให้อภัยอยู่แล้ว

-ให้อภัยตัวเอง(ให้โดยการไม่คิดไปทำร้ายผู้อื่น ให้เพื่อไม่หวังสิ่งตอบแทนครับ)
-ให้อภัยผู้อื่น(คงไม่ต้องบอกนะครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ รู้กันอยู่แล้วว่าทำอย่างไร)

โลกนี้จะสวยงามแล้วน่าอยู่เยะเลยครับ เป็นกำลังใจให้ เสมอ.... :089:

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 05:23:27 »
เป็นบางตอนในกระทู้ที่ทำการก๊อปปี้มา"แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างน่าจะเป็นไปโดยอย่างที่สุภาพชนเขาทำกันเป็นสากล คงไม่มีสถาบันไหนหรอกครับที่ศิษย์รุ่นน้องจะมาคะนองปากอย่างที่พวกคุณทำกันแม้แต่สถาบันอย่างปทุมวันหรืออุเทนถวาย เพราะถ้าสถาบันใดที่มีศิษย์รุ่นน้องที่มีพฤติกรรมแบบนั้น ผมบอกได้คำเดียวว่าสถาบันนั้นคงต้องพินาศในที่สุด" :075: :075:
ก็พอจะทำใจหละครับ กับการให้อภัย แต่พอดีเมื่อกี่ไปอ่านกระทู้หนึ่งเห็นพาดพิงไปถึงสถาบันศึกษานึงเป็นสถาบันที่ผมเคารพมากสถาบันหนึ่ง(ศิษย์เก่า)มันทำให้รู้สึกแปลกๆอย่างไรไม่รู้ แต่ก็อโหสิครับ
รู้สึกเห็นใจครับ ขนาดผมไม่ได้จบสถาบันของคุณ แต่ก็คิดว่าใกล้ชิดกันในฐานะจตุรมิตรด้วยกัน เท่าที่ผมเห็นเด็กรั้วชมพูฟ้ามีแต่ลูกผู้ชายน่ะครับ เพราะเพลงนี้ที่ผมได้ยินทุกครั้งมันแสดงได้ถึงความเป็นสุภาพบุรุษครับ
สีงามอร่ามหรูชมพู - ฟ้า งามยั่วยวนชวนประชาให้เห็นเด่น
งามจริงยิ่งเห็นเป็นโชคชัย  เรานี้ควรสงวนเกียรติ
ใครหยามเหยียดไม่ยอมให้ เรามุ่งหวังกำลังใจ 
เชียร์เอาชัยไม่ไหวหวั่น เพื่อพวกเราเหล่านักเรียน.........
ใจมั่นคงซื่อตรงองอาจ  ไม่ยอมขลาดหวาดผู้ใด

ปล.ผมละชื่อโรงเรียนไว้ในฐานที่เข้าใจกันน่ะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 07:48:00 »
คำว่าให้อภัย ผมมีติดตัวและพกพาไว้เต็มกระเป๋า ไปที่ไหนไม่เคยลืมที่จหยิบมันขึ้นมาใช้ หากแต่วันนี้ผมจะหยิบมันวางไว้ในบอร์ดนี้ด้วยคนครับ  :017:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 07:53:58 »
ขอบคุณเพื่อนโจนะครับ การให้อภัยเป็นสิ่งดีครับ ขอบคุณที่นำบทความมาเตือนสติกันนะครับ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 08:10:08 »
การให้อภัยคือการมองดูตัวคือต้องแก้ไขที่ตัวเองก่อน

ทัศนคติที่มีต่อตนเองและผู้อื่น

I?m OK, You?re not OK.
I?m not OK, You?re OK.
I?m not OK, You?re not  OK.
I?m OK, You?re OK.
รักกันสามัคคีกัน อย่าได้ทะเลาะกันครับ ใช้คำสุภาพชน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 08:17:37 »
 :054:อนุโมทนากับจิตอันเป็นกุศลของบรรดาท่านสมาชิกทั้งหลาย ที่ได้แสดงออกมา...ดังเพลงที่ได้ยินมาว่า...
""ให้มันแล้ว แล้วไป....."" เหมือนรอยเท้าบนผืนทราย ที่ย่อมจางหายไปในยามน้ำขึ้น  ""ไม่เหลืออะไรเลย""
และย่อมเกิดขึ้นมาใหม่หลังจากน้ำลดเมื่อคนมาเดินย่ำ...รอยเก่าหายไป รอยใหม่แทน เป็นอย่างนี้เรื่อยไป..
ตราบใดที่ยังมีมนุษย์ ผู้ก้าวเหยียบฝากรอยเท้าบนผืนทราย และคนผู้เข้าไปเห็นรอยเท้านั้น..เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป...
ทั้งผู้ที่เหยียบคนแรกและคนที่เข้าไปดู ต่างก็ฝากรอยเท้าไว้บนผืนทราย......
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 08:43:04 »
กราบนมัสการขอบพระคุณพระอาจารย์ที่เมตตาสอนครับ...

...ขอบคุณท่านโจรสลัดกับกระทุ้ ดีๆด้วยครับ... :016:

...บางครั้งการเผชิญหน้าแบบตาต่อตา ฟันต่อฟัน มันก็มีแต่จะทำให้เกิดความรุนแรงขึ้นทุกขณะ...

.... การปล่อยวางบ้าง การให้อภัยกันบ้าง การหันหน้าเข้าพูดจาปรับความเข้าใจกันบ้าง...

....ก็น่าจะเป็นการดีกว่า การเผชิญหน้ากันอย่างรุนแรง....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 09:13:00 »
กราบนมัสการหลวงอาที่เมตตาครับ

ขอบคุณท่านโจรสลัดสำหรับบทความที่เป็นประโยชน์อย่างมากครับ

การให้อภัย ผู้ให้และผู้ถูกให้ต่างมีความสุขด้วยกันทั้งสิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 09:13:36 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 10:42:52 »
คำว่า ให้อภัย สะกดไม่อยากลอกครับ :015: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 10:47:04 »
คำว่า ให้อภัย สะกดไม่อยากลอกครับ :015: :015:

แต่ภาษาไทยน้องก็สะกดให้ถูกใช้ให้ถูกหน่อยนะครับ หรอก ไม่ใช่ ลอก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 11:15:59 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 11:37:56 »
 02;คำว่าให้อภัย  เป็นคำที่วิเศษสุดของมนุษยชาติ

ชนใดไม่รู้จักให้อภัย  ชนนั้นไร้วัฒนธรรม:002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 11:43:42 โดย taulec »

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 12:19:56 »
รู้สึกเห็นใจครับ ขนาดผมไม่ได้จบสถาบันของคุณ แต่ก็คิดว่าใกล้ชิดกันในฐานะจตุรมิตรด้วยกัน เท่าที่ผมเห็นเด็กรั้วชมพูฟ้ามีแต่ลูกผู้ชายน่ะครับ เพราะเพลงนี้ที่ผมได้ยินทุกครั้งมันแสดงได้ถึงความเป็นสุภาพบุรุษครับ
สีงามอร่ามหรูชมพู - ฟ้า งามยั่วยวนชวนประชาให้เห็นเด่น
งามจริงยิ่งเห็นเป็นโชคชัย  เรานี้ควรสงวนเกียรติ
ใครหยามเหยียดไม่ยอมให้ เรามุ่งหวังกำลังใจ 
เชียร์เอาชัยไม่ไหวหวั่น เพื่อพวกเราเหล่านักเรียน.........
ใจมั่นคงซื่อตรงองอาจ  ไม่ยอมขลาดหวาดผู้ใด

ปล.ผมละชื่อโรงเรียนไว้ในฐานที่เข้าใจกันน่ะครับ

ถูกต้องแล้วครับ เด็กรั้วชมพูฟ้ามีแต่ " ลูกผู้ชาย " ครับ    
    กล้าคิด กล้าตัดสินใจ กล้าพูด กล้าทำอย่างตรงไปตรงมา ไม่ใช่ประเภทมือถือสาก ปากถือศีล ปากให้อภัย ใจคิดทำลาย สถาบันเขาถึงได้ดำรงอยู่ได้มาเป็นร้อยปี ที่สำคัญการให้เกียรติในความเป็นรุ่นพี่รุ่นน้อง เขายึดถือปฏิบัติมาอย่างเหนียวแน่นเท่ากับอายุสถาบัน ศิษย์แต่ละรุ่นที่ออกมาก็ล้วนสร้างคูณประโยชน์ให้กับแผ่นดินนับไม่ถ้วน ได้สนองฝ่าละอองธุลีพระบาท เป็นถึงนายกรัฐมนตรี เป็นเอคอัคราชทูต ตลอดจนเป็นท่านประธานองคมนตรีคนปัจจุบันที่สร้างคุณประโยชน์กับประเทศมาจนถึงวันนี้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 01:47:02 »
ไม่ว่าสถาบันไหนก็เป็นคนไทยด้วยกันเกิดใต้ธงแถบแดงขาวน้ำเงินด้วยกันทั้งสิ้น

การให้อภัยกัน เป็นสิ่งดีงามดีควร หากวันไหนทุกข์ยากก็จะได้ถึ่งพาอาศัยกันได้

ถึงเราจะไม่มีมิตรเราก็ไม่มีศัตรูอย่างน้อยๆไม่ใช่ระดับประเทศแต่เราก็เป็นศิษย์

หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ อยู่ภายใต้รั้ววัดทั้งสิ้น ขอให้เจริญ  ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 08:22:55 »
ไม่ว่า จะเป็นหญิงหรือชาย ไม่ว่าจะเด็กหรือสูงอายุ 

ไม่ว่าสถาบันใด ไม่ว่าจะเกิดภาคใด ไม่ว่าจะเป็นคนเชื่อชาติใด ภาษาใด

....พวกเราทุกคนคือศิษย์หลวงปู่เปิ่นครับ....

...ข้าวสารไม่ว่าจะพันธุ์ใด สีอะไร มือนำมาหุงรวมกันแล้ว มันก็คือข้าวหม้อเดียวกันครับ...

• อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 08:31:30 »
งามจริงยิ่งเห็นเป็นโชคชัย  เรานี้ควรสงวนเกียรติ
ใจมั่นคงซื่อตรงองอาจ  ไม่ยอมขลาดหวาดผู้ใด

ถูกต้องแล้วครับ เด็กรั้วชมพูฟ้ามีแต่ " ลูกผู้ชาย " ครับ  
   กล้าคิด กล้าตัดสินใจ กล้าพูด กล้าทำอย่างตรงไปตรงมา ไม่ใช่ประเภทมือถือสาก ปากถือศีล ปากให้อภัย ใจคิดทำลาย สถาบันเขาถึงได้ดำรงอยู่ได้มาเป็นร้อยปี ที่สำคัญการให้เกียรติในความเป็นรุ่นพี่รุ่นน้อง เขายึดถือปฏิบัติมาอย่างเหนียวแน่นเท่ากับอายุสถาบัน ศิษย์แต่ละรุ่นที่ออกมาก็ล้วนสร้างคูณประโยชน์ให้กับแผ่นดินนับไม่ถ้วน ได้สนองฝ่าละอองธุลีพระบาท เป็นถึงนายกรัฐมนตรี เป็นเอคอัคราชทูต ตลอดจนเป็นท่านประธานองคมนตรีคนปัจจุบันที่สร้างคุณประโยชน์กับประเทศมาจนถึงวันนี้
ผมเห็นด้วยกับคุณที่เขียนมาทั้งหมด และอยากให้คุณนำความคิดนี้มาปฎิบัติกับสังคมเว๊บบอร์ดวัดบางพระน่ะครับ โดยเฉพาะประเด็นที่คุณว่ามาเรื่องให้เกียรติในความเป็นรุ่นพี่รุ่นน้อง ถ้าคุณเขียนประโยคนี้มาคุณคงเข้าใจคำว่าSPIRITเป็นอย่างดี ผมอยากให้คุณแสดงออกถึงSPIRITของคุณต่อเว๊บบอร์ดวัดบางพระด้วยครับ และที่สำคัญนอกจากการให้เกียรติต่อพี่น้องแล้ว การเคารพครูอาจารย์เป็นสิ่งสำคัญที่สุด เพราะพวกเราที่นี้มีความเคารพต่อครูบาอาจารย์ทุกท่านน่ะครับ สุดท้ายอยากจะบอกว่า พวกเราทุกคนคือศิษย์หลวงพ่อเปิ่นครับ...
ปล.แล้วเจอกันเดือนพย. จตุรมิตรสามัคคี น่ะครับ

จตุรมิตรสามัคคีดีเด่น จตุรมิตรนั้นเป็นสายใย
ยึดดวงใจให้เราสี่พี่น้องต่างปองรักกัน
จิตใจนั้นของเราเป็นเลิศ สุดประเสริฐเพราะความสามัคคี
มิตรและไมตรีเราทั้งสี่นี้มาร่วมกัน สวนกุหลาบฯ เทพศิรินทร์จำให้มั่น
อัสสัมชัญ กรุงเทพคริสเตียนร่วมเพียรจัดหา
เกียรติยศชื่อเสียงก้องลือชา ซึ้งในคุณค่าคำว่า สามัคคี
จตุรมิตรสามัคคีดีเลิศ ช่วยชูเชิดบรรเจิดเกรียงไกร
รักดังดวงใจ จรรโลงให้คงอยู่ชั่วนิรันคร์

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 08:45:58 »
ผมต้องบอกก่อนนะคับว่า...ผมไม่ได้อ่านข้อความที่คุณ  suwatchai  โพสท์ก่อนหน้านั้น เลยไม่รู้ต้นสายปลายเหตุดีพอ

แต่อยากให้ทุกท่านจบเรื่องราวความแตกแยกนี้เถอะคับ...ถ้าทุกคนคิดว่าการโพสท์ความเห็นที่ต่างออกไป จะเป็นการมองดูตัวเรา และรับรู้ว่าปัจจุบันสังคมภายนอกเค้ามองเราอย่างไร น่าจะเป็นการคิดบวกคับ

ขอบคุณคับ...

ออฟไลน์ lilFaigHlil

• I Love Liveing Life.I am Happy
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 12:48:34 »
ผมพึ่งสมัครเป็นสมาชิกเว็บไซต์นี้ไม่ถึงชั่วโมง

ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุดีพอ

แต่ รู้ว่า การให้อภัย เป็นสิ่งที่ดี น่ายกยกย่องครับ

ดังนั้น คนที่ให้ อภัย คือคนที่น่ายกย่อง

คนที่ทำให้ผู้อื่นขุ่นมัว ทั้ง กาย วาจา ใจ แล้วรู้จักปรับปรุง แก้ไข

ล้วนเป็นคนน่ายกย่องเช่นกัน

....ถ้าพูดอะไร ผิดพลาดจากประเด็นไป ก็ ขออภัยนะครับ
The StReNgtH tO Get Up : aRe YoU gOiNg tO fInIsH sTrOnG ?

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 01:18:28 »
ผมพึ่งสมัครเป็นสมาชิกเว็บไซต์นี้ไม่ถึงชั่วโมง

ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุดีพอ

แต่ รู้ว่า การให้อภัย เป็นสิ่งที่ดี น่ายกยกย่องครับ

ดังนั้น คนที่ให้ อภัย คือคนที่น่ายกย่อง

คนที่ทำให้ผู้อื่นขุ่นมัว ทั้ง กาย วาจา ใจ แล้วรู้จักปรับปรุง แก้ไข

ล้วนเป็นคนน่ายกย่องเช่นกัน

....ถ้าพูดอะไร ผิดพลาดจากประเด็นไป ก็ ขออภัยนะครับ
ยินดีต้อนรับสู่เวปที่แสนจะเป็นกันเอง ถึงแม้บางครั้งจะดุเดือดบ้างแต่ก็แฝงไปด้วยความหวานแหว๋วและมิตรภาพ ใช่ไหมครับพี่น้องงงงงงง!
                             :114: :114: :114: :090:                               ..............ลุงต้อ ครับ.. :068: