ผู้เขียน หัวข้อ: เขี้ยวเสือโคร่ง  (อ่าน 12083 ครั้ง)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
เขี้ยวเสือโคร่ง
« เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 01:17:00 »
 :095:เขี้ยวเสือโคร่งแท้ๆครับเก่ามากๆพอดีร้านที่ไปเลี้ยมไว้โทรให้ไปรับครับ

ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เขี้ยวเสือโคร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 04:05:22 »
...สุดยอดไปเลยครับ

มหาอำนาจนักแล...

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 04:23:23 »
หากเป็นเขี้ยวกระผมต้องยกให้ท่านแล้ว ท่าน levis  มาให้ดูแต่ละชิ้นงามๆทั้งนั้นเลยนะครับ

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 04:46:10 »
งดงามมากครับ
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 07:25:41 »
สวยมากเลยครับผม  ขอบคุนที่นำมาให้ชม :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 08:53:20 »
สวยงามตามธรรมชาติเลยทีเดียวครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 09:08:04 »
สวยครับอยากมีบ้างจัง
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 10:54:11 »
 :007: :053:

งามมากมายจ๊ะ

ออฟไลน์ sareem

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:40:02 »
สวยครับพี่แล้วพี่ได้ให้หลวงพ่อหรืออาจารย์ที่ไหนปลุกเสกด้วยมั้ยครับผมชอบเขี้ยวของพี่แทบทุกๆ ชิ้นเลยครับจตามดูกระทู้พี่มานานแล้วครับผมก็มีอยู่หนึ่งอันครับกำลังจะหาที่เลี่ยมพี่พอแนะนำได้มั้ยครับ..อืมแล้วอีกอย่างครับคือผมได้ให้หลวงพ่อปลุกเสกแล้วมีการจารยันที่เขี้ยวแต่ด้วยความแข็งของเขี้ยวก็เลยจารได้แบบไม่ลึกแต่ผมอยากจะเลี่ยมลักษณะแบบของพี่น่ะครับแต่อีกใจก็กลัวว่าใช้ห้อยคอไปนานรอยที่หลวงพ่อจารมาให้จะจางหายไปพี่ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับแล้วราคาค่าเลี่ยมเงินถ้าเป็นแบบของพี่อ่ะครับต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ...ขอบคุณมากครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 10:36:06 »
แสดงว่าพี่levisไม่ได้มาดูกระทู้แน่เลยครับ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 01:57:24 »
 :016: ขอโชว์มั่งดิ ของผมตัวเล็กนิดเดียวเอง ไม่ใช่ของวัดบางพระหรอกนะ แต่ก็มีส่วนเกี่ยวข้องกันอยู่
 แต่ไม่บอกนะว่าตรงไหน ขอโทษที่บังอาจโชว์ อันเล็กๆ นะ แบ่งกันดูละกัน

ของผมตัวนิดเดียวเองอะ เรียกว่าแมวก็ได้
** ขอเตือนหน่อยเหอะ เลี่ยมเงินแบบนั้นมีโอกาสหลุดนะเพราะไม่ได้มีการฝักสลักหรอก
  คุณก็คงไม่กล้าให้เขาเจาะตัวเขี้ยวหรอกเสียของ น่าจะอยู่ได้ด้วยอำนาจกาวมากกว่า ระวังวันดีคืนดี เขี้ยวของคุณจะหนีเที่ยวนะ เป็น วง วง ( ห่วงวะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2552, 02:10:08 โดย eboyo »

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 04:43:31 »
แล้วถ้าผมเลี่ยมเป็นเงินรอบเลยล่ะครับราคาประมาณเท่าไหร่ได้น่ะครับ..(เขี้ยวของผมเล็กกว่าของพี่อีกนะของผม2นิ้วครึ่งเองครับ)

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 10:20:57 »
 *ถ้าจะเลี่ยมเขี้ยวด้วยเงินแบบหุ้มด้วยเงิน นิยมเลี่ยมแบบจับด้านปลาย( ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะเขี้ยวด้วยว่าเต็ม หรือ ครึ่งเขี้ยว ) กับอีกแบบก็เลี่ยมพลาสติกก่อนแล้วจับขอบด้วยเงิน วิธีหลังนี่พอจะหาช่างได้
 ที่ตลาดพญาไม้ก็มีร้านทำอยู่ แต่โครตนานเลยบางทีเป็นเดือนแล้วต้องทิ้งของไว้อีกถ้าไม่กลัวหายก็เอา
 ( แต่ผมไม่เอาหรอกหมั่นใส้มัน หลายทีแล้ว ) อ้อที่ท่าพระจันทร์ก็รับสั่งตัดป็นตลับเงินแต่แพงหน่อย
 ราคาต้องลองไปถามดู แต่ผมว่าใส่ตลับเงินก็ดีสามารถเอาออกมาทาน้ำมันได้ เพื่อรักษาสภาพเขี้ยวไม่ให้แตกรานมากกว่าที่เป็นอยู่( ผมจำร้านไม่ได้แล้วนานมาแล้ว) * ส่วนช่างผูกเงินเดียวนี้ไม่รู้ไปเดี้ยงที่ไหนหมดไอ้ที่เคยทำก็เจ้งไปหมดแล้ว * หรือไม่ก็พกแบบดิบ ๆ เลย จะได้โดยไอตัวเราด้วย ถ้าสังเกตุดูนานไปแล้วจะสวยมาก ฉ่ำเอง

* สองตัวนี้เรียกเสือชมจันทร์ ตัวหลังนี่เล็กกว่าเก่าลงไปอีกนะ * ไอ้ตัวนี้เลี่ยมแบบจับสองที่ เพื่อที่จะได้เห็นแบบเต็มตัว ใช้มาหลายปีแล้วยังไม่เคยหลุด ไม่เคยคลอนเลย ( ช่างที่ทำสาบสูญไปแล้ว เจ้งบอลอะ)

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 11:23:37 »
ผมลองโหลดรูปให้ดูนะครับ..คือแบบของผมก็เก่ามากๆ ตอนแรกตั้งใจจะนำไปแกะเสือเหมือนกันครับแต่คิดไปคิดมาไม่ดีกว่ากลัวว่าจะเสียของเพราะด้วยความเก่าของเขี้ยวอายุโดยประมาณก็น่าจะหลักร้อยปีขึ้นแล้วล่ะครับก็เลยตัดสินใจนำไปให้พระอาจาร์ยที่ต่างจังหวัดลงให้ครับก็เลยมาเป็นทั้งเขี้ยวเต็มๆ เลยรูปนี้เป็นรูปที่ยังไม่ได้ให้หลวงพ่อลงให้ครับ..ผมเองแน่ใจว่าเป็นเขี้ยวเสือครับแต่ไม่แน่ใจว่าใช่เสือไฟหรือเปล่าเพราะขนาดของเขี้ยวก็ตามในรูปเลยครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 11:34:46 »
ภาพขึ้นรึเปล่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 11:54:44 »
รูปไม่มาครับ ลองเช็คใหม่ ว่าKเกินหรือเปล่า รอง Browse แล้ว อัพโหลดใหม่ แล้ว ลาก File หลังจาก อัพแล้ว มาที่ด้านบนสำหรับพิมพ์ ( ขออภัยที่ชี้แนะ (ผมก็พึ่งจะเข้ามาเล่นเหมือนกันอะ)) ขอดูสภาพเขี้ยวของคุณก่อนแล้วถึงจะบอกได้ว่าสมควรที่จะแกะหรือไม่  ผมเคยได้เขี้ยวเสือโบราณเก่ากั๊ก แต่สภาพลั่นมากแกะอะไรไม่ได้ เพราะแกะแล้วก็ทำให้ไม่แข็งแรงเผลอ ๆ
พวกแตกตั้งแต่ยังแกะไม่เสร็จ ( ผมก็พอจะเป็นช่างแกะ เขี้ยว งา กะลา ฯลฯ เหมือนกันอะ)
ไอ้เขี้ยวอันนั้นมันลั่นมากทำอะไรไม่ได้เลย ผมก็เลย บดฝน กินลงท้องไปหมดแล้ว (ยาวสัก 3นิ้วได้ เป็นเขี้ยวล่าง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2552, 12:03:13 โดย eboyo »

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 08:50:45 »

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 08:55:40 »
ทำได้แล้วครับ..ติดแค่ตอนดึงรูปลากเข้ามาเท่านั้นเองเนี่ยครับลองดูครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:06:04 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชมกันครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:59:33 »
 รอดูไม่เห็นมาเลยอะ มีแต่ข้อความอะ เอาใหม่ดิ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 11:48:13 »
แปลกดีครับก็เมื่อกี้รูปก็มาแล้วนะครับผมเปิดดูเองก็ยังดูได้อยู่พอดูอีกทีในเว็ปก็ดูไม่ได้แล้วลองดูอีกที

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 05:57:05 »
คุณeboyoได้เห็นรูปรึยังครับ..ถ้ายังงัยช่วยแนะนำด้วยนะครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 11:16:03 »
 to คุณ sareem > ๑.ขอแสดงความยินดีด้วยครับ เขี้ยวของคุณเป็นเขี้ยวเสือแท้แน่นอนแถมเป็นเขี้ยวบนด้วย แต่ข้างไหนตอบไม่ได้แน่ชัดเพราะถ่ายมาไม่ครบมุมเลยไม่ฟันเธอ( เอ้ยฟันธง )
                          ๒. ขออภัยนะแต่ผมว่าเขี้ยวตัวนี้ไม่ใช่เขี้ยวเสือโคร่งหรอก น่าจะเป็นเขี้ยวเสือดาวแต่ตัวไม่ใหญ่นัก (เสือดำ ( สองอย่างนี้เป็นอย่างเดียวกัน))ถ้าเป็นเสือไฟก็น่าจะตัวใหญ่มาก  เพราะดูเนื้องานแล้วผมว่ามันแข็งกว่าเสือโคร่งมันเลยไม่ค่อยแตก ลั่น ลาน และอันนี้เก่าฉ่ำดี สภาพยังสวยอยู่เลย
                          ๓.อันนี้ถ้าจะแกะต้องทำใจนะเพราะต้องมีการตัดด้านโคนออกหน่อยหนึ่ง ถ้าแกะเสร็จความยามจะไม่เกิน สองนิ้วแน่ และคุณก็จะเสียสภาพความเก่าไปแน่นอนอย่างน้อยก็ต้อง 40 %
เพราะช่างต้องกรอผิวออกบ้าง( ผมเคยแกะงาช้างโบราณอย่างเก่าผิวแตก ผิวฉ่ำอย่างกับน้ำผึ้ง พอแกะเสร็จเหมือนงาใหม่มาก สัก 90% ยังดีที่ผมเหลือด้านล่างไว้ดูจะได้รู้ว่าเก่า)  ถ้ายังอยากจะแกะ  ก็ให้ไปที่ร้าน เซี้ยกี่ ตรงสะพานเหล็ก ( ร้านนี้เป็นร้านที่เคยแกะเขี้ยวเสือให้วัดบางพระมาก่อน) แต่ผมไม่แน่ใจนะว่ายังรับแกะงานอยู่หรือเปล่านะ ผมผ่านบ่อยแต่ก็ไม่แน่ใจ (โดนตำรวจกวนบ่อย)
                          ๔. ส่วนถ้าจะเลี่ยมก็ควรจะเลี่ยมจัดด้านโคนเขี้ยว( ถ้าไม่แกะนะ)เหมือนตัวอย่างด้านบนสุด แต่คงยอมให้ช่างเจาะรูใส่สลักเพื่อความแข็งแรง และจะไม่หลุดตราบใดที่สลักยังอยู่  *ถ้าแกะแล้วก็ควรจะจับผูกด้วยลวดเงิน หรือเลี่ยมทั้งตัวด้วยพลาสติก หรือไม่ก็เลี่ยมหุ้มด้านปลายเขี้ยวสักครึ่งเขี้ยวแล้วผูกเงินต่อขึ้นมา ( ผมไม่มีตัวอย่างให้ดูนะ ไว้ผมเจอเพื่อนผมก่อนผมจะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ นะ )

:059: มีเรื่องจะขอเตือนถ้าจะซื้อเขี้ยวเสือให้ระวังให้ดี เพราะทุกวันนี้หายาก ถ้าราคาถูก ๆ แล้วเราเองดูไม่เป็นอย่าเสี่ยงเลย ขนาดทุกวันนี้ บางวัด( หลายวัดที่มีชื่อเสียงทางนี้) ก็ได้มีการออกเขี้ยวเสือแกะกันมาก ที่เอามาแกะเสือขายกันนะมันไม่ใช่เขี้ยวเสือหรอก คุณลองคิดกันดูนะ เขาขายกันอันละ แค่ สามพันสามพันกว่าในขนาดเต็มเขี้ยว ( ถูกหรือแพงกว่านี้ก็มี) เรามาลองคิดดูนะ ผมซื้อเขี้ยวดิบ(ยังไม่แกะ)ยาวสัก สามนิ้ว ยังไม่ได้เลย(ยังต้องมีห้าพันขึ้นแล้วแต่ความสวย และห้วงเวลา ) ยิ่งตอนนี้ขึ้นบัญชีไซเตสแล้วยิ่งหายาก และแพงขึ้นอีก และบางวัดออกที่ตั้ง 500 ตัว ลองคิดดูว่าต้องฆ่าเสืออย่างน้อยกี่ตัว ( 500/4= 125 ตัว) และเขี้ยวที่เอามาแกะกันนะมันก็เป็นเขี้ยวสัตว์ชนิดหนึ่งเป็นสัตว์กินเนื้อ ผมเคยซื้อมาแกะเล่นหลายอัน ตกอันละแค่ 200-300 บาทเอง แต่ที่น่ากลัวคือถ้าแกะเป็นเสือแบบครึ่งเขี้ยวคือตัดครึ่งแล้วแกะ น่ากลัวดูไม่ออกแน่ ถ้าคุณไม่ชำนาญ จริง ๆ ต้องอาศัยองค์ประกอบอย่างอื่นช่วยกันดูถ้าโลภเป็นเสร็จแน่ ( ที่ผมไม่เหลือแล้วแจกเขาไปหมดแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ด้วย)

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 05:45:11 »
ครับก็อย่างที่บอกตอนแรกผมตัดสินใจไม่แกะแล้ว(ภาพที่เห็นคือภาพที่หลวงพ่อยังไม่ได้จาร)เพราะผมให้หลวงพ่อลงให้แล้วแต่ยันต์ที่จารลงไปบางมาก(เพราะเขี้ยวแข็งมาก)ก็เลยเลี่ยมแบบจับด้านโคนเขี้ยวไม่น่าจะดีเพราะถ้าผมใส่ไปนานๆ เกรงว่ารอยที่หลวงพ่อจารให้จะสึกน่ะครับ(ขนาดพระเหรียญใส่นานๆหน้ายังสึกได้)ก็ตั้งใจว่าจะเลี่ยมปิดไปเลยทั้งเขี้ยวว่าจะทำเป็นกรอบเงินออกดำหน่อยน่าจะดีแต่ผมก็ยังไม่รู้จักร้านเลี่ยมเท่าไหร่ก็เลยขอคำแนะนำทั้งราคาเลี่ยมเงินปิดเต็มเขี้ยวกับร้านที่ทำถ้าคุณeboyoมีร้านทำสวยๆ ก็แนะนำหน่อยครับ...ขอบคุณครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 09:48:54 »
 ร้านที่ฝีมือดี ๆ ที่ผมรู้จักก็เลิก หรือเจ้ง ไปหมดแล้ว ที่พอรู้ก็มีที่ตลาดพระเครื่องพญาไม้ ตีนสะพานพุทฝั่งธน
 แต่ต้องทิ้งของและรอนานมากประมาณหนึ่งเดือน (ไหวไหม)  ถ้าอยู่ใกล้ลองไปถามดู ราคาแล้วแต่ชิ้นงาน (ราคาพอรับได้ร้านนี้ )  ร้านตั้งอยู่ด้านหน้า ๆ ของตลาดใกล้สำนักงานตลาดเลย
 * หรือไปดูร้านที่ขายตลับเงินใหญ่ ๆ ถามว่ารับตัดตลับหรือเปล่า ถ้าเขารับ เขาก็จะวาดแบบในกระดาษไว้
แล้วก็นัดวันไปรับ แต่ราคาจะสูงหน่อย ( ผมเคยไปทำให้เพื่อน เขี้ยวยาว ห้านิ้วกว่า ๆ พวกเรียกมา 2800.- ใช้เวลาประมาณ 10 วัน ทำเมื่อสักสี่ปีก่อน )ขึ้นอยู่กับแบบว่าจะทำแบบไหน หลังตันหรือหลังโปร่ง แต่สามารถเอาเข้า เอาออกได้ แต่ไม่กันน้ำ แถวท่าพระจันทร์มีหลายร้านที่ขายตลับเงินเลือกร้านใหญ่ ๆ หน่อย และก็อยู่ด้านในตลาด ลองไปหาดู เออ ร้านทองบางร้านก็รับทำงานที่เกี่ยวกับตลับเงินก็มี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 11:34:27 »
ขอบคุณมากครับ..